ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
10 พฤษภาคม 2024, 03:13:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: สัญญาณไฟหน้าปัดหาย สตาร์ทรถไม่ได้ ทำยังไงดีครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาณไฟหน้าปัดหาย สตาร์ทรถไม่ได้ ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 52375 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #40 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 19:03:51 »

สายกราวด์ตรงไหนหลุดครับ
----------------------
สายกราวด์จากตัวถังรถไปยังหัวเครื่องยนต์ครับ
พอดีผมเอามือไปปัดโดนเข้า
ต่อปุ๊บ  เปิดกุญแจออน  ไฟหน้าปัดติด
สตาร์ทเครื่อง ชึ๊งงงงงง เลยครับอาจารย์ปู่
อิอิอิ
 ยิงฟันยิ้ม
อ้อ เส้น ตรงใกล้ๆแผงแอร์ไปตรงฝาครอบวาว์ลอ่ะนะ เส้นสั้นๆอ่ะ มันขาดนี่ เป็นแบบนี้เลยหรอเนี่ย ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #41 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 20:20:46 »

ดีใจด้วยครับ...
เกือบแล้ว เกือบรื้อทั้งคัน... ยิงฟันยิ้ม

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #42 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 20:22:32 »

อ้อ เส้น ตรงใกล้ๆแผงแอร์ไปตรงฝาครอบวาว์ลอ่ะนะ เส้นสั้นๆอ่ะ มันขาดนี่ เป็นแบบนี้เลยหรอเนี่ย ตกใจ ตกใจ ตกใจ
สายกราวน์ เครื่องคงน้อยเส้นเกิน...ธรรมดาๆ ไม่ต่ำกว่า 3 จุดนะ...

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #43 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 20:29:04 »

ไอผมก็นึกว่า ฟิวส์บางตัว ไม่ก็สวิตกุจแจคอ  อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
NATASHA
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #44 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 21:01:33 »

ดีใจด้วยครับที่หาตัวการได้ ตามมาตลอดเหมือนกันครับ
สายกราวน์ลงเครื่องเดิมๆจะมีจุดนี้จุดเดียวรถอายุแยอะแล้วสายกราวน์เดิมคงมีความต้านทานเยอะตามไปด้วย
หากไม่ติด Ground Wire ลองเปลี่ยนสายกราวน์ไหม่ไฟจะได้ไหลสะดวกหรือลงเพิ่มอีกสักจุด กันพลาด
ไอผมก็นึกว่า ฟิวส์บางตัว ไม่ก็สวิตกุจแจคอ  อายจัง อายจัง
เหนื่อยเลยละซิ เจ๋ง

Coupe Racing>>http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,95643.0.html >> CIVIC CLUB # 672 : AYUTTHAYA
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #45 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 22:16:43 »

ดีใจด้วยครับที่หาตัวการได้ ตามมาตลอดเหมือนกันครับ
สายกราวน์ลงเครื่องเดิมๆจะมีจุดนี้จุดเดียวรถอายุแยอะแล้วสายกราวน์เดิมคงมีความต้านทานเยอะตามไปด้วย
หากไม่ติด Ground Wire ลองเปลี่ยนสายกราวน์ไหม่ไฟจะได้ไหลสะดวกหรือลงเพิ่มอีกสักจุด กันพลาดเหนื่อยเลยละซิ เจ๋ง
ช่วยซ่อมผ่านคอมนี่มันเหนื่อยจริงๆ

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #46 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 10:19:46 »

ผมก็เคยเจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ว่าแต่ได้ที่สายกราวรถเราเนี้ย ต้องมี อย่างน้อย 3 จุดนี้ Ek อย่างเรามีกี่จุดครับ สามารถทำเพิ่มได้ไหม
ปัญหานี้อ่านตอนแรกๆหละหวาดเสียวเลย เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ

ว่าแต่กระทู้นี้มีมานานหละ  ผมขอบคุณอาจารย์ปู่  แทนเจ้าของกระทู้ที่ถามมาก็แล้วกันครับที่มีความพยายามมากๆ เห็นแล้วเหนื่อยแทนเลย....สุดยอด

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #47 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 10:22:11 »

ผมก็เคยเจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ว่าแต่ได้ที่สายกราวรถเราเนี้ย ต้องมี อย่างน้อย 3 จุดนี้ Ek อย่างเรามีกี่จุดครับ สามารถทำเพิ่มได้ไหม
ปัญหานี้อ่านตอนแรกๆหละหวาดเสียวเลย เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ

