ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
07 พฤษภาคม 2024, 14:10:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ES00 ทำไมเวลาเข้าเกียร์เสียงดังอะคัพ ขอคำแนะนำด้วยนะคัพ เครียดมากเลยคัพ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ES00 ทำไมเวลาเข้าเกียร์เสียงดังอะคัพ ขอคำแนะนำด้วยนะคัพ เครียดมากเลยคัพ  (อ่าน 3077 ครั้ง)
Tur
Verified
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 23:34:45 »

คือรถผมเป็นตัวแรกเลยอะคัพต่อจากรุ่น EK อะคัพ  ES ตัวแรกเลย เวลาเข้าเกียร์จากตัวพี ไปตัวดี หรือ จากตัวดี ไปตัวพี หรือ ตัวอาร์ หรือ จากตัวเอ็นไปตัวพี ละ ก้อ ตัวอาร์จะมีเสียงดังแก๊กๆมาจากห้องเครื่องอคัพ (แต่จากตัวเอ็นไปตัวดีไม่ดังนะคัพ )แบบนี้ เกียร์จะพังไหมคัพ วิ่งมาได้ 138230 โล แล้วอะคัพ เข้าศูนย์ตลอด ล่าสุดเข้าศูนย์เช็คที่ 136650 โลก้อปลายเดือนเมษายนอะคัพ ต้องทำยังไงมั่งอะคัพ ใครมีอาการแบบนี้มั่งอะคัพ รบกวนทีนะคัพ :'(  เศร้า

*****  แก้ทอม  ซ่อมดี้  คืนสตรี  สู่สังคมไทย  ******
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 23:48:18 »

เคยเช็คระดับน้ำมันเกียร์  ตลอดจนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์หรือยังครับ
เรื่องเสียง มันพูดลำบาก    บางครั้งแค่เสียงกิ๊กกั๊กที่เกียร์   ถ้าจะเอาให้รู้ก็ต้องยกเกียร์กันเลยทีเดียว
การขับขี่ยังปกติหรือเปล่าครับ  เกียร์มีอาการรอรอบ (เปลี่ยนช้า กว่าความน่าจะเป็นหรือเปล่า)   ถ้าเป็นด้วย ก็ชัดเลยเกียร์อาจจะใกล้พังแล้ว
แต่ถ้าไม่  ลองเช็คน้ำมันเกียร์หรือเปลี่ยนถ่ายดูก่อนนะครับ

Tur
Verified
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 06:49:32 »

การขับขี่ยังปกติหรือเปล่าครับ  **** การขับยังปกติคัพ ไม่มีรอรอบ  ขอบคุณคัพสำหรับคำแนะนำ มีเสียงดังตอนแบบว่าเวลาผมจอดรถแล้วก็เปิดกระจกแล้วก็ดันคันเกียร์ไปที่ตัว พี จากตัว ดี อะคัพจะได้ยินเสียงแก๊กๆ จากห้องเครื่อง เสียงดังแก๊ก เหมือนประมาณว่า ขึ้นลำปืนแม๊กกาซีนอะคัพ

*****  แก้ทอม  ซ่อมดี้  คืนสตรี  สู่สังคมไทย  ******
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 08:23:14 »

สงสัยกิ๊ก จะมาดักรอบสังหาร    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Tur
Verified
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 19:28:21 »

สงสัยกิ๊ก จะมาดักรอบสังหาร     อายจัง   โอ้ววว  แค่แฟนก้อน่ากลัวแล้วคัพ แหะๆๆ   ยิ้มเท่ห์

mots
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009, 06:53:29 »

สงสัยกิ๊ก จะมาดักรอบสังหาร     อายจัง   โอ้ววว  แค่แฟนก้อน่ากลัวแล้วคัพ แหะๆๆ   ยิ้มเท่ห์

ของผมตอนแรกก็เป็นแบบนี้ครับ แต่ตอนนี้ดังตึงเวลาเข้า อาร์ แก็กเวลาเข้า ดี แต่เวลาขับผมว่ามันปรกติ ไม่มีแบบเข้าเกียร์ไม่ได้หรือเข้าเกียร์ช้าหรือเป็นเพราะว่าขับไม่ค่อยเร็วก็ไม่รู้ ศูนย์ประมาณไว้ที่ 5 หมื่นผมกำลังหาข้อมูลการซ่อมอยู่ช่วงนี้ถ้าซ่อมศูนย์พอดีไม่ต้องกินกันแล้ว แต่ก็เห็นมีคนเคยมาโพสเรื่อง อู่ของช่างชูชาติว่าซ่อมได้ถูกและดีถ้าจำไม่ผิดจะมีผู้หญิงอีกครับมาโพสว่าซ่อมไม่ดีไม่มีความรับผิดชอบตกลงยังไงไม่แน่ใจเด๋วค้นหาในบอร์ดต่อดีกว่า

BENYAPA APARTMENT LIMITED PARTNERSHIP (LADY ONLY) SALAYA SOI 9
CIVIC ES 2002
- SPOON ROTA 15"
- DUNLOP VEURO VE302 195/60/R15"
- TEIN SUPER STREET
- RECARO
- Pioneer AVH-P4150
system-dj
โฆษกประจำสำนัก
Gold Member
อาจารย์ปู่

Dj Ko System No.468

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009, 07:07:43 »

เกียร์ไม่พังหลอกครับอย่าเครียดครับ

เคยขับรถลุยน้ำใช่ไหมครับ

ถ้าเคยก็ไม่ต้องเครียดมากครับ

น้ำมันเข้าไปอยู่กะน้ำมันเกียร์

ห้องเกียร์เลยเกิดสนิมครับ

เอารถเข้าอู่แล้วเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่ครับ

เอายี่ห้อ Penzoil <เพนซอยล์>นะครับ

น้ำมันตัวนี้มันจะขจัดคราบเก่าๆหรือสนิมออกครับ

รถใช้ 2 ลิตรมั้งครับลองถามช่างดู ลิตรละประมาณ 800

แต่ก็นับว่าคุ้มที่จะเปลี่ยนนะครับ

ลองดูครับผมเคยเป็น....................... จุมพิต

Line User ID dj9317ko

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

system-dj
โฆษกประจำสำนัก
Gold Member
อาจารย์ปู่

Dj Ko System No.468

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009, 07:11:00 »

แต่ถ้าไม่เคยลุยน้ำก็ไม่รู้อ่ะครับ

แต่น่าจะเกิดจากน้ำมันเกียร์ครับ

ลองเปลี่ยนถ่ายดูนะครับ.................. จุมพิต

Line User ID dj9317ko

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

Tur
Verified
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 09:12:01 »

อายจัง ขอบคุณคับ ทุกท่านเลย จะปฏิบัติตามที่แนะนำเลยนะคับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ES00 ทำไมเวลาเข้าเกียร์เสียงดังอะคัพ ขอคำแนะนำด้วยนะคัพ เครียดมากเลยคัพ