ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 พฤษภาคม 2024, 11:53:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับขับรถอาทิตย์ละครั้ง รถจะมีผลเสียอะไรไหมครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับขับรถอาทิตย์ละครั้ง รถจะมีผลเสียอะไรไหมครับ  (อ่าน 2490 ครั้ง)
puiza02
จอมยุทธ

« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009, 23:00:46 »

ขอสอบถามหน่อยครับ ผมจะใช้รถเฉพาะวันเสาร์กับอาทิตย์นะครับ การจอดรถทิ้งไว้นานๆ จะมีผลเสียอะไรไหมครับ แต่เวลาจอดผมจะเอาผ้าคลุมไว้นะครับ เพราะผมเติมแก๊สโซฮอล์95 ด้วยครับ เห็นส่วนมากบอกว่า โซฮอล์95 จอดไว้นานๆ จะระเหยออกหมดนะครับจนทำให้ส่วนที่เป็นน้ำมันจริงๆ มีน้อยลงนะครับ ขอความเห็นหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
 ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

EK96 VTi E ภายในตัวใน ภายนอกก็ตัวใน สรุปว่าเดิมๆ หุหุ
รถสุดรักของผม http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,54398.0.html ติชมได้เต็มที่นะครับ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009, 23:18:06 »

โหย .ไม่ระเหยขนาดนั้นครับ
เมื่อเทียบอัตราส่วน เบนซินธรรมดาและแก๊สโซฮอลล์แล้ว
ในจำนวนที่เท่ากัน แก๊สโซฮอลล์ระเหยมากกว่าเล้กน้อยเท่านั้น
อย่าไปซีเรียสเลยครับ
สิ่งที่ควรเน้น  สำหรับรถวิ่งน้อย  ก็คือแบตเตอรี่มากกว่า ..หมั่นอุ่นเครื่องบ่อยๆหน่อยก็ดีนะครับ
แบตจะได้ไม่เสียเร็ว

puiza02
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009, 23:48:13 »

โหย .ไม่ระเหยขนาดนั้นครับ
เมื่อเทียบอัตราส่วน เบนซินธรรมดาและแก๊สโซฮอลล์แล้ว
ในจำนวนที่เท่ากัน แก๊สโซฮอลล์ระเหยมากกว่าเล้กน้อยเท่านั้น
อย่าไปซีเรียสเลยครับ
สิ่งที่ควรเน้น  สำหรับรถวิ่งน้อย  ก็คือแบตเตอรี่มากกว่า ..หมั่นอุ่นเครื่องบ่อยๆหน่อยก็ดีนะครับ
แบตจะได้ไม่เสียเร็ว

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ตอนนี้ก็กะว่าสองวันจะสตาร์ทอุ่นเครื่องสักห้าถึงสิบนาทีต่อครั้งนะครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

EK96 VTi E ภายในตัวใน ภายนอกก็ตัวใน สรุปว่าเดิมๆ หุหุ
รถสุดรักของผม http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,54398.0.html ติชมได้เต็มที่นะครับ
bobodada
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009, 00:56:13 »

รถจอดทิ้งไว้ ไม่ค่อยได้ใช้

ข้อเสีย ของมันก็  คือๆๆๆๆๆ

คือ ไม่คุ้มไงครับ รถมันราคาตกทุกวันๆ ใช้อาทิตย์ละครั้ง

สมมุต 4ปี ราคาตกไป 1แสนบาท 4ปี ใช้ไปประมาณ   192 ครัง คิดจาก ใช้อาทิตย์ละครั้ง

คิดแล้วตกเป็นเงินค่าใช้รถ  อามิตย์ละ 520 บาท

แต่ถ้าไม่คิดมากเรื่องนี้ ก็ไม่มีปัญหาครับ
laziost
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009, 01:15:03 »

รถจอดทิ้งไว้ ไม่ค่อยได้ใช้

ข้อเสีย ของมันก็  คือๆๆๆๆๆ

คือ ไม่คุ้มไงครับ รถมันราคาตกทุกวันๆ ใช้อาทิตย์ละครั้ง

สมมุต 4ปี ราคาตกไป 1แสนบาท 4ปี ใช้ไปประมาณ   192 ครัง คิดจาก ใช้อาทิตย์ละครั้ง

คิดแล้วตกเป็นเงินค่าใช้รถ  อามิตย์ละ 520 บาท

แต่ถ้าไม่คิดมากเรื่องนี้ ก็ไม่มีปัญหาครับ

ตอบได้ถูกใจดีจิงๆ    ยิงฟันยิ้ม

น่าคิดๆ  ( คิดไม่ถึงเลยนะเนี่ย )      ขยิบตา
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009, 07:15:07 »

แต่รถวิ่งน้อยจะขายต่อราคาดีนะ   จะหาว่าเรากรอเลขไมล์กลับป่าวหว่าง   ยิงฟันยิ้ม

Marwin
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009, 22:35:09 »

จิงๆการได้ให้รถขยับตัวบ้างก็ดีนะครับ ซักสี่ถึงห้ากิโลทำนองนั้น

tum267
Gold Member
ศิษย์พี่

*o*เรายังอ่อนหัดนัก*o* NO.455

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009, 21:33:57 »

ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ  จอดอยู่กับก็ที่น่าจะมีผลกับยางด้วยน่าจะขยับรถบ้างเพื่อรักษายาง(ไม่รู้เกี่ยวเปล่า) :Dคับ

mo3mo2mo1
จอมยุทธ

หมาเขียว

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009, 22:33:07 »

ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ  จอดอยู่กับก็ที่น่าจะมีผลกับยางด้วยน่าจะขยับรถบ้างเพื่อรักษายาง(ไม่รู้เกี่ยวเปล่า) :Dคับ

ไช่เลยคับ ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ ยางมันจะ จะ ๆ .......... :'(

-0-
puiza02
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009, 22:40:29 »

ขอบคุณมากๆ เลยอย่างงี้เวลาจอดนานต้องเอามาวอร์มบ้างและ หุหุ
 ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับขับรถอาทิตย์ละครั้ง รถจะมีผลเสียอะไรไหมครับ