ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 พฤษภาคม 2024, 22:22:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก็สครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก็สครับ  (อ่าน 1337 ครั้ง)
mookpedz 191
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010, 22:10:10 »

คือผมจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เคยได้ยินมาว่าน้ำมันเครื่องของปตท.ที่สำหรับรถติดแก็ส
มันไม่ดีจริงเหรอครับ รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ และช่วยเเนะนำ น้ำมันเครื่องที่เหมาะสมหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 09:31:50 »

ปตท. แกลลอนสีฟ้า for ngv/lpg ผมก็ใช้มาครับ ถามว่าดีมั๊ย ผมก็ใช้มาระยะหนึ่ง ก็ไม่มีปัญหา แต่หลายๆคนบอกว่า ในระยะยาว จะมีคราบฟิล์มสีดำติดอยู่ที่ใต้เครื่อง ซึ่งอาจมีปัญหาได้ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะจริงหรือไม่  แต่ตอนนี้ผมลองมาใช้ valvoline 10W-40 for ngv/lpg  แกลลอนละ 700 กว่าบาท ก็ถือว่าโอเคอีกยี่ห้อนึงครับ นี่ก็ไกล้จะถึงเวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ว ก็คงใช้ตัว valvoline เหมือนเดิม เพราะรู้สึกว่ารถไม่อืด น้ำมันยังใสอยู่ขนาดวิ่งไป 8000 กิโลแล้วก็ตามครับ ขณะที่ปตท. ถ้าระยะทางประมาณ 7-8000 กม. น้ำมันเครื่องจะดำมากๆ

4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 10:21:47 »

เวลาเปลื่ยนผมไม่ค่อยเลือกยี่ห้อครับ แต่จะเน้นสังเคาะ100% (ถ้างบมาก)   และ  กึ่งสังเคาะ(งบน้อย)เพราะเที่ยวหมด ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก็สครับ