ว่าแต่กระทู้นี้มีมานานหละ  ผมขอบคุณอาจารย์ปู่  แทนเจ้าของกระทู้ที่ถามมาก็แล้วกันครับที่มีความพยายามมากๆ เห็นแล้วเหนื่อยแทนเลย....สุดยอด

รู้สึกจะมีสองจุดครับ ตรงเกียร์กับตรงฝาสูบอ่ะ  ทำเพิ่มก็ดีครับ แต่ไม่ต้องเยอะเป็น7-8เส้นหรอก
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  ไม่เห็นรถมันก็ต้องคิดเยอะหน่อย ถ้าเห็นรถมันง่ายกว่าเยอะ

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #48 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 08:57:24 »

ครับ  ว่าแต่จะเพิ่มจัดไหนดีอะไร เอาแบบเทพๆหน่อย ช่วงหลงๆนี้ผมมีปัญหากับระบบไฟเยอะมาก
ล่าสุด แยกไฟแดง เร่งเครื่องพ้นไฟเขียวมาแล้ว เครื่องยนตืกำลังส่งอยู่ดับเฉยเลย ......งานเข้าแล้วเรา
พอเปิดรูปๆครำๆเอาได้ครับ จริงๆพอดูเองได้ แต่สถานการณืไม่เหมาะสม (ช่วงเช้า ส่งลูกไปโรงเรียน)
เลยให้อู่ที่เคยทำรถให้เรา (แต่นึกในใจแพง)  เช็คตวจเจอคอยจานจ่ายมีรอยใหม้  เปลี่วยนแล้ว
สตาร์ทครั้งเดียวติดเลย โดนไป 2,200 บาท อันนี้รวมค่าแรงไปแล้วน่ะ ไม่ใช่ของศูนย์ ยี่ห้อ Hi Brid
กล่องสีเหลือง เห็นเขียนว่าTechnology of Japanไม่รูผลิตที่ใต้หวันหรือเปล่า

เห็นช่างแกะถอดออกมา นึกในใจ ว่าอยู่บ้านวันเสาร์ อาทิตย์ ตรูทำเองก็ได้ฟ่ะ...อิๆๆๆ

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #49 เมื่อ: 29 กันยายน 2011, 12:58:05 »

ครับ  ว่าแต่จะเพิ่มจัดไหนดีอะไร เอาแบบเทพๆหน่อย ช่วงหลงๆนี้ผมมีปัญหากับระบบไฟเยอะมาก
ล่าสุด แยกไฟแดง เร่งเครื่องพ้นไฟเขียวมาแล้ว เครื่องยนตืกำลังส่งอยู่ดับเฉยเลย ......งานเข้าแล้วเรา
พอเปิดรูปๆครำๆเอาได้ครับ จริงๆพอดูเองได้ แต่สถานการณืไม่เหมาะสม (ช่วงเช้า ส่งลูกไปโรงเรียน)
เลยให้อู่ที่เคยทำรถให้เรา (แต่นึกในใจแพง)  เช็คตวจเจอคอยจานจ่ายมีรอยใหม้  เปลี่วยนแล้ว
สตาร์ทครั้งเดียวติดเลย โดนไป 2,200 บาท อันนี้รวมค่าแรงไปแล้วน่ะ ไม่ใช่ของศูนย์ ยี่ห้อ Hi Brid
กล่องสีเหลือง เห็นเขียนว่าTechnology of Japanไม่รูผลิตที่ใต้หวันหรือเปล่า

เห็นช่างแกะถอดออกมา นึกในใจ ว่าอยู่บ้านวันเสาร์ อาทิตย์ ตรูทำเองก็ได้ฟ่ะ...อิๆๆๆ
ถ้าว่างก็คอล์ยแยกมาใส่ดีกว่าครับไม่ต้องของโรตารี่ก็ได้ ระยะยาวน่าจะทนกว่า สายกราวก็เพิ่มจากขั้วลบไปตรงเครื่องซํกเส้นก็ดีครับ

sengship
เจ้าสำนัก

« ตอบ #50 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 19:16:12 »

ต้องขุดมีประโยชน์
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #51 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 21:36:26 »

keema_6
Gold Member
เจ้าสำนัก

อาร์มคับ มาช้ากลับก่อน

« ตอบ #52 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 02:45:47 »

