ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 พฤษภาคม 2024, 16:03:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: แก้ปัญหาเรื่อง เบรคดังตอนวิ่ง พอเหยียบเบรคเสียงหาย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาเรื่อง เบรคดังตอนวิ่ง พอเหยียบเบรคเสียงหาย  (อ่าน 10725 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 11:26:55 »

เรื่องของเรื่องคือ รถผม เวลาวิ่งถ้าช้าๆจะได้ยินเสียง ดังมากจากล้อหน้าขวา เวลาเบรคเสียงนั้นก็จะหายไป เอาแล้วซิ เกิดอะไรขึ้นหว่า
ก็ถอดๆออกมาดูเจอตัวการล่ะ  เหล็กสปริงที่ยึดผ้าเบรคมันหักไปด้านนึง น่าจะเกิดจากตอนเปลี่ยนผ้าเบรค คนใส่ผ้าเบรคใส่ไม่ดีทำเอาเหล็กบางๆนี้ขาดหรือหักได้
เบิกใหม่ตามนี้ครับ ผมเปลี่ยนทั้งสองตัวเลย ราคาอย่างล่ะ 180 ครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ ต้องสั่งจาก กทม อีก 0เชียงใหม่ไม่มี  ร้องไห้ ร้องไห้ หายากมาก

* P2.JPG (55.11 KB, 800x600 - ดู 2623 ครั้ง.)

* P3.JPG (55.29 KB, 800x600 - ดู 2670 ครั้ง.)

* P4.JPG (51.75 KB, 800x600 - ดู 2611 ครั้ง.)

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 11:29:15 »

ขั้นตอนก็ขึ้นแม่แรงถอดล้อออกมานะครับ ดูตรงศรชี้นะครับ ในรูปด้านล่างไม่มีเหล็กที่ว่านี้ พอดีผมถอดออกเอาไปเทียบ เดี๋ยวจะเอา เหล็กอันเก่าที่หักมาให้ดูอีกทีครับ ตอนทำไม่ได้ถ่ายรูปไว้หมดเพราะมีเด็ก4ขวบมาช่วยทำตลอด ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

* P1.JPG (94.88 KB, 800x600 - ดู 2587 ครั้ง.)

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 11:33:07 »

ถอดคาลิเปอร์เบรคออกดังรูปเหมือนเราจะเปลี่ยนผ้าเบรค แล้วก็งัดเอาเหล้กอันเก่าออก เอาอันใหม่ใส่แทน ค่อยใส่ดีๆนะครับ มันจะลงล็อคแน่นพอดีอย่าให้ส่วนที่มันเป็นล็อคหักนะครับ แล้วก็เอาผ้าเบรคใส่เหมือนเดิม
ใส่ดีๆหาให้เหล็กหักนะครับ ประกอบคืน ลองเอาไปวิ่งเสียงหายเป็นอันเรียบร้อย
เดี๋ยวจะถ่ายรูปเหล็กอันเก่ามาให้ดูครับ พรุ่งนี้ก่อน

* P6.jpg (106.85 KB, 600x800 - ดู 2599 ครั้ง.)

* P7.jpg (107.02 KB, 600x800 - ดู 2844 ครั้ง.)

sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 12:28:45 »

โอ้ว แจ่มๆ มาอีกแล้ว ผมขอถามนิดนึง รถผมก็ดังแต่ไม่มากพอได้ยินนิดๆ ไม่รู้ผมจิตตกเปล่า" เวลาวิ่งถ้าช้าๆจะได้ยินเสียง ดังมากจากล้อหน้าขวา " ดังมากไหมครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 12:34:11 »

โอ้ว แจ่มๆ มาอีกแล้ว ผมขอถามนิดนึง รถผมก็ดังแต่ไม่มากพอได้ยินนิดๆ ไม่รู้ผมจิตตกเปล่า" เวลาวิ่งถ้าช้าๆจะได้ยินเสียง ดังมากจากล้อหน้าขวา " ดังมากไหมครับ
มันก็ไม่ดังมากนะครับ แก๊งๆๆๆๆ ถ้าขับช้าๆชักไม่เกิน40ในซอยแล้วมีกำแพงอยู่ข้างๆ จะสะท้อนเสียงได้ยินชัดเลย ถ้าวิ่งเร็วๆ เสียงเครื่องเสียงลมก็ดังกลบหมดครับ ถ้าขับช้านี่ ขับผ่านใครยืนอยู่เค้าได้ยินหมดครับ
ถ้าไม่เปลี่ยนปล่อยมันดัง  0บอกว่ามันจะทำให้ผ้าเบรคสองด้านสึกไม่เท่ากัน ซึ่งผมดูมันก็จริงๆครับ ด้านนึง บางมากด้านนึง เหลือเยอะมาก

sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 12:38:26 »

