ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 พฤษภาคม 2024, 22:46:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ไม่มีความรู้ แต่อยากได้เสียงที่มันดีขึ้นกว่าที่ติดมากับ new civic 2006 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีความรู้ แต่อยากได้เสียงที่มันดีขึ้นกว่าที่ติดมากับ new civic 2006  (อ่าน 4863 ครั้ง)
pharmakkk
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 08 กันยายน 2008, 08:41:14 »

พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ กระผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงติดรถยนต์เลย แต่อยากได้เสียงที่มันดีขึ้นกว่าชุดเครื่องเสียงที่ติดมากับรถ newcivic 2006 นะครับ ผมมีงบไม่มากประมาณ 20000 บาทครับ อยากให้มันดีขึ้นมาให้เต็มกว่านี้หน่อยก็พอ ไม่ถึงกับต้องสนั่นคันครับ ราคาด้วยนะครับผม ขอบพระคุณครับ
katchang
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กันยายน 2008, 07:16:35 »

ชอบฟังเพลงแนวไหนครับ
อนาคตจะเป็นไบแอมป์หรือเปล่า
pharmakkk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 กันยายน 2008, 14:32:34 »

ผมชอบพวก soft rock เพื่อชีวิตครับ ขอถามเพิ่มหน่อยครับพี่ว่าลำโพงที่ติดมากับรถ เป็นแบบไหน กี่วัตต์นะครับ แบบว่าเสียดายน่ะครับ ถ้าพอประยุกต์ได้ก็อยากประยุกต์โดยเพิ่มพาวเวอร์แอมป์ และซับมาขับลำโพงเดิมนะคับ
pharmakkk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 กันยายน 2008, 16:09:05 »

พี่ครับถ้าผมจะเปลี่ยนเฉพาะลำโพงหน้าหลังกับฟร้อนท์เดิมที่มากับซีวิค2006 จะเปลี่ยนได้หรือไม่ครับ(กำลังขับพอมั้ยครับ)ช่วยแนะนำให้ด้วยครับจะใส่ชุดไหนดี ขอบพระคุณครับ
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กันยายน 2008, 22:29:52 »

เปลี่ยนได้คร้าบท่านคร้าบ ! ถ้าเราฟังแค่ CD Audio อยู่แล้วก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปเปลี่ยน Front End รุ่นใหม่ๆ ต่อ iPod, มี USB ให้เปลืองเงินและยุ่งยากที่จะต้องเปลี่ยนหน้ากากอีก ! ยังไงเสียพวกไฟล์เสียงบีบอัดต่างๆ พวก MP3, WMV ฯลฯ ก็ไม่มีทางให้เสียงได้ดีไปกว่า CD Audio อยู่แล้วล่ะ ! นอกจาก DVD Audio ก็เสียงดีกว่าแน่ ! ..... แค่เปลี่ยนลำโพงดีๆ เข้าไปชุดรับรองว่าเสียงดีขึ้นกว่าเดิมหลายขุม ! ถ้าไม่อยากให้เสียรถหรือถ่างคว้านรูเดิมก็หาลำโพงขนาดเดิมใส่เข้าไป ! ถ้าไม่อยากเพิ่ม Power Amp. ก็หาลำโพงที่ความไวสูงๆ ไม่กินวัตต์ ! ..... หรือถ้าจะเพิ่ม Power Amp. ถ้า Front เดิมไม่มี RCA Line Output ก็หา Power Amp. ที่มี Hi Level Input ไม่ควรจะไปใส่ตัวแปลงให้เสียงห่วยและเปลืองตังค์ ! ของพวกนี้มีให้เลือกเยอะแยะคร้าบท่าน ! ไม่ต้องกลัวว่าจะหาไม่ได้แค่ขยันหาหน่อยก็พอ ! ..... ยี่ห้อรุ่นต่างๆ ก็เลือกหาฟังดูเองตามความต้องการของหูและทรัพย์ในกระเป๋าท่านน่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
pharmakkk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 กันยายน 2008, 11:02:48 »

อูยย..ตอบได้ซาบซ่ามากคร้าบ ขอขอบพระคุณอย่างแรงเลยครับผม
Bootkaew
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008, 01:11:39 »

งบ20000 ใช้เครื่องเล่นเดิมเลยครับดีแล้ว เปลี่ยนลำโพงแบบที่ผมใช้ ฟังเพลงแนวๆ เดียวกัน คู่หน้าเป็น Prism SQ5 แยกชิ้น  คู่หลังใช้ลำโพงเดิมติดรถ เพิ่ม Base box Prism รุ่น 8 นิ้ว แอมป์ในตัว  เสียงที่ได้ ดีกว่าเดิมแบบสุดบรรยายครับ หรือ ใช้ทั้งหน้าหลังเป็น Prism SQ6 ก็ได้ไม่ต้องเพิมซับบอกซ์ งบไม่เกิน 20000 แต่เสียงที่ได้เกิน 40000 แน่ ผมติดอยู่เมื่อก่อนฟังแต่วิทยุข่าวสาร เพราะฟัง CD ก็งั้นๆ แต่เดี๋ยวนี้ฟังเพลงอย่างเดียวเลย
pharmakkk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008, 09:12:19 »