เก่งจิงท่านนี้ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

รถเล็กๆเด็กๆทำ สไตล์ผม http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=149462.0
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #53 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 08:45:21 »

เก่งจิงท่านนี้ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
อายจัง อายจัง อายจัง

su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #54 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 08:58:41 »

ช่างขุดมาได้ จุมพิต จุมพิต

แมงกะซอนบิน
nay-iew
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #55 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 10:34:25 »

เห็นรูป ไดสตาร์ท เมื่อเจอกับตัวเลยเมื่อเช้า แวะเติมแก็ส ก่อนมาทำงาน เติมเสร็จ สตาร์ท ไม่ติดติดสะงั้น อาการคือ บิดกุญแจ ไฟโชว์ ปกติ เสียงรีเลย์ ทำงานปกติ แต่บิดสตาร์ทเงียบ นึกว่างานเข้าแล้ว เลยเข็นหลบ แล้วไล่เช็ค ฟิวส์ ไม่มีขาดเลย เลยนึกได้ว่า เมื่อก่อนขับกระบะ แล้วอาการแบบนี้ต้องเป็นที่ ไดสตาร์ทแน่เลย เลยลองขยับสาย ที่ได ดู แล้วเอาไขควงมาเคาะที่ได ดู คราวนี้ ติดชึ๊ง เลย...รอดไป นึกว่างานเข้าสะแล้ว...เลยมาเล่าเป็นประสบการณ์เผื่อใครมีอาการอย่างนี้... อายจัง อายจัง
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #56 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 08:21:47 »

ขอ up ไว้บนๆ ก่อนนะครับ เดี๋ยวหาไม่เจอ

พอบอกว่าจะถอด กล่อง ECU มาทำความสะอาด  เช้ามา Start ไม่ติดซะงั๊น เดี๋ยวพัดขายทิ้งซะเลย หลายปัญหาเหลือเกิน
เอ๊า ทน ทนไปก่อน รถมันเก่าแล้ว
เมื่อคืนผฝนตก เช้ามา Start ไม่ติด อาการเป็นอย่างนี้
-  สตาร์ทช่วงแรกติด  วอร์มเครืองสักพักเครื่องยนต์ ไม่นิ่ง วื๊ด ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วดับเลย
-  สตาร์ทใหม่ไม่ติดแล้ว 

เดี๋ยวขออ่านกระทู้นี้อีกสักรอบ แล้วลองทำตามก่อนนะครับ 

อาการแปลกๆ ไม่ติดตอนแรกซะก็จะสงสัยแบตหรอก นี่ติดแล้วดับนี่สิ เซ็งห่านครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #57 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 09:00:00 »

ขอ up ไว้บนๆ ก่อนนะครับ เดี๋ยวหาไม่เจอ

พอบอกว่าจะถอด กล่อง ECU มาทำความสะอาด  เช้ามา Start ไม่ติดซะงั๊น เดี๋ยวพัดขายทิ้งซะเลย หลายปัญหาเหลือเกิน
เอ๊า ทน ทนไปก่อน รถมันเก่าแล้ว
เมื่อคืนผฝนตก เช้ามา Start ไม่ติด อาการเป็นอย่างนี้
-  สตาร์ทช่วงแรกติด  วอร์มเครืองสักพักเครื่องยนต์ ไม่นิ่ง วื๊ด ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วดับเลย
-  สตาร์ทใหม่ไม่ติดแล้ว 

เดี๋ยวขออ่านกระทู้นี้อีกสักรอบ แล้วลองทำตามก่อนนะครับ 

อาการแปลกๆ ไม่ติดตอนแรกซะก็จะสงสัยแบตหรอก นี่ติดแล้วดับนี่สิ เซ็งห่านครับ
รถจอดตากฝนไม๊ครับ

Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #58 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 09:11:12 »

กลางฝนเลยครับ

ผมลองไล่ไฟดู
-  วิทยุ ไม่มีไฟเข้า
-  ระบบตัดแก๊ส น้ำมัน ไม่มีไฟ
-  งง แล้วครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #59 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 09:13:14 »

กลางฝนเลยครับ

ผมลองไล่ไฟดู
-  วิทยุ ไม่มีไฟเข้า
-  ระบบตัดแก๊ส น้ำมัน ไม่มีไฟ
-  งง แล้วครับ
ถ้างั้น ก็ต้องใล่เช็คแล้วครับ ว่ามันตรงไหน บอกจากจริงๆ ลองใล่ถอดฟิวส์บางจุดออกดูครับ ยิ้มกว้างๆ

Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #60 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 09:17:02 »

ผมถอดฟิวส์ ที่คนขับออกมาดูตาเปล่า ไม่มีขาด

ผมอยากรู้แบบทางด่วนว่า ฟิวส์ วิทยุ อยู่ตัวไหน มันมีอยู่ในกระทู้ไหนแล้ว แต่ต้องหาครับ เดี๋ยวผมจะไปไล่ต่อ อาจารย์อย่างเพิงไปไหนนะ ห้าม ห้าม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #61 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 09:20:13 »

ผมถอดฟิวส์ ที่คนขับออกมาดูตาเปล่า ไม่มีขาด

ผมอยากรู้แบบทางด่วนว่า ฟิวส์ วิทยุ อยู่ตัวไหน มันมีอยู่ในกระทู้ไหนแล้ว แต่ต้องหาครับ เดี๋ยวผมจะไปไล่ต่อ อาจารย์อย่างเพิงไปไหนนะ ห้าม ห้าม
ฟิวส์ ก็อยู่กระทู้นี้หน้าแรกครับ ที่ให้ทำคือลองถอดฟิวส์บางตัวออกดูว่าวงจรไหนมันช๊อตรึเปล่ อะไรแบบนี้ครับ  ลังเล

Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #62 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 09:28:03 »

print ออกไปแล้วครับ แต่ของผม EG จะเหมือนกันหรือเปล่าไม่รู้

บอกอาการอีกนิดนึง
ที่ Main relay ตอนแรกจะมีเสียง สั่นแกร๊ก ๆ ๆ  ตอนนี้เงียบไปแล้ว แต่ลองถอดแจ๊คเสียบ เข้าออก มีเสียงทำงาน ต๊อก แต๊ก
จำได้อยู่กระทู้นึงของอาจารย์ว่า Main relay จ่ายไฟให้ระบบไหนบ้าง จำไม่ได้ต้องเปิดดู 
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #63 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 09:30:31 »

print ออกไปแล้วครับ แต่ของผม EG จะเหมือนกันหรือเปล่าไม่รู้

บอกอาการอีกนิดนึง
ที่ Main relay ตอนแรกจะมีเสียง สั่นแกร๊ก ๆ ๆ  ตอนนี้เงียบไปแล้ว แต่ลองถอดแจ๊คเสียบ เข้าออก มีเสียงทำงาน ต๊อก แต๊ก
จำได้อยู่กระทู้นึงของอาจารย์ว่า Main relay จ่ายไฟให้ระบบไหนบ้าง จำไม่ได้ต้องเปิดดู 

เมนรีเลย์ คุม ECU กับ ปั๊มติ๊กครับ  โดย ECU คุมปั้มติ๊กผ่านเมนรีเลย์อีกที  ยิ้มเท่ห์

Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #64 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 09:44:52 »

เจอ 1 ตัวแล้วครับ ฟิวล์ วิทยุขาด ไม่มีSpare เปลี่ยน เป็นบทเรียนต้องซื้อกักกุนสำรองไว้แล้ว

สลับกับตัวอื่นแล้ว วิทยุติดแล้ว แต่ก็ยัง Start ไม่ติด
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #65 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 10:13:47 »

อ่อนใจ   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เช็คตรงไหนต่อดีเรา

ไม่รู้ว่าตัวตัดแก๊สกับน้ำมันเสียหรือเปล่า ไม่มีไฟอะไรโชว์เลย 

ไปหาต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2013, 10:16:24 โดย Ko Bangplee » บันทึกการเข้า
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #66 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 15:22:52 »

โอยย อยู่นี่เอง Main relay 
 อายจัง
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=80366.0
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #67 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 17:44:01 »

ลองดูครับ ค่อยใล่ไปเดี๋ยวก็เจอ ยิ้มกว้างๆ

Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #68 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 18:27:10 »

