ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
07 พฤษภาคม 2024, 15:14:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยค่ะ 1.8e vs 1.8e navi 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยค่ะ 1.8e vs 1.8e navi  (อ่าน 4163 ครั้ง)
atom23
เข้าวงการ
*

~OJค์XญิJฟ้ๅ~..~

« เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 11:31:52 »

แต่จองรุ่น Civic 1.8 E  มาแล้ว ไม่รู้ว่าจะเปลื่ยนรุ่นดีหรือเปล่า ถ้าได้รถมาแล้วต้องไปติดจออยู่ดีอ่ะค่ะ ช่วยพิจารณาหน่อยค่ะ

ของแถมรุ่น 1.8e มีดังนี้

ฟิล์มรอบคันหน้าเต็ม (lamina, 3m) เลือกเป็น 3m ค่ะ เพราะ lamina ต้องเสียเงินเพิ่มอีกประมาณ สองพันกว่าบาท
ฟรีสปอยเลอร์ หลัง (modulo)ไฟเบรค
ฟรี พรบ และจดทะเบีย
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 11:55:50 »

ทำไมดูของแถมน้อยจังเลยครับ

ยังไง ลองดูข้อมูล ของแถมจากนี่นะครับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,35868.800.html

ลองเอาราคารถ 2 รุ่นที่คุณจะซื้อมาลบกัน  ค่าส่วนต่างดูครับ
แล้วลองหาข้อมูลดูครับ  ว่าส่วนต่างที่ได้รับว่าอะไรคุ้มค่ากว่า

จอ 2  Din  ซื้อมาติดเองของญี่ปุ่น  ราคาก็ประมาณ 18xxx+/-
ถ้าจะติด  GPS   แบบแยก  ราคาเริ่มต้นก็ประมาณ 5000 บาท

แม็ก  ขอบ 15 -16   ซีเรียสไหมละครับ
แอร์ออโต้ ไม่ออโต้ได้ไหม   ต้องตัดสินใจถึงความจำเป็นครับ

atom23
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 13:16:26 »

ของแถมยังลงไม่หมดค่ะ

ฟิล์มรอบคันหน้าเต็ม (3m) ถ้าต้องการของ lamina ต้องเพิ่มเงินประมาณสองพันกว่าบาทค่ะ
 สปอยเลอร์ หลัง (modulo) ไฟเบรค
ฟรี พรบ จดทะเบียน

ประกันชั้นหนึ่ง ต้องเสียเพิ่มประมาณ 22000 บาท
คิ้วกันสาด
คิ้วบันไดสเตนเลสแท้
กรอบป้ายทะเบียน
ผ้ายางรองพื้น+พรมปูพื้น
ผ้าคลุมรถ
Sensor ถอยหลัง 2 จุด (สีเดียวกับรถ)
กระบะถาดท้ายรถเข้ารูป
ฉนวนกันความร้อน (Honda),ฉนวนกระโปรงหน้าและท้าย ของแท้ศูนย์
 ถาดใส่ของท้ายรถ
ปลายท่อไอเสียคู่
ไฟตัดหมอก

ถ้าต้องการ  สเกิร์ตรอบคัน 4 ชิ้น ได้ของแถมแค่สามข้อแรกค่ะ
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 13:38:40 »

:'( :'(   ถึงว่าทำไม  ของแถมน้อยจัง

มาเรื่องฟิลม์นิดนะครับ   ลามิน่า  ติดร้านข้างนอก  ทั้งคัน ประมาณ  3500 เท่านั้งเอง
สเกิร์ตรอบคัน 4 ชิ้น    ร้านนอกราคาเริ่มต้นที่ประมาณ 9500 (งานพลาสติกนะครับ)

เอา navi    ของ 0
รถเคลื่อนที่ ดูหนังไม่ได้นะครับ  แต่ไม่ใช่ปัญหา 300 ก็แก้ได้   (0 ไม่รับแก้)
อย่าไปพลาดเข้าร้านเครื่องเสียงใหญ่ๆละ  โดนฟันแน่ๆ

atom23
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 14:34:46 »

modulo กับ MUGEN ต่างกันตรงไหน คะ รบกวนหน่อยค่ะ
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 15:07:24 »

ก็แค่ทรงครับ

โมดูโร่  คือสงแอรโรว์ พาร์ท ที่ออกแบบมาจากฮอนด้า  ทั่วๆไปบ้านเราเรียกทรงศูนย์
มูเก้น  เป็นค่ายแต่งของญี่ปุ่น  90 %UP  บ้านเราเป็นของก๊อบปี้ทั้งนั้น

ถามว่าต่างกันตรงไหน
โมดูโร่ ออกแบบมาเรียบๆ ดูไม่แตกต่างจากการไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มเท่าไหร่
มูเก้น ดูมีมิติ  มากกว่า

* Mugen.jpg (68.97 KB, 450x450 - ดู 692 ครั้ง.)