มันก็ไม่ดังมากนะครับ แก๊งๆๆๆๆ ถ้าขับช้าๆชักไม่เกิน40ในซอยแล้วมีกำแพงอยู่ข้างๆ จะสะท้อนเสียงได้ยินชัดเลย ถ้าวิ่งเร็วๆ เสียงเครื่องเสียงลมก็ดังกลบหมดครับ ถ้าขับช้านี่ ขับผ่านใครยืนอยู่เค้าได้ยินหมดครับ
ถ้าไม่เปลี่ยนปล่อยมันดัง  0บอกว่ามันจะทำให้ผ้าเบรคสองด้านสึกไม่เท่ากัน ซึ่งผมดูมันก็จริงๆครับ ด้านนึง บางมากด้านนึง เหลือเยอะมาก

ขอบคุณครับ ถ้าอย่างนี้เพื่อความชัวว์ ถอดล้ออกมาดูดีกว่าเนอะ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 12:43:34 »

ขอบคุณครับ ถ้าอย่างนี้เพื่อความชัวว์ ถอดล้ออกมาดูดีกว่าเนอะ
ถอดออกมาดูครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปเห็ลกที่มันเสียให้ดูครับ มันหักไปหน่อยเดียวเอง ตกใจ ตกใจ ตกใจ

sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 12:57:52 »

ถอดออกมาดูครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปเห็ลกที่มันเสียให้ดูครับ มันหักไปหน่อยเดียวเอง ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ครับ เดี๋ยวรอชมรูปด้วย ยิ้มกว้างๆ :Dครับ
jam-maew
"หำหรรษา"
Gold Member
อาจารย์ปู่

เงี่ยนโว้ยย

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 13:29:15 »

เออ ถอดเปลี่ยนผ้าเบรกวิธีนี้ ก็น่าจะง่ายดีนะครับ ผมดันถอดยกอันเลย  อายจัง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 13:32:54 »

เออ ถอดเปลี่ยนผ้าเบรกวิธีนี้ ก็น่าจะง่ายดีนะครับ ผมดันถอดยกอันเลย  อายจัง
ขันน็อตเบอร์12 แค่สองตัวบนล่าง ครับ ถ้าเอาออกทั้งยวงเบอร์19 หรือ17 เนี่ย แหละ แถมแน่นมากกกปกติก็ถอดกันแค่นี้แหละครับ จริงๆถอดบนตัวตัวเดียวหมุนออกมาก็ได้ครับถ้าเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคอ่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 13:47:02 »

จุมพิต จุมพิต

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 21:13:29 »

เอารูปเหล็กอันเก่ามาให้ดู อันนึง ยังดีอยู่อีกอัน หักหายไปครึ่งนึงเลยทำให้ผ้าเบรคเอียงๆ
แล้วก็ชึ้นส่วนโดยรวม

* P4261399_resize.JPG (34.73 KB, 800x600 - ดู 2518 ครั้ง.)

* P4261395_resize.JPG (58.93 KB, 800x600 - ดู 2537 ครั้ง.)

* P4261395_New1_resize.JPG (51.86 KB, 800x600 - ดู 2545 ครั้ง.)

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 22:19:00 »

เดี๋ยวเปลี่ยนผ้าเบรคครั้งต่อไปต้องดูซะหน่อยแล้วว่าขาดไหม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 22:59:24 »

เดี๋ยวเปลี่ยนผ้าเบรคครั้งต่อไปต้องดูซะหน่อยแล้วว่าขาดไหม
ถ้าคนถอดใส่ผ้าเบรคทำดีๆเหล็กมันไม่ขาดง่ายๆแน่ครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 23:05:06 »

ถ้าคนถอดใส่ผ้าเบรคทำดีๆเหล็กมันไม่ขาดง่ายๆแน่ครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อ่อ ครับผม ตอนนี้มันยังไม่ดังครับ

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 23:10:20 »

ถอดคาลิเปอร์เบรคออกดังรูปเหมือนเราจะเปลี่ยนผ้าเบรค แล้วก็งัดเอาเหล้กอันเก่าออก เอาอันใหม่ใส่แทน ค่อยใส่ดีๆนะครับ มันจะลงล็อคแน่นพอดีอย่าให้ส่วนที่มันเป็นล็อคหักนะครับ แล้วก็เอาผ้าเบรคใส่เหมือนเดิม
ใส่ดีๆหาให้เหล็กหักนะครับ ประกอบคืน ลองเอาไปวิ่งเสียงหายเป็นอันเรียบร้อย
เดี๋ยวจะถ่ายรูปเหล็กอันเก่ามาให้ดูครับ พรุ่งนี้ก่อน
ทำไม ไม่เปลี่ยนผ้าเบรกพร้อมกันด้วยเลยล่ะท่าน...ดูแล้วอีกไม่นานก็ต้องถอดอีกอยู่ดี.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 23:16:33 »

ทำไม ไม่เปลี่ยนผ้าเบรกพร้อมกันด้วยเลยล่ะท่าน...ดูแล้วอีกไม่นานก็ต้องถอดอีกอยู่ดี.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตังนะซิครับ สงกรานล่อไปเกือบหมื่น  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ผ้าเบรคน่าจะใช้ได้อีกหลายเดือนอยู่ครับ  ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 23:21:52 »

