ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
08 พฤษภาคม 2024, 16:38:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามเรื่องยางรถค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องยางรถค่ะ  (อ่าน 939 ครั้ง)
putha
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 13:09:05 »

ใ้้ช้ civic dimention Exi 1.7 ปี 2002 ตอนนี้แบบว่าน้ำท่วม แล้วต้องจอดรถทิ้งไว้เดือนนึงแล้ว อยู่บนชั้นดาดฟ้า ตากแดดตลอดเวลา T.T
ไม่รู้ว่ายางมันจะเป็นอะไรหรือป่าวค่ะ แต่ก็พยายามแวะไปขยับบ้างแต่แค่เล็กน้อยเพราะต้องขยับในช่องจอดรถ มันจะเป็นไรไหมค่ะ
 แล้วถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน ยางของยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีค่ะ
First-Festival
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 13:33:38 »

จอด 1 เดือน
สิ่งที่น่าจะต้องทำ
๑ ติดเครื่อง แล้วปล่อยให้เดินเบาซัก 15 นาทีหรือให้ความร้อนขึ้นจนถึงอุณหภูมิทำงานปกติ
เปิดแอร์ด้วยก็ได้ สัปดาห์ละครั้งก็ยังดี แล้วค่อยดับเครื่อง
เพื่อให้น้ำมันเครื่องได้หมุนเวียนในเครื่องบ้าง ป้องกันสนิมในเครื่องยนต์

๒ ขยับรถบ้าง เพื่อนเปลี่ยนจุดรับน้ำหนักของยาง
และให้พวกบูชยางต่างๆ ได้ขยับตัว
เพราะถ้ามันอยู่นิ่งๆนานๆ ไม่ค่อยได้นวดตัว ส่วนที่เป็นยางมันแข็งตัวและะแตกได้ง่าย

ถ้าทำได้ตามนี้ก็จอดได้คับ
ส่วนเรื่องยางรถยนต์
วิธีสังเกตุง่ายๆ ว่ายางเสื่อมสภาพแล้วหรือยัง
๑. เอาเล็บจิกลงไปที่หน้ายางเลยคับ
ถ้าจิกลง แสดงว่ายางยังนิ่มอยู่ ใช้ได้คับ
ถ้าแข็งมาก เนื้อยางเริ่มเสื่อม หรือเสื่อมไปแล้ว แนะนำให้เปลี่ยนคับ

๒. เลขสัปดาห์-ปี ที่ผลิต
มันจะเป็นเลขสีตัวเรียงกันคับ อยู่บริเวณแก้มยาง
XXYY
---> XX คือสัปดาห์ที่ผลิต
---> YY คือปี (คศ.) ที่ผลิต
แต่...เลขที่แก้มยางไม่ได้บอกถึงการเสื่อมหรืออายุการใช้งานของยาง
เพราะบางท่านซื้อยางเก่าเก็บ อาจจะเป็นยางค้างสต๊อก
ยางค้างสต๊อกเนี่ย ถ้าเก็บอย่างถูกวิธี มันสามารถเก็บไว้ได้เกิน3 ปีเลยนะคับ

ส่วนอายุการใช้งาน
คร่าวๆ ก็ประมาณ 40000 กม. หรือ ปีครึ่ง-สองปี (แล้วแต่ยี่ห้อและการใช้งาน)
เน้นย้ำว่าประมาณนะคับ ไม่แน่นอนตายตัวเสมอไป

จะให้ชัวร์ที่สุดก็ เอาเล็บจิกหน้า(ยาง)มันเลยคับ

..............เมื่อย........................

MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 13:34:40 »

อย่าไปคิดมากครับรถไม่จมน้ำก็โอแล้ว

แต่ถ้าอยากขยับยางให้ขึ้นแม่แรงแล้วหมุนล้อก็ได้ค่อยๆทำทีละล้อ

แล้วแต่ความชอบ+ตัง  ผมจัดกลางๆก็ ดัลลอป 3400 นุ่มเงียบ

Forgive  AND  Forget
putha
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 13:36:25 »

ขอบคุณค่ะ พรุ่งนี้ว่าจะแวะไปดูมันซะหน่อย คิดถึงมากมาย พอน้ำเลิกท่วมไม่รู้ว่าจะยังขับได้อยู่ไหม ออกแนวถนัดไปทางพายเรือแล้วค่ะ
ko2011
จอมยุทธ

แรกกว่าก็แซงไป..

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 13:40:08 »

ถือว่าเราเป็นผู้โชคดีที่รถไม่จมน้ำนะคร้าาบ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 16:15:41 »

ไม่ต้องห่วง ครับ ไปขยับบ้างก็โอเคแล้ว ห่วงหนู เข้าไปวิ่งมากกว่า อายจัง อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามเรื่องยางรถค่ะ