มา update ครับ

ตอนแรกหาไม่เจอ  ด้วยความโมโห + หมันไส้ จะเสียอะไรกันนักกันหนา  ไล่รื้อระบบไฟซะกระจุย
คนข้างบ้านให้ยืม มิเตอร์วัดไฟ  มาวัดแล้วไม่มีไฟไปที่ตัวตัดต่อแก๊สกับน้ำมัน  ลุยเลย
-  ถอด Fuse ดูใหม่ทุกตัวที่ขวางหน้า
-  รื้อแผง Fuse ในห้องเครื่อง ซื้อตัว Clean หน้าสัมผัส มา Clean Socket ทุกตัว  ดูสภาพ Socket แล้วไม่น่าวิ่งมาได้เลย
-   ถอด ECU มาเป่าฝุ่น Clean Socket
-   ถอด Main relay มาย้ำตะกั่วตรงรอยบัดกรี ทุกจุด

* สตาร์ทไม่ติด2.jpg (65.33 KB, 256x192 - ดู 622 ครั้ง.)

* สตาร์ทไม่ติด4.jpg (61.6 KB, 256x192 - ดู 642 ครั้ง.)

* สตาร์ทไม่ติด3.jpg (58.55 KB, 256x192 - ดู 630 ครั้ง.)

* ecu1.jpg (51.24 KB, 183x137 - ดู 624 ครั้ง.)

* สตาร์ทไม่ติด.jpg (52.53 KB, 256x192 - ดู 654 ครั้ง.)
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #69 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 18:35:56 »

หัดรื้อครั้งแรกครับ   เริ่มแต่เช้า เพิ่งเสร็จตอนเย็น  โชคดีไม่ร้อน ฝนครึ้มๆ

ประกอบทุกอย่างเข้าที่  ตรวจสอบความเรียบร้อย   สตาร์ท ไม่ติด ร้องไห้

ไปจับที่ขั้ว Main relay  ขั้วหลวม ๆ  ใช้ไขควงเช็คไฟ งัดซะให้รูฟิตๆ    สตาร์ท ฉึ๊ง ๆๆๆๆ  ติดเลย  ปีกห้อยเลยเรา  ให้รื้อซะทั้งวัน ขั้ว Main relay หลวมนี่เอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #70 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 18:38:06 »

หัดรื้อครั้งแรกครับ   เริ่มแต่เช้า เพิ่งเสร็จตอนเย็น  โชคดีไม่ร้อน ฝนครึ้มๆ

ประกอบทุกอย่างเข้าที่  ตรวจสอบความเรียบร้อย   สตาร์ท ไม่ติด ร้องไห้

ไปจับที่ขั้ว Main relay  ขั้วหลวม ๆ  ใช้ไขควงเช็คไฟ งัดซะให้รูฟิตๆ    สตาร์ท ฉึ๊ง ๆๆๆๆ  ติดเลย  ปีกห้อยเลยเรา  ให้รื้อซะทั้งวัน ขั้ว Main relay หลวมนี่เอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลองดูซักระยะก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #71 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 18:45:56 »

ขอบคุณอาจารย์เงาะครับสำหรับโครงสร้างวงจรภายใน Main Relay  จุมพิต
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #72 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 20:00:32 »

ขอบคุณอาจารย์เงาะครับสำหรับโครงสร้างวงจรภายใน Main Relay  จุมพิต
ครับผม   ผมก็เอามาจากที่อื่นแหละ อายจัง อายจัง

Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #73 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2013, 09:22:51 »

ลืมไป  ว่าจะถาม  ใน Socket หรือ ในรูแจ๊คเสียบ  เขาทาอะไรไว้หรือเปล่า ขยิบตา
 มีลักษณะคล้ายๆจารบี  ตอนเอามาทำความสะอาดต้องใช้เข็มเคะออก   ขยิบตา 

* สตาร์ทไม่ติด3.jpg (58.55 KB, 256x192 - ดู 593 ครั้ง.)
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #74 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2013, 10:34:36 »

ลืมไป  ว่าจะถาม  ใน Socket หรือ ในรูแจ๊คเสียบ  เขาทาอะไรไว้หรือเปล่า ขยิบตา
 มีลักษณะคล้ายๆจารบี  ตอนเอามาทำความสะอาดต้องใช้เข็มเคะออก   ขยิบตา 

เป็น จารบี กันความชื้นครับ แคะออกแล้วทำความสะอาดดีๆ ก็ได้ครับ ถ้ากลัวไม่ชัวก็เอาจารบีทาบางๆ เหมือนทาขั้วแบตอ่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: สัญญาณไฟหน้าปัดหาย สตาร์ทรถไม่ได้ ทำยังไงดีครับ