ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
15 พฤษภาคม 2024, 18:29:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ใครรู้บ้างครับว่า ทำไมเราต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเร็วขึ้น 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้บ้างครับว่า ทำไมเราต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเร็วขึ้น  (อ่าน 3967 ครั้ง)
spidersmai
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 14:04:44 »

ขอถามผุ้รู้หน่อยครับว่า ทำไมเราถึงต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
ประมาณทุกๆ 8 พันโล จากปกติเปลี่ยนทุก 1 หมื่นโล

และหากเราดึงไปจนถึงทุก 1 หมื่นโลแล้วเปลี่ยนถ่าย
จะมีผลเสียยังไงบ้างครับ(ไม่ได้งกนะครับ แต่อยากรู้น่ะครับ)  อายจัง

ขอบคุณครับ

[img]http://img77.imageshack.us/img77/4721/22679ii4.jpg[img]
fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 14:07:16 »

ขยิบตา ไม่รู้อะครับ
 อายจัง รอกูรู ดีกว่า

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 22:14:49 »

ขอถามผุ้รู้หน่อยครับว่า ทำไมเราถึงต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
ประมาณทุกๆ 8 พันโล จากปกติเปลี่ยนทุก 1 หมื่นโล

และหากเราดึงไปจนถึงทุก 1 หมื่นโลแล้วเปลี่ยนถ่าย
จะมีผลเสียยังไงบ้างครับ(ไม่ได้งกนะครับ แต่อยากรู้น่ะครับ)  อายจัง

ขอบคุณครับ

ใครบอกมาละครับ

แต่ถ้าในเมือง เหตุผลก็คือ

ถ้า 1 ชม ปกติคุณเหยียบ ไปโดยรถไม่ติด อาจวิ่งได้ 100 โล
แต่ ในเมืองรถติด เหยียบไปได้แค่ 30 โล เอง

ที่หายไป 70 โล ละ ... เครื่องมันก็ทำงานอยู่เหมือนกันนะ

ดังนั้น ที่เราวิ่งกันจริงๆ จังๆ ก็ บวก ระยะจอด ไปด้วย ก็เฉลี่ยๆ 10000 โล

ถ้าเกินๆ ไปก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้ายังไม่เสื่อมสภาพ

เดี๋ยวนี้ พวกกึ่งได้ 10000 โล สบายๆ พวกสังเคราะห์แท้ บางยี่ห้อบอก 25000 ยังมีเลยครับ

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
spidersmai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008, 09:24:05 »

ใครบอกมาละครับ

แต่ถ้าในเมือง เหตุผลก็คือ

ถ้า 1 ชม ปกติคุณเหยียบ ไปโดยรถไม่ติด อาจวิ่งได้ 100 โล
แต่ ในเมืองรถติด เหยียบไปได้แค่ 30 โล เอง

ที่หายไป 70 โล ละ ... เครื่องมันก็ทำงานอยู่เหมือนกันนะ

ดังนั้น ที่เราวิ่งกันจริงๆ จังๆ ก็ บวก ระยะจอด ไปด้วย ก็เฉลี่ยๆ 10000 โล

ถ้าเกินๆ ไปก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้ายังไม่เสื่อมสภาพ

เดี๋ยวนี้ พวกกึ่งได้ 10000 โล สบายๆ พวกสังเคราะห์แท้ บางยี่ห้อบอก 25000 ยังมีเลยครับ

ขอบคุณครับ
แล้วคุณ Vitty ใช้ของยี่ห้ออะไรครับ แล้วเปลี่ยนตอนกี่โลครับ
ผมเห็นมีแต่คนพูดถึงของ ptt ngv 10w-40 (รถผม lpg)

ปล.แหม...รูปคุณ Vitty นี่ ผมว่ามันจะคับเฟรมไปละป่าวครับ ยิ้มเท่ห์

[img]http://img77.imageshack.us/img77/4721/22679ii4.jpg[img]
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008, 11:36:38 »

ยิงฟันยิ้ม

ของผมใช้ แฮมเป็ด ~ Duckham ครับ 0w40
ใส่เจ้าอ้วนผมนี่แหละ (Honda ตาโต)