* modulo.jpg (34.42 KB, 500x200 - ดู 702 ครั้ง.)

bc5580
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 18:16:21 »

เพิ่มเติม Spoiler

รูปทรงตามรูปครับ

ขออนุญาต เจ้าของรูปทุกท่านด้วยนะครับ

* civic06_spoiler_mugen_5.jpg (57.65 KB, 600x450 - ดู 689 ครั้ง.)

* civic-modulo-spoiler.jpg (21.72 KB, 400x300 - ดู 1012 ครั้ง.)

* Accessories-Civic-Modulo.jpg (75.4 KB, 800x505 - ดู 1037 ครั้ง.)

* Accessories-Civic-Mugen.jpg (119.58 KB, 840x541 - ดู 881 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2010, 18:29:37 โดย bc5580 » บันทึกการเข้า
atom23
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 20:41:14 »

แล้วทั้งสองรุ่นนี้ต่างกันตรงไหนคะ....

ที่ต่างกันมีแค่ เนวิ เท่านั้นเหรอคะ
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 11:32:26 »

แล้วทั้งสองรุ่นนี้ต่างกันตรงไหนคะ....

ที่ต่างกันมีแค่ เนวิ เท่านั้นเหรอคะ

แพทเทิร์นหลัก  ของรถระหว่าง  1.8e vs 1.8e navi เหมือนกันทุกอย่าง
คุณจ่ายแพงกว่า เรื่อง    navi
ซึ่งอย่างที่ผมบอก  เครื่องแบบแยก ราคาเริ่มต้นที่ 5000 กว่าบาทเอง

atom23
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 12:56:01 »

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะ ขอรบกวนอีกเรื่องค่ะ

1. คือราคาของชุดแต่ง สปอยเลอร์ หลัง + สเกิร์ตรอบคัน ของ modulo กับ MUGEN ราคาต่างกันประมาณไหนคะ
โดยส่วนตัวแล้วดิฉันชอบ สปอยเลอร์ ของ modulo แต่ชอบ สเกิร์ตของ mugen ค่ะ

2. เห็นเซลล์เค้าบอกว่า รุ่น 1.8e สามารถเสียบ flash dive ได้ด้วย ไม่ทราบว่าสามารถเล่นไฟว์อย่างอื่นนอกจาก mp 3 ได้หรือเปล่าคะ

3. ถ้าเราถอย 1.8e มาแล้ว ไปติดจอ (ดูหนัง) เพิ่ม ต้องรื้อตัวเครื่องเล่น cd ที่ติดมากับรถออกหรือเปล่าคะ

4. พ่นกันสนิม และเคลือบสีสำคัญหรือเปล่าคะ เพราะศูนย์ที่ดิฉันไปจอง เค้ามีให้แค่ครั้งเดียวคือตอนไปเอารถออก ถ้าสำคัญระยะห่างในการพ่นแต่ละครั้งนานแค่ไหนคะ แล้วค่าใช้จ่ายครั้งและเท่าไหร่คะ

5. อีกอย่างที่เลือกไม่ถูกคือประกันค่ะ ไม่รู้ว่าจะเลือกเจ้าไหนดี

6. ถ้ารถหายเค้าจะชดเชยให้เรา เท่าไหร่ เราจะดูสัญญาอะไรตรงไหนคะ

รบกวนผู้รู้หน่อยค่ะ....ออกรถครั้งแรกในชีวิตทำไมมันคิดมากอย่างนี้เนี่ย..... อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 14:45:47 »

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะ ขอรบกวนอีกเรื่องค่ะ

1. คือราคาของชุดแต่ง สปอยเลอร์ หลัง + สเกิร์ตรอบคัน ของ modulo กับ MUGEN ราคาต่างกันประมาณไหนคะ
โดยส่วนตัวแล้วดิฉันชอบ สปอยเลอร์ ของ modulo แต่ชอบ สเกิร์ตของ mugen ค่ะ

2 ชุดนี้ราคาเท่ากันครับ  ราคาถูกแพงแล้วร้าน
เรื่องชุดแต่ง  มีเยอะไปครับ  เมื่อก่อนผมก็ใส่ ชุดแต่งรอบคัน มูเก้น  กับสปอยเล่อร์หลัง โมดูโร่  แต่ตอนหลังมาเป็นมูเก้นหมด
ถามว่าได้ไหม มันก็แล้วแต่ความชอบ  บางคนก็ชอบแนวลูกครึ่งแบบนี้

