ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
09 พฤษภาคม 2024, 23:18:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ไฟสัมภาระEK แบบ LED 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟสัมภาระEK แบบ LED  (อ่าน 10397 ครั้ง)
cyu
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 08:49:01 »

เนื่องจาก ไฟเดิม ไม่ค่อยสว่างเลย และก้ชอบ LED เลยจัดการเปลี่ยนซะเรย

อุปกรณ์ ที่ใช้
-LED แบบริบบิ้น ประมาณ 3 ฟุต อยากให้สว่าง มากก้ ซื้อยาวๆหน่อย
-ขั้ว ไว้เสียบ แบบ T5 หรือ T10 ไม่แน่ใจ แต่ทำแบบนี้ละใช้ได้
-ขั้วไว้เสียบ LED Ribbin มีแถมมากับ LED เลย ละก้จะมีสายไฟติดมาด้วย แต่ไม่ชอบ เลย จะเปลียนสายไฟเป็นของเราเอง
-สายไฟ ตามที่ต้องการ

บัดกรีสายไฟติดกับขั้ว เรียบร้อยแล้ว

หุ้มด้วย ท่อหด เพื่อความสวยงาม และเรียบร้อย

ลองเอามาเสียบ กับ LED ribbin

ด้านหลัง LED ribbin จะเป็นกาวสองหน้า ของ 3M แต่ ใช้ไปได้สักพักก้จะหลุด เพราะ กาว ไม่ค่อยแน่น เลยต้องเอา กาว สองหน้าอย่างดี มาติดเพิ่ม

อันนี้ ติด กาว เส็ดเรียบร้อย

อันนนี้เป็น ไฟของเดิม ที่ติดมากับรถที่ไม่ค่อยสว่าง เราก้ ทำการ ถอดหลอด ไฟเดิมออก ระวังร้อนมือด้วย ผมโดนไปละ ถอดก้ไม่ออก ต้องถอดขั้วก่อน ถึงจะพอถอดได้ แล้ว ก้ เอาขั้วที่เราทำเอง ไปลองเสียบ ถ้าเสียบแล้วไม่สว่าง ก้แค่ ถอดแล้ว สลับ แล้วเสียบใหม่

อันนี้ติดตั้งเส็ดเรียบร้อย

งบประมาณทั้งหมด ไม่เกิน 200 บาทครับ

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 09:17:51 »

สว่างจ้าแจ่มๆกันไปครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 09:42:05 »

สวยครับ   งาน DIY เลยนะเนี่ย  อายจัง

sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 10:07:26 »

Very good  จุมพิต จุมพิต
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 11:10:10 »

ใครสนใจก้ เอาไปทำตามกันได้เลยคับ สว่างดี หาของง่ายดีคับ

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 11:27:24 »

ของผมทำแล้ว เอาLEDสีขาว 12ดวง จากแผงของไฟในรถแทน มาใส่  ว่าจะทำให้ใหม่เหมือนกัน ว่าจะเอาเป็นจุดๆ จุดล่ะ3ดวง ให้มันสว่างกระจายๆหน่อย
ของผมหมดไปไมถึงร้อยครับ ledได้มาต่อดวงไม่แพงมาก

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
green_zone
ศิษย์พี่

โอกาสทำให้คนเราต่างกัน

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 11:44:17 »

ของเดิมยังอยู่ไหมอะครับของผมขาหัก อายจัง อายจัง อายจัง

เด็กโพธารามครับ
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 12:01:09 »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 12:01:19 »

ของผมทำแล้ว เอาLEDสีขาว 12ดวง จากแผงของไฟในรถแทน มาใส่  ว่าจะทำให้ใหม่เหมือนกัน ว่าจะเอาเป็นจุดๆ จุดล่ะ3ดวง ให้มันสว่างกระจายๆหน่อย
ของผมหมดไปไมถึงร้อยครับ ledได้มาต่อดวงไม่แพงมาก

เคยทำคล้ายๆ กัน คับ ทำเป็น แบบ แถวๆๆ สอง แถว มีสีฟ้า กับสีขาวด้วย ต่อสวิท สลับแยกกัน เวลาอยากเปลี่ยนสีก้เลื่อน สวิท แต่พอดี ที่ทำแบบนี้ เพราะ ว่า มันเป็นแบบสำเร็จรูป งานมันดูเนียนกว่าคับ แต่ แล้ว แต่ ความสะดวกเรยคับ ไฟเพดาน ผมก้ทำเองคับ สั่งซื้อ LED กระจายแสงจากจีนคับ ตกดวงละบาท แล้ว พอทำเสร็จ ค้นพบว่า สวิทสกปรก ก้ต้องถอดมาขัดกระดาษทราย เท่านั้นแหละครับ แจ่ม ทั้งคัน

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 12:28:00 »

เคยทำคล้ายๆ กัน คับ ทำเป็น แบบ แถวๆๆ สอง แถว มีสีฟ้า กับสีขาวด้วย ต่อสวิท สลับแยกกัน เวลาอยากเปลี่ยนสีก้เลื่อน สวิท แต่พอดี ที่ทำแบบนี้ เพราะ ว่า มันเป็นแบบสำเร็จรูป งานมันดูเนียนกว่าคับ แต่ แล้ว แต่ ความสะดวกเรยคับ ไฟเพดาน ผมก้ทำเองคับ สั่งซื้อ LED กระจายแสงจากจีนคับ ตกดวงละบาท แล้ว พอทำเสร็จ ค้นพบว่า สวิทสกปรก ก้ต้องถอดมาขัดกระดาษทราย เท่านั้นแหละครับ แจ่ม ทั้งคัน
ตอนนี้ผมอยากได้ LED ที่มันเตี้ยๆ หรือไม่ก็แบบ SMD ก็ได้ที่มันสว่างๆ จะสั่งมาก็กลัวมันไม่สว่างเท่าที่ใช้อยู่ ลังเล ลังเล ลังเล
 ไอ้เส้นแบบนี้เอาไปติดได้ประตูเลยครับ ทำไฟส่องพื้นตอนลงรถ แหล่มเลยครับ ผมว่าจะทำยังไม่มีเวลาเลย

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 14:49:13 »

ตอนนี้ผมอยากได้ LED ที่มันเตี้ยๆ หรือไม่ก็แบบ SMD ก็ได้ที่มันสว่างๆ จะสั่งมาก็กลัวมันไม่สว่างเท่าที่ใช้อยู่ ลังเล ลังเล ลังเล
 ไอ้เส้นแบบนี้เอาไปติดได้ประตูเลยครับ ทำไฟส่องพื้นตอนลงรถ แหล่มเลยครับ ผมว่าจะทำยังไม่มีเวลาเลย

ใต้ประตู ผมทำไปละคับ แหล่มมากมาย ผมใช้ แบบ สี่ ขา แต่ตัดขอบของขาให้มัน เสียงได้ เตี้ยสุดคับ ต้อง ตะไบทุกขาเลย เล่นเอาเมื่อยเลย ผมใช้แบบ สี่ขาที่หัวแบน แสงมันจะกระจาย ออกด้านข้าง ไม่ใช่แบบ พุ่งลงตรงๆ ครับ จะได้แสงสว่าง ทั่ว บริเวณเลย

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 15:38:13 »

ใต้ประตู ผมทำไปละคับ แหล่มมากมาย ผมใช้ แบบ สี่ ขา แต่ตัดขอบของขาให้มัน เสียงได้ เตี้ยสุดคับ ต้อง ตะไบทุกขาเลย เล่นเอาเมื่อยเลย ผมใช้แบบ สี่ขาที่หัวแบน แสงมันจะกระจาย ออกด้านข้าง ไม่ใช่แบบ พุ่งลงตรงๆ ครับ จะได้แสงสว่าง ทั่ว บริเวณเลย
ผมว่าจะทำไม่รู้มันมีช่องว่างซักกี่มิลครับ อยากชมภาพจังเลย อายจัง อายจัง

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 15:45:48 »

ผมว่าจะทำไม่รู้มันมีช่องว่างซักกี่มิลครับ อยากชมภาพจังเลย อายจัง อายจัง

ผมใช้แบบเนี้ย อะคับ
ตะไบส่วน เกินออก ที่วงๆ ไว้สีแดงๆ
แล้ว มันจะ เตี้ยมาก ติดกับแผ่นวงจรเลยครับ

อันนี้ผมหมายถึง ไฟเพดานนะครับ ส่วน ไฟใต้ประตู ผม ใช้ แบบริบบิ้นทำเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม 2011, 15:47:37 โดย cyu » บันทึกการเข้า

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 16:06:28 »

ขอบคุณครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

dirtyshoes
จอมยุทธ

« ตอบ #14 เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 17:27:30 »

ว่าจะทำนานล่ะ แต่ยังไม่มีเวลาไปเดินบ้านหม้อ แบบสำเร็จก็แพงจัง จับไม่ลง
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 เมษายน 2011, 08:55:42 »

ว่าจะทำนานล่ะ แต่ยังไม่มีเวลาไปเดินบ้านหม้อ แบบสำเร็จก็แพงจัง จับไม่ลง

ลองศึกษาดูครับ จิงๆ มันทำไม่ยาก แต่ทำไม่เป็นกัน ถ้าทำได้ จะประหยัดตังได้เยอะคับ ร้านประดับยนต์ ก็แพงเกิ้นน

mr.superstar
เข้าวงการ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011, 01:44:36 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
) ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม : ยิ้ม
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
joepao
เจ้าสำนัก

EK 97 เชียงใหม่ครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 15:14:43 »

สุดยอดครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถึงขับ BT-50 แต่ก็ยังรัก CIVIC อยู่ครับ
dirtyshoes
จอมยุทธ

« ตอบ #18 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 17:29:04 »

เห็นล่ะคันมือ ว่างๆอยากไปเดินบ้านหม้อจัง
el2otic
จอมยุทธ

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 10:54:22 »

สุดยอดเลยครับของผมจัดไปแล้ว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ไฟสัมภาระEK แบบ LED