ปีนึงเปลี่ยนที เพราะวิ่งน้อย ปีนึงตก ราวๆ 10000 โล ได้

spec ตัวนี้ เขายันว่า 15000 - 20000 ได้สบายๆ ครับ

จริงๆ น้ำมันเครื่องใช้ของไรก็ได้ครับ ไม่ต้องเอา NGV/LPG เฉพาะก็ได้ครับ

ส่วน แฮมเป็ดผม มีเขียนว่าใช้กับ lpg / ngv ได้ด้วย ถึงไม่ได้ก็จะใช้
เพระาใช้มา ประทับใจดีครับ คุ้มสมราคา ลื่นดี จะหมื่นโลแล้ว ยังลื่นปรื้ดเลย

spidersmai
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008, 11:40:12 »

เจ๋ง....อย่างนี้สงสัยผมคงต้องหาเจ้าแฮมเป็ด
ไว้เป็นอาหารให้ไอ้เพื่อนยากผมมั่งซะแล้ว

Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008, 12:03:56 »

เจ๋ง....อย่างนี้สงสัยผมคงต้องหาเจ้าแฮมเป็ด
ไว้เป็นอาหารให้ไอ้เพื่อนยากผมมั่งซะแล้ว

จริงๆ ตัวอื่นก็ ได้เหมือนกันนะครับ

Valvoline , Total Quartz , Castrol , Mobile One

ใช้ได้เหมือนกันหมด แล้วแต่กำลังทรัพย์

ส่วน PTT ผมใช้แล้วไม่ค่อย ok อ่ะ แล้วแต่คน ยังไงลองหาข้อมูลอื่นๆ ประกอบละกันนะครับ

Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008, 13:24:08 »

อายจัง เขาว่า เครื่องยนต์ เมื่อใช้แก๊สแล้วจะร้อนขึ้น ก็เลยให้ย่นระยะลงมา แต่ผมว่า ถ้าไม่ได้เหยียบมิดเสมอๆ ก็ไม่ต้องย่นระยะลงมาหรอกครับ เพราะไม่ได้ใช้งานเครื่องยนต์หนักเป็นเวลานาน จุมพิต

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
jung_es
Tracking !!
ศิษย์พี่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2008, 08:58:20 »

เห็นเขาบอกกันว่าใช้แก๊สแล้วความร้อนของน้ำมันเครื่อง
มันจะสูงกว่าน้ำมันเลยแนะนำให้เปลื่ยนเร็วขึ้นดีกว่ากว่า
ให้เครื่องของเราโทรมเร็วขึ้นคับ
Mong_Civic
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2008, 10:55:28 »

ผมใช้แก็สแต่ก็ยังเปลี่ยน 10000 กมครับ จำง่ายดี ลื่นแบบกึ่งสังเคราะห์ ไม่แพง
ผมว่า  BP ก็ โอนะ10w40

Power     of      Dreams.
นักรบทะเล
ศิษย์น้อง
**

ทหารของแผ่นดิน ไม่โกงกินประชาชน

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2008, 13:28:20 »

สาเหตุที่ต้องเปลี่ยนเร็วขึ้นเนื่องจากว่า

แก๊สมีการเผาไหม้ที่เร็วกว่าน้ำมัน จึงทำให้เครื่องยนต์เกิดการสึกหรอได้ง่ายกว่าน้ำมัน

เมื่อมีการสึกหรอง่ายเศษผงของลูกสูบที่กระทบกับเสื้อสูบ หรือเศษของชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์

ก็ต้องมีมากกว่า จึงต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+กรอง ไวขึ้น เพื่อไม่ให้เกิดการเสียดสีของชิ้นส่วนต่าง ๆ

ที่หลุดออกมา ต่อพวกเฟืองหรือกลไกต่างภายในห้องเครื่องครับ

แนะนำให้ใช้กรองน้ำมันเครื่องของแท้ครับแตกต่างกันไม่กี่บาท  ผมเคยใช้คันเก่าถ่ายน้ำมันเครื่องตามที่ใช้

น้ำมัน และกรองยังใช้ของเทียมอีกต่างหาก  ผ่านไป 2 ปี เครื่องหลวมกว่าเดิมเลยเห็นได้ชัดเลยครับ

ปล.จากประสบการณ์นะครับ  ผมไม่ใช่ช่างอาจมีข้อมูลผิดพลาดบ้าง  อ่านประกอบเอานะครับ

ทำดี  ทำได้  ไม่ต้องอายใคร แต่ทำไมไม่ค่อยมีใครทำกันน้อ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ใครรู้บ้างครับว่า ทำไมเราต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเร็วขึ้น