ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 พฤษภาคม 2024, 06:30:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ช่วยหาสาเหตุหน่อย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหาสาเหตุหน่อย  (อ่าน 1411 ครั้ง)
add.007
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 20:55:50 »

พอดีผมใช้เจ้าตาโตขับจากนครศรีธรรมราชไปกทมเมื่ออาทิตย์ที่แล้วขับมาความเร็วเฉลี่ยที่110คับพอมาถึงสมุทรสาครหยุดจอดซื้อของรถดันความร้อนขึ้นน้ำเดือดที่หม้อพักน้ำแต่เครื่องไม่ดับช่างแถวนั้นพยามบอกว่าหม้อน้ำโก้งและอื่นๆๆอีกมากมายผมเลยโทรสอบถามไปยังช่างที่นครเขาบอกว่าหากเครื่องไม่ดับให้รอให้เครื่องเย็นหน่อยแล้วเติมน้ำก็พอขับต่อไปได้ผมเลยขับต่อจนถึงปทุมตามจุดหมายเลยไปหาช่างที่คลอง5ร้านที่มีช่างฮอนด้าเขาทำอยู่เขาเช็คหม้อน้ำเช็คไปเช็คมาเขาบอกว่าเป็นที่ฝาหม้อน้ำใส่ผิดสเป็คตอนนั้นใส่ขนาด0.9ช่างเลยใส่ขนาด1.1แล้วบอกว่าน่าไม่มีปัญหาแล้ว
ปล.ขอท่านๆที่รู้ทั้งหลายชว่ยแนะนำผมหน่อยว่าเหตุไดจึงเป็นเช่นนี้     พอดีผมกลับนครวันจันทร์แล้วคับ
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 21:14:56 »

เปลี่ยนวาล์วน้ำ เช็ค ความเร็วรอบพัดลมว่าแรงอยู่หรือไม่  และเช็คช่วงเวลาการตัดต่อของพัดลม ว่าตัดต่อที่อุณหภูมิที่กำหนดหรือเปล่า ถ้าพัดลมทำงานพร้อมพัดลม คอเดนเซอร์แอรือย่างเดี่ยว เทอร์โมสตัส เสื่อมคับ

add.007
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 21:20:49 »

เปลี่ยนวาล์วน้ำ แล้วพร้อมปั๊มเรียบร้อยมาก่อนหน้านี้แล้ว    ขอวิธีเช็คพัดลมด้วยคับท่าน
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 21:21:02 »

ยิ้มกว้างๆ
ใช่แน่นอน ครับ
ฝาหม้อน้ำก็มีส่วนอย่างมาก สปริงของ .9 มันไม่มีแรงพอจะดันน้ำที่อุณภูมิสูงมากๆ
ทำให้มันไปดันที่หม้อพักน้ำ....น้ำก็ขาดหายไปจากระบบหมุนเวียนหล่อเย็น..
 ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 21:25:58 »

เปลี่ยนวาล์วน้ำ แล้วพร้อมปั๊มเรียบร้อยมาก่อนหน้านี้แล้ว    ขอวิธีเช็คพัดลมด้วยคับท่าน

ยิ้มเท่ห์
ฝาหม้อน้ำอาจจะดูเล็กๆน้อยนิด...
แต่ถ้ามันไม่มีแรงดันน้ำที่อุณหภูมิสูงๆ ก็เรื่องใหญ่นะครับ(ที่สำคัญคนชอบมองผ่านเลยไป)
คนที่ประสบมา จะจำจนวันตายเลยทีเดียว...
หมั่นตรวจเช็คสักหน่อยเปิดดูก่อน สตาร์ทเครื่องเดินทางบ่อยๆหน่อยก็ดีนะครับ...
 ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 21:30:46 »

ยิ้มเท่ห์
ฝาหม้อน้ำอาจจะดูเล็กๆน้อยนิด...
แต่ถ้ามันไม่มีแรงดันน้ำที่อุณหภูมิสูงๆ ก็เรื่องใหญ่นะครับ(ที่สำคัญคนชอบมองผ่านเลยไป)
คนที่ประสบมา จะจำจนวันตายเลยทีเดียว...
หมั่นตรวจเช็คสักหน่อยเปิดดูก่อน สตาร์ทเครื่องเดินทางบ่อยๆหน่อยก็ดีนะครับ...
 ยิ้มเท่ห์
เช็คพัดลมก็ ถอดปลั๊กซ์ที่ตัวพัดลมต่องตรงกับ แบตฯ ดูครับ ว่ามีแรงหมุน รึเปล่า...
แต่พัดลมจะทำงานตามอุณหภูมินะครับ(ถ้าต่ออยู่ในระบบ).....ส่วนมาก  จะประมาณ ครึ่งๆ ของ เกจ์ วัดพัดลมก็จะทำงาน(ถ้าไม่ทำก็เช็คที่เซนเซอร์อุณหภูมิน้ำ)

~art~
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 22:00:30 »

ยิ้มกว้างๆ
ใช่แน่นอน ครับ
ฝาหม้อน้ำก็มีส่วนอย่างมาก สปริงของ .9 มันไม่มีแรงพอจะดันน้ำที่อุณภูมิสูงมากๆ
ทำให้มันไปดันที่หม้อพักน้ำ....น้ำก็ขาดหายไปจากระบบหมุนเวียนหล่อเย็น..
 ยิ้มเท่ห์
ถ้าอาการเป็นตามนี้ก็น่าจะมีส่วนครับ..หรือไม่ก็อาจจะเป็นที่หม้อน้ำอาจจะตันก็ได้ครับ...แต่อย่างไรก็ตามครับเป็นได้หลายสาเหตุครับ..ค่อยๆแก้ปัญหาจากจุดเล็กๆก่อนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ช่วยหาสาเหตุหน่อย