ขอขอบพระคุณพี่ bootkaew เป็นอย่างสูงครับสำหรับข้อมูล ณ ขณะนี้ผมก็ยังเสาะหาข้อมูลอยู่ยังไม่ได้ไปปรับเปลี่ยนแต่อย่างใดครับ เห็นพี่ได้ติดมาแล้วและการันตีคุณภาพเสียงดีขึ้นขนาดนี้ผมคงต้องขอลองทำตามพี่บ้างแล้วละครับ ผมอยากทราบรายละเอียดของลำโพงและเบสบ๊อกดังกล่าวพี่พอมีมั้ยครับ แล้วนอกจากนี้ พี่ได้ทำอะไรเพิ่มอีกบ้างมั้ยครับ เช่น เปลี่ยนสายลำโพง หรือการแดมป์ประตูทั้ง 4 บาน และวางเบสบ๊อกไว้ที่ตำแหน่งไหนครับ เป็นต้น
Bootkaew
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008, 23:39:48 »

ผมใช้คู่หน้าเป็น SQ5 (5'') แยกชิ้น กรวยกระดาษเคลือบสารเคมี ลำโพงเสียงแหลมเป็นผ้า ติดข้างประตูหน้า เสียงแหลมอยู่บนแดชบอร์ท เบสบ๊อกเดิมไว้ใต้เบาะ แต่เสียงไม่ดีผมย้ายเองไว้ใต้คอนโซลฝั่งซ้าย เครื่องเล่นเป็น Pioneer 5050UB สายลำโพงค่อนข้างดีหน่อย สายเงินเส้นแบนๆ
       เสียงที่ได้หมายถึงเซตเสียงที่ดีแล้ว หรือเสียงที่ตนชอบ เบสหนักกลางโปร่งชัด แหลมครบๆ ถ้าเปลี่ยนฟร้อนท์เป็น Clarion เสียงจะดีกว่านี้อีก ผมเลือกผิดเองแหล่ะ แต่เสียงสำหรับฟังในรถนะครับ ถ้าจะเปิดโชว์ เลิกคิดไปเลย แต่ฟังในรถนี่บอกได้เลยว่าไม่อายใครหลายคนมานั่งเดากันเกิน 5หมื่นทั้งนั้น ล่าสุดผมไปซื้อลำโพงเลหลังยี่ห้อ Macrom ของอังกฤษมั้ง 6นิ้วเอามาใส่คู่หลังเพิ่มมิติเสียงหลัง แต่เปิดเบาๆ ไม่อยากให้มากวนคู่หน้า อ่อ ฝาประตูผมไม่ได้แดมครับ กะว่าจะขอยางมะตอยหากผ่านเขากำลังทำถนนอยู่ เอามาผสมมุ้งลวดก็คงเหมือนกันแหล่ะ ฮาตรึม
Bootkaew
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008, 23:42:58 »

อ้อ เกือบลืม ลำโพงรุ่นนี้ความไวถ้าจำไม่ผิด 94dbm (1W/1M) มังครับ หมายถึงว่า ความไวสูงๆ ไม่กินวัตต์ครับ ไม่ต้องมีแอมป์ขับก็เปิดเพราะๆ ได้
pharmakkk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2008, 13:34:25 »

ขอขอบพระคุณพี่ bootkaew อีกครั้งครับผม แต่ปัญหาของผมก็คือยังเสียดายฟร้อนท์เดิมที่ติดมากับซีวิค 2006 นะสิครับ แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่า ฟร้อนท์เดิมให้กำลังขับมาพอจะขับเบสบ๊อกซ์ได้หรือไม่ พี่ bootkaew พอจะรู้มั้ยครับผม
Bootkaew
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 10:05:56 »

ลองขับเข้าไปที่ร้านร๊อคเกตซาวด์ดูครับ ถ้าอยู่นนก็ไปที่รัตนาธิเบต หรือกทม ก็ไปรัชดา ไปถามดูเฉยๆ ไม่ซื้อไม่ติดก็ได้ครับ แต่ผมว่ายังไงไม่เกินงบคุณแน่
chaaud
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008, 17:05:34 »

แนะนำเป็นลำโพงแยกขิ้นหน้าprism sm626 หล้งprism sm616 +bassbox prism8นิ้วงบประมาณที่เหลือเป็นค่าแผ่นแดมป์+สายลำโพง
ก็จะอยู่ในงบประมาณที่คุณต้องการ  ลองดูที่qcปิ่นเกล้าก็ได้นะครับ
pharmakkk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 11:00:28 »

แนะนำเป็นลำโพงแยกขิ้นหน้าprism sm626 หล้งprism sm616 +bassbox prism8นิ้วงบประมาณที่เหลือเป็นค่าแผ่นแดมป์+สายลำโพง
ก็จะอยู่ในงบประมาณที่คุณต้องการ  ลองดูที่qcปิ่นเกล้าก็ได้นะครับ
ขอบพระคุณครับที่ chaaud ที่แนะนำชุด prism ชุดนี้ พี่ครับอยากทราบคุณภาพเสียงที่ได้จังเลยครับ ว่าเสียงที่ได้ ใสหนึบขึ้นแค่ไหน แล้วในการติดตั้งต้องดัดแปลงโครงสร้างเดิมหรือเปล่า เช่น ถ่าง คว้าน เป็นต้น ขอบคุณอีกครั้งครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ไม่มีความรู้ แต่อยากได้เสียงที่มันดีขึ้นกว่าที่ติดมากับ new civic 2006