ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
09 พฤษภาคม 2024, 19:47:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ไฟคันเกียร์ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟคันเกียร์  (อ่าน 26361 ครั้ง)
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #40 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2010, 21:01:01 »

ง่ายๆเนอะ  ยิ้ม

ถ้าไม่ติดที่ล๊อกเีกียร์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #41 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2010, 04:05:20 »

ง่ายๆเนอะ  ยิ้ม
ถ้าไม่ติดที่ล๊อกเีกียร์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  ใช่ครับ ง่ายๆ มีทริปอีกนิดนึง สำหรับ ES ตอนจะถอดออกมาเปลี่ยน ต้องบิดหลอดไฟจากด้านล่างนะครับ บิดทวนเข็มนาฬิกา มันก็จะหลุดออกมา ก็จัดการเปลี่ยนซะ

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #42 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 20:35:33 »

ใช่ครับ ง่ายๆ มีทริปอีกนิดนึง สำหรับ ES ตอนจะถอดออกมาเปลี่ยน ต้องบิดหลอดไฟจากด้านล่างนะครับ บิดทวนเข็มนาฬิกา มันก็จะหลุดออกมา ก็จัดการเปลี่ยนซะ
เหมือนEK เลยครับ  จุมพิต

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #43 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 20:44:16 »

เหมือนEK เลยครับ  จุมพิต

ต้องจัดเเล้ว

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #44 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 20:52:35 »

ต้องจัดเเล้ว
หลอดขาดแล้วเหรอ  ขยิบตา

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #45 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 21:05:03 »

หลอดขาดแล้วเหรอ  ขยิบตา

ไม่ติดสักดวงเล้วน้องเอย
กะว่าไปทีเดียวจัดให้หมดเลย 5555

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #46 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010, 08:45:10 »

ไม่ติดสักดวงเล้วน้องเอย
กะว่าไปทีเดียวจัดให้หมดเลย 5555
จร้า   จุมพิต

hydromatic
Gold Member
ศิษย์พี่

๑Tottemo Daisuke EK๑

« ตอบ #47 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 20:41:48 »

ไปอู่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เลยบอกให้เค้าเปลี่ยนหลอดให้หน่อย

ถอดหลอดเก่าออกมาดู ดำปี๋เลย ไปหาซื้อมาเปลี่ยนใหม่ให้ หลอดละ 25 บาท

ขับได้ 2 วัน สังเกตุที่คันเกียร์ร้อนมากกกกก ไม่ได้เอะใจอะไร

พอตอนเช้า มาดู โอยย คันเกียร์ละลายเลยครับพี่น้อง หลอดไฟด้านใต้มันไม่ชนกับพลาสติกตัว D4

กลับไปอู่ใหม่ ถอดหลอดออกมาดู 12V 3W ชิบอ๋าย++ ไม่ทันดูนึกว่า 1.4W

พอเลย ถอดออก ให้มันมืดๆเหมือนเดิมนี่แหละ ดูจากหน้าปัดเอา

เพื่อนๆ ก็ระวังๆกันหน่อยนะคับ เด๋วจะเป็นอย่างผม Saddddd !!!

------------ >>>S Y S T  E M      ALL      G R E E N !!!<<< -------------
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #48 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 20:52:58 »

ไปอู่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เลยบอกให้เค้าเปลี่ยนหลอดให้หน่อย

ถอดหลอดเก่าออกมาดู ดำปี๋เลย ไปหาซื้อมาเปลี่ยนใหม่ให้ หลอดละ 25 บาท

ขับได้ 2 วัน สังเกตุที่คันเกียร์ร้อนมากกกกก ไม่ได้เอะใจอะไร

พอตอนเช้า มาดู โอยย คันเกียร์ละลายเลยครับพี่น้อง หลอดไฟด้านใต้มันไม่ชนกับพลาสติกตัว D4

กลับไปอู่ใหม่ ถอดหลอดออกมาดู 12V 3W ชิบอ๋าย++ ไม่ทันดูนึกว่า 1.4W

พอเลย ถอดออก ให้มันมืดๆเหมือนเดิมนี่แหละ ดูจากหน้าปัดเอา

เพื่อนๆ ก็ระวังๆกันหน่อยนะคับ เด๋วจะเป็นอย่างผม Saddddd !!!
หลอดที่ช่างเปลี่ยนให้มันเป็นขนาด T6.5 ครับ 3วัตต์

วัตต์มันจะเยอะ แล้วหลอดมันใหญ่กว่าของเดิม มันยัดเข้าไปได้ไง 555

ของเดิมขนาด T5 ครับ 1.4วัตต์

แล้วตั้ง25บาท ที่ไหนเนี่ย แพงจัง

ผมซื้อหลอดของมันเลย แต่ยี้ห้อORSAM แค่15บาทเอง ใส่มาเป็นปี ยังติดอยู่เลยครับ แต่มันก็ร้อนนะร้อนปกติ

แต่ไม่ร้อนเท่าหลอดใหญ่ที่คุณเปลี่ยนครับ

ดีนะเนี่ยที่ขั้วมันไม่ละลาย

ssirawat
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 23:50:59 »

สวัสตีครับทุกคน.....  ผมมีประสบการณ์ที่จากทุกคนครับ
        เริ่มเลยนะครับ   ไฟบอกตำแหน่งเกียร์รถผมก็ไม่ติดเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้เป็นที่หลอดหรอกครับ
        เพราะรองถอดมาดูแล้วไม่ขาดครับ  ตัวที่ขาดคือ ฟิวล์ในกล่องข้างแป้นคันเร่งต่างหาก ไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่ ติดพักนึง
        ก็ดับอีก (งานเข้า..55) อายจัง  คราวนี้ ปัญหาว่าทำไมถึงขาด พักใหญ่รถพึ่งเปลี่ยนเครื่องเล่น dvd มา ก็เลยรองรื้อดู
        ไช่ครับ มีสายไฟที่ไม่ได้เก็บสาย มีปลายสายไปโดนเหล็กตัวยึดครับ มันช๊อตครับทำให้ฟิวล์ขาด เก็บสาย
         แล้วซื้อฟิวล์ใหม่ติด  ใช้ได้ครับ   ยิ้มเท่ห์

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #50 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 23:58:11 »

สวัสตีครับทุกคน.....  ผมมีประสบการณ์ที่จากทุกคนครับ
        เริ่มเลยนะครับ   ไฟบอกตำแหน่งเกียร์รถผมก็ไม่ติดเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้เป็นที่หลอดหรอกครับ
        เพราะรองถอดมาดูแล้วไม่ขาดครับ  ตัวที่ขาดคือ ฟิวล์ในกล่องข้างแป้นคันเร่งต่างหาก ไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่ ติดพักนึง
        ก็ดับอีก (งานเข้า..55) อายจัง  คราวนี้ ปัญหาว่าทำไมถึงขาด พักใหญ่รถพึ่งเปลี่ยนเครื่องเล่น dvd มา ก็เลยรองรื้อดู
        ไช่ครับ มีสายไฟที่ไม่ได้เก็บสาย มีปลายสายไปโดนเหล็กตัวยึดครับ มันช๊อตครับทำให้ฟิวล์ขาด เก็บสาย
         แล้วซื้อฟิวล์ใหม่ติด  ใช้ได้ครับ   ยิ้มเท่ห์

ตำเเหน่งฟิวส์อยุ่ตรงไหนคัรบ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #51 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 08:32:40 »

ถ้าฟิวส์ 7.5Amp ตรงกล่องใต้พวงมาลัย (ใกล้คันเร่ง) ขาด ไฟหรี่ในห้องโดยสาร ไฟเรือนไมล์ ไฟหรี่คอนโซลควบคุมแอร์
เครื่องเสียงมันก็ไม่ติดทั้งหมดครับ

hydromatic
Gold Member
ศิษย์พี่

๑Tottemo Daisuke EK๑

« ตอบ #52 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2011, 21:28:28 »

หลอดที่ช่างเปลี่ยนให้มันเป็นขนาด T6.5 ครับ 3วัตต์

วัตต์มันจะเยอะ แล้วหลอดมันใหญ่กว่าของเดิม มันยัดเข้าไปได้ไง 555

ของเดิมขนาด T5 ครับ 1.4วัตต์

แล้วตั้ง25บาท ที่ไหนเนี่ย แพงจัง

ผมซื้อหลอดของมันเลย แต่ยี้ห้อORSAM แค่15บาทเอง ใส่มาเป็นปี ยังติดอยู่เลยครับ แต่มันก็ร้อนนะร้อนปกติ

แต่ไม่ร้อนเท่าหลอดใหญ่ที่คุณเปลี่ยนครับ

ดีนะเนี่ยที่ขั้วมันไม่ละลาย

เอ แต่ช่างเขาก็ไปหาหลอดขนาดเดียวกันมานะคับ
แต่เค้าไม่ได้ดูว่าวัตต์มันไม่เท่ากันหน่ะคับ ราคาผมไม่ซีเรียส
แต่ว่า แป้นมันไหม้เป็นรอยดำนี่สิ เซ็งมากกกก

------------ >>>S Y S T  E M      ALL      G R E E N !!!<<< -------------
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #53 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2011, 23:37:08 »

เอ แต่ช่างเขาก็ไปหาหลอดขนาดเดียวกันมานะคับ
แต่เค้าไม่ได้ดูว่าวัตต์มันไม่เท่ากันหน่ะคับ ราคาผมไม่ซีเรียส
แต่ว่า แป้นมันไหม้เป็นรอยดำนี่สิ เซ็งมากกกก
อายจัง อายจัง อายจัง ความผิดพลาดของช่างแท้ๆ

RED_SUN_GiRL
Gold Member
อาจารย์ปู่

RED-SUN-GirL

« ตอบ #54 เมื่อ: 21 เมษายน 2011, 17:29:32 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #55 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 11:04:29 »

อายจัง อายจัง อายจัง ความผิดพลาดของช่างแท้ๆ

มีประสพการณ์อีกแหละ ตามประสาคนมือบอน     ยิงฟันยิ้ม

ดันไปเอาหลอดตัวกลางมาไส่แทน จับดูร้อนมากๆ ป้ายตรง D4 เป็นรอยเลย

ดีที่หลอดขาดไปซะก่อน ไม่งั้นคงใหม้แน่  ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ติดล็อคเกียร์ครับ        ยิ้มเท่ห์

.......... แรงน้อย ค่อยไป   
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #56 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 11:09:16 »

มีประสพการณ์อีกแหละ ตามประสาคนมือบอน     ยิงฟันยิ้ม

ดันไปเอาหลอดตัวกลางมาไส่แทน จับดูร้อนมากๆ ป้ายตรง D4 เป็นรอยเลย

ดีที่หลอดขาดไปซะก่อน ไม่งั้นคงใหม้แน่  ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ติดล็อคเกียร์ครับ        ยิ้มเท่ห์

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Bmystyle
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #57 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 09:47:49 »

แลบลิ้น อ้าว มันมีไฟด้วยเรอะนึกว่าไม่มี ต้องกลับไปจัดมั่งแล้ว อายจัง
nay-iew
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #58 เมื่อ: 30 เมษายน 2011, 23:07:50 »

ของผมก็เปลี่ยนเอง...แต่ไม่ได้ดูขนาด วัตต์  ตอนแรกก็ร้อน ก็คงคิดว่าปกติ...แต่พอใช้ไปนนาน พลาสติกด้าน บนเริ่ม ละลาย
ramkatan
ศิษย์พี่

« ตอบ #59 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2011, 20:20:00 »

อ่านปุ๊บไปซื้อมาเปลี่ยนเลยเจ๊งๆๆ ของผม ek99 แกะยกชุดเลยตรงที่เก็บของตรงเบรกมือดวงละ สิบบาทเอง
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ไฟคันเกียร์