ตังนะซิครับ สงกรานล่อไปเกือบหมื่น  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ผ้าเบรคน่าจะใช้ได้อีกหลายเดือนอยู่ครับ  ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
ชะตากรรม เดียวกัน ครับ.......  เศร้า เศร้า

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 23:23:46 »

ชะตากรรม เดียวกัน ครับ.......  เศร้า เศร้า
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 01:05:21 »

เรื่องของเรื่องคือ รถผม เวลาวิ่งถ้าช้าๆจะได้ยินเสียง ดังมากจากล้อหน้าขวา เวลาเบรคเสียงนั้นก็จะหายไป เอาแล้วซิ เกิดอะไรขึ้นหว่า
ก็ถอดๆออกมาดูเจอตัวการล่ะ  เหล็กสปริงที่ยึดผ้าเบรคมันหักไปด้านนึง น่าจะเกิดจากตอนเปลี่ยนผ้าเบรค คนใส่ผ้าเบรคใส่ไม่ดีทำเอาเหล็กบางๆนี้ขาดหรือหักได้
เบิกใหม่ตามนี้ครับ ผมเปลี่ยนทั้งสองตัวเลย ราคาอย่างล่ะ 180 ครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ ต้องสั่งจาก กทม อีก 0เชียงใหม่ไม่มี  ร้องไห้ ร้องไห้ หายากมาก
    บอกแล้วเชียงใหม่มันบ้านนอก ไม่มีของ อาทิตย์ที่แล้ว ไปสั่งผ้าเบรค อยากได้ NISSIN ไปสั่งศูนย์
ศูนย์บอกเหมือนเดิม รอ 4 วัน ผ้าเบรคมันยังไม่มีของเลย โกรธ โกรธ
    เห็นทีต้องจัด METAL KING เหมือนเดิมละ แต่ก็ อึดดี 60000+ ละพึ่งจะใกล้หมด ส่วนข้างหลังเปลี่ยนพร้อมกัน เหลือ เบ้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 09:56:47 »

บอกแล้วเชียงใหม่มันบ้านนอก ไม่มีของ อาทิตย์ที่แล้ว ไปสั่งผ้าเบรค อยากได้ NISSIN ไปสั่งศูนย์
ศูนย์บอกเหมือนเดิม รอ 4 วัน ผ้าเบรคมันยังไม่มีของเลย โกรธ โกรธ
    เห็นทีต้องจัด METAL KING เหมือนเดิมละ แต่ก็ อึดดี 60000+ ละพึ่งจะใกล้หมด ส่วนข้างหลังเปลี่ยนพร้อมกัน เหลือ เบ้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รายการที่ผมเบิกนี่ถ้าไม่มีก็ไม่แปลกเพราะมันไม่ใช่ของสิ้นเปลือง คงมีรถไม่กี่คันที่เหล็กชึ้นนี้มันพัง
แต่ผ้าเบรคไม่มีนี่มันน่าตีก้นเนอะ โกรธ โกรธ โกรธ
แบบนี้เวลาเอาเข้า0ไปเปลี่ยนผ้าเบรค ไม่รู้จะเป็นไง อาจจะได้เลยก็ได้นะ สงสัยผ้าเบรคเอากั๊กไว้ใช้ในลูกค้า0 ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม

maicivic
เจ้าสำนัก

แสง สี เสียง ภาพ

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 12:09:32 »

:-*กระทู้นี่โชว์ของอีกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dของดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

b20b เดิมๆเองคับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 12:33:33 »

:-*กระทู้นี่โชว์ของอีกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dของดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ไม่ได้โชว์อะไร

j30a
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 14:04:05 »

เสียงดังจี้ดๆๆรึป่าวครับเวลาขับช้าๆ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 14:27:41 »

เสียงดังจี้ดๆๆรึป่าวครับเวลาขับช้าๆ
แนวๆนั้นครับ เสียงแหลมๆหน่อย พอเหยียบเบรคเพื่อชลอรถเสียงจะหายครับ

gunnerto
เข้าวงการ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 22:26:02 »

มีประโยชน์มากมายครับ ยิ้มกว้างๆ
Pum_Chero
จอมยุทธ

« ตอบ #26 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 18:38:04 »

กลัวว่าถอดออกมาแล้วจะใส่คืนไม่ได้นี้แหละครับ ผมส่วนใหญ่ถ้าถอดอะไรมักจะได้อะไหร่เกินครับ (ฝรั่งทำเกิน หรือว่าพี่ยุ่นทำเกินไม่แน่ใจ) อายจัง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 20:27:29 »

กลัวว่าถอดออกมาแล้วจะใส่คืนไม่ได้นี้แหละครับ ผมส่วนใหญ่ถ้าถอดอะไรมักจะได้อะไหร่เกินครับ (ฝรั่งทำเกิน หรือว่าพี่ยุ่นทำเกินไม่แน่ใจ) อายจัง
ลองดูครับถอดไม่เยอะหรอก ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: แก้ปัญหาเรื่อง เบรคดังตอนวิ่ง พอเหยียบเบรคเสียงหาย