2. เห็นเซลล์เค้าบอกว่า รุ่น 1.8e สามารถเสียบ flash dive ได้ด้วย ไม่ทราบว่าสามารถเล่นไฟว์อย่างอื่นนอกจาก mp 3 ได้หรือเปล่าคะ

ถ้าเป็นเครื่องเสียงติดรถแบบนี้ผมไม่แน่ใจ ครับ  ต้องถามเซลล์ดูอีกทีนะครับ
แต่ผมว่าน่าจะรองรับไฟล์หนังได้   แต่ที่แน่ๆ  คุณดูหนังระหว่างขับรถไม่ได้ ต้องปลดล็อคเสียก่อน

3. ถ้าเราถอย 1.8e มาแล้ว ไปติดจอ (ดูหนัง) เพิ่ม ต้องรื้อตัวเครื่องเล่น cd ที่ติดมากับรถออกหรือเปล่าคะ

แน่นอนครับ  เค้าเรียกว่า  2 Din   
ด้วยซิวิคใหม่มันบิ้วอิน   คุณต้องซื้อหน้ากากซีดีใหม่
รายละเอียดปีกย่อยเยอะครับ   ติดจอแล้ว  คุณต้องการอะไรจากมันบ้าง จะดูทีวีปกติ ยังทำได้เลย  หรือจะติดกล้องมองหลัง
ให้มันแสดงผลทางจอก็ยังได้  หรือจะติดระบบควบคุมเรื่องเสียงที่พวงมาลัย ก็ทำได้อีก
บางรุ่นเทพๆหน่อย ก็มีบูธูท  ใช้กับมือถือได้
แต่  navi  ผมยังแนะนำให้ซท้อแบบแยก ดีกว่าครับ  ถ้าจะซื้อ  2 Din ที่มี navi ด้วยแพงโคตร
อ่านเพิ่มเติมจากนี้ครับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,50690.0.html
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,37686.0.html

4. พ่นกันสนิม และเคลือบสีสำคัญหรือเปล่าคะ เพราะศูนย์ที่ดิฉันไปจอง เค้ามีให้แค่ครั้งเดียวคือตอนไปเอารถออก ถ้าสำคัญระยะห่างในการพ่นแต่ละครั้งนานแค่ไหนคะ แล้วค่าใช้จ่ายครั้งและเท่าไหร่คะ

พ่นกันสนิม   ถ้าจ่ายเพิ่มอย่าไปเอาครับ ไม่จำเป็นครับ
เพราะรถออกมาจากโรงงานเค้ามีการ  ชุบ  ผมเน้นว่าชุบ กันสนิมทั้งคันให้มาอยู่แล้ว

เคลือบสี  อ่านให้ดี ฟรีแค่ค่าแรง   ค่าน้ำยาเค้าเท่าไหร่ ลองถามให้ชัดก่อนตัดสินใจทำ
ร้านคาร์แคร์ ทั่วไป ขัดด้วยเครื่องและเคลือบสี ได้ครับ
รายละเอียดโปรดอ่านจาก สปอนเซอร์ของเราครับ  จุมพิต http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,42.0.html

5. อีกอย่างที่เลือกไม่ถูกคือประกันค่ะ ไม่รู้ว่าจะเลือกเจ้าไหนดี

ประกัน  โดยส่วนตัวเคยทำกับแค่ 2 บริษัท กรุงเทพฯ กับ วิริยะ  เคลมง่ายไม่ค่อยงอแง
ถ้าจะติดแต่งอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติม หลังรับรถ เช่นล้อแม็   แจ้งบริษัทประกันก่อนนะครับ ถ้าไม่แจ้งเค้าจะไม่คุ้มครองนะ

6. ถ้ารถหายเค้าจะชดเชยให้เรา เท่าไหร่ เราจะดูสัญญาอะไรตรงไหนคะ

ในกรมธรรม์ประกันกำหนดไว้อยู่แล้วครับ  ว่าเค้าจะชดเชยให้กี่ %  จากมูลค่ารถ

รบกวนผู้รู้หน่อยค่ะ....ออกรถครั้งแรกในชีวิตทำไมมันคิดมากอย่างนี้เนี่ย..... อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

อย่าซีเรียสครับ  มีอะไรก็ถามได้  คลับนี้อบอุ่นครับ  จุมพิต

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยค่ะ 1.8e vs 1.8e navi