ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 พฤษภาคม 2024, 22:36:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ใครใช้ประโยชน์จากฟังก์ชั่นหรือช่อง AUX บ้าง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ประโยชน์จากฟังก์ชั่นหรือช่อง AUX บ้าง  (อ่าน 14948 ครั้ง)
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2006, 15:17:51 »

อยากรู้ความสามารถและการใช้งานเพื่อประโยชน์สูงสุดนะครับ

อ่านเจอว่าใช้กับเครื่อง i-pod , mp3 , mobile phone

อยากรู้ว่าถ้าจะใช้งานจริงๆ เราต้องซื้อสายอะไรเพิ่ม , เรียกว่าอะไร
และนอกเหนือจากเครื่องเล่นข้างบน เจ้าช่อง AUX นี้ต่ออกับอุปกรณ์อะไรได้บ้างอีก

แบบว่าไม่รู้จริงๆ ..  ลังเล

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2006, 21:24:59 »

Aux ย่อมาจาก Auxiliary ทีนี้ในเรื่องของเครื่องเสียงมันคือ Auxiliary Input เครื่องเสียงบ้านก็คือช่องต่อแหล่งสัญญาณอื่น ๆ เพิ่มเติม เครื่องเสียงรถยนต์ก็คือช่องต่อสัญญาณเสียงจากภายนอก
สิ่งที่ต้องซื้อเพิ่มเติมก็ สายสัญญาณ ไงคร้าบท่าน ! ดูให้ดีซื้อให้ถูกต้องด้านหนึ่งเป็นขั้วต่อแบบไหนอีกด้านหนึ่งเป็นขั้วต่อแบบไหน ก็เท่านั้นแหละคร้าบท่าน !
ทีนี้มันต่ออะไรได้บ้าง ! มันต่อได้ทุกอย่างที่เป็นสัญญาณเสียงที่ท่านต้องการต่อเข้าไปสามารถควบคุมและปรับแต่งเสียง (คงปรับอะไรไม่ได้มากหรอกมั๊งคร้าบท่าน ! ได้ความดังกับทุ้มแหลมอีกหน่อยนึง เครื่อง OEM ติดรถราคาเท่านี้แค่นี้ก็หรูแล้ว จะเอา ฮาร์แมน/การ์ดอน หรือ มาร์คเลวินสัน ก็ต้องซื้อ Porsche หรือ Lexus โน่น) ด้วยเครื่องเสียงในรถและดังออกลำโพงก็เท่านั้นแหละคร้าบท่าน !
ส่วนฟังค์ชั่นต่อกับมือถือ แล้วเวลามีโทรเข้าเสียงดังออกลำโพงในรถกดรับแล้วมันตัดหรือหรี่เสียงเพลงเอาเสียงโทรออกลำโพง นี่ไม่รู้ว่ามันทำได้หรือเปล่า ลองคลำ ๆ ดูก็แล้วกันคร้าบท่าน !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2006, 08:31:46 »

ส่วนฟังค์ชั่นต่อกับมือถือ แล้วเวลามีโทรเข้าเสียงดังออกลำโพงในรถกดรับแล้วมันตัดหรือหรี่เสียงเพลงเอาเสียงโทรออกลำโพง นี่ไม่รู้ว่ามันทำได้หรือเปล่า ลองