ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
08 พฤษภาคม 2024, 13:49:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: รถโชว์ Code 14 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถโชว์ Code 14  (อ่าน 4002 ครั้ง)
Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 09:12:36 »

มันคือตัวตามรูปด้านล่าง

แต่รถผมก็มีเหมือนชาวบ้านคือ (ยืมรูปเค้าปะหน่อย)

คือมี TPS ตัวซ้าย  ตัวล่างสุดมีท่อน่ำร้อนเข้า  FITV  และตัวบนสุด MAP – Manifold Air Pressure Sensor

แล้ว Code 14 เค้าบอกว่ามันคือ  คือ  IACV  แล้วของผมมันไปใหน  ตกใจ ตกใจ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตาฮืมฮืม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2012, 09:40:05 โดย Gillvy » บันทึกการเข้า
MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 18:07:28 »

ตามรูปบนครับ ข้างในมีขดลวดโซลินอยอยู่
Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 20:09:01 »

ตามรูปบนครับ ข้างในมีขดลวดโซลินอยอยู่

ของผมมันไม่มี  ได้ตัวในรูปบนนะสิครับ ปัญหาเลย
รูปเครื่องผมด้านล่างเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2012, 20:11:25 โดย Gillvy » บันทึกการเข้า
MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 20:23:27 »

นี่ไงครับ

* 1346591463_0.55653400.jpg (38.75 KB, 490x407 - ดู 891 ครั้ง.)
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 20:38:42 »

นี่ไงครับ

ตามนี้ไม่ได้ไปไหนนี่  ออโต้อยู่ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อครับ มี 3 สาย  อายจัง

Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 20:52:46 »

นี่ไงครับ
ตามนี้ไม่ได้ไปไหนนี่  ออโต้อยู่ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อครับ มี 3 สาย  อายจัง

อ้าววกำ ผมดันไปเรียกไอ้ตัวนี้ว่า FITV  ที่แท้ มันก็ตัวเดียวกับ IACV นี่เอง
ขอบคุณทุกท่านมากครับ   เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 22:57:07 »

หาปัญหาไม่เจอครับ  เศร้า เศร้า
เปลี่ยนมอเตอร์คุมรอบเดินเบาใหม่แล้ว
เช็คสายไฟจากปลั๊กเซนเซอร์ถึงปลั๊กกล่อง ก็ปรกติ
เปิดกล่อง ECU ดูก็ไม่มีรอยใหม้ เลย.........................แต่มันก็ยังขึ้น Code 14 อยู่จนปัญญาแว้ววว

ผมควรทำอย่างไรต่อดีครับเนี่ย   ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ มึน 8 ด้าน
hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 08:38:48 »

หาปัญหาไม่เจอครับ  เศร้า เศร้า
เปลี่ยนมอเตอร์คุมรอบเดินเบาใหม่แล้ว
เช็คสายไฟจากปลั๊กเซนเซอร์ถึงปลั๊กกล่อง ก็ปรกติ
เปิดกล่อง ECU ดูก็ไม่มีรอยใหม้ เลย.........................แต่มันก็ยังขึ้น Code 14 อยู่จนปัญญาแว้ววว

ผมควรทำอย่างไรต่อดีครับเนี่ย   ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ มึน 8 ด้าน

ลอง reset code แล้วหรือยัง
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 08:39:42 »

ได้ลองมอเตอร์หลายตัวหรือยัง  ถ้าลองตัวเดียวเป็นได้ว่าอาจเจอตัวเสียเหมือนกัน
หรือถ้าลองแล้ว อาจเป็นเพราะว่าตัว Capa ในกล่อง ECU หมดสภาพก็ได้ ไม่จำเป็น
ต้องเกิดรอยไหม้ในกล่องถึงจะเสียนะครับ
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 15:05:32 »

ได้ลองมอเตอร์หลายตัวหรือยัง  ถ้าลองตัวเดียวเป็นได้ว่าอาจเจอตัวเสียเหมือนกัน
หรือถ้าลองแล้ว อาจเป็นเพราะว่าตัว Capa ในกล่อง ECU หมดสภาพก็ได้ ไม่จำเป็น
ต้องเกิดรอยไหม้ในกล่องถึงจะเสียนะครับ

เรามีวิธีการ Check มั้ยครับว่า  ECU เสียจริง ๆ ( นอกจากการถอดกล่องสลับครับ )
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 16:13:52 »

ใช้ฮิมสแกนครับ มีที่ศูนย์ฮอนด้า    เอาให้แน่ใจก่อนครับว่าอย่างอื่นไม่เสีย
ตรวจเช็คให้ชัวร์ก่อน ตรวจไฟตรงปลั๊กสปีด ตรวจปลั๊กหล่วมหรือเปล่า ทำความสะอาด
ปลั๊กเลยยิ่งดี แล้วค่อยเช็คกล่องท้ายสุดครับ  นับโค๊ดไม่ผิดชัวร์นะครับ

Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 23:43:09 »

ใช้ฮิมสแกนครับ มีที่ศูนย์ฮอนด้า    เอาให้แน่ใจก่อนครับว่าอย่างอื่นไม่เสีย
ตรวจเช็คให้ชัวร์ก่อน ตรวจไฟตรงปลั๊กสปีด ตรวจปลั๊กหล่วมหรือเปล่า ทำความสะอาด
ปลั๊กเลยยิ่งดี แล้วค่อยเช็คกล่องท้ายสุดครับ  นับโค๊ดไม่ผิดชัวร์นะครับ

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลอง เช็คปลั๊กดู  เป็นสิ่งเดียวที่ยังไม่ได้ทำ  ถ้าปรกติ

คงต้องเอาไปให้เค้า Scan ละ
e22lnj
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 02:04:44 »

ลองติดต่อพี่ บ๊อบบี่๊ ตามกระทู้ด้านล่างครับ..พี่เค้ามีเครื่องแสกนโค๊ด ผมไปให้พี่เข้าเช็คมาแล้วรบกวนพี่เค้าถึงง 3 รอบเลย
ที่สำคัญพะี่เค้าอธิบายละเอียดมาก เรื่องที่ไม่รู้ เรื่องที่ควรรู้ครับ
    และขำอณุญาติย้ำแทนพี่เค้าน่ะครับพี่เค้าไม่คิดค่าใช่จ่ายครับ...ลองโทรสอบถามดู

พี่เค้าจะตอบแค่เพียงว่า"แค่รถเราเสียก็เครียดแล้วเอาเงินไปหาซื้ออะไหล่ที่จำเป็นดีกว่า อยากให้สบายใจช่วยๆกันครับ"
ผมละซึ้งใจพี่เค้าเลย  ปล.ถ้าไม่เป็นตามที่ผมว่าโทรมาด่าได้เลยครับ 0802095051 บอมครับ พี่เค้าอยู่แถวศรีนครินทร์ ครับ
 ลังเล ลังเล ลังเล อายจัง  http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=125047.new#new
Gillvy
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 22:52:02 »

ลอง reset code แล้วหรือยัง

รีแล้วครับใช้วิธีถอดขั้วแบตครับ
ได้ลองมอเตอร์หลายตัวหรือยัง  ถ้าลองตัวเดียวเป็นได้ว่าอาจเจอตัวเสียเหมือนกัน

ตอนนี้มี ขั้วมอเตอร์ 3 ตัวแล้วครับ ไปเอาของโตโยต้ามา 1 ตัว ตัวนี้ไส่แล้วอาการดีสุดครับ
คือ  บางครั้งก็ใช้ขับได้ปรกติยาวถึง 10-20 Km. แล้วก็ไฟเช็คเครื่องขึ้น แล้วก็สำลักที่ 1500-2000 เหมือนตัวอื่น ๆ

ลองติดต่อพี่ บ๊อบบี่๊ ตามกระทู้ด้านล่างครับ..พี่เค้ามีเครื่องแสกนโค๊ด ผมไปให้พี่เข้าเช็คมาแล้วรบกวนพี่เค้าถึงง 3 รอบเลย
ที่สำคัญพะี่เค้าอธิบายละเอียดมาก เรื่องที่ไม่รู้ เรื่องที่ควรรู้ครับ
    และขำอณุญาติย้ำแทนพี่เค้าน่ะครับพี่เค้าไม่คิดค่าใช่จ่ายครับ...ลองโทรสอบถามดู

พี่เค้าจะตอบแค่เพียงว่า"แค่รถเราเสียก็เครียดแล้วเอาเงินไปหาซื้ออะไหล่ที่จำเป็นดีกว่า อยากให้สบายใจช่วยๆกันครับ"
ผมละซึ้งใจพี่เค้าเลย  ปล.ถ้าไม่เป็นตามที่ผมว่าโทรมาด่าได้เลยครับ 0802095051 บอมครับ พี่เค้าอยู่แถวศรีนครินทร์ ครับ
 ลังเล ลังเล ลังเล อายจัง  http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=125047.new#new
จริง ๆ ก็อยากไปลองดูครับแต่ผมอยู่ระยอง แถมหยุดงานวันอาทิตย์วันเดียวด้วย T.T
ล่าสุดเอากล่อง คันอื่นมาไส่ กระพริบโค๊ด  14 เช่นเดียวกัน  เศร้า เศร้า เศร้า

แต่ก็ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  คงต้องหาทางแก้ต่อไปครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: รถโชว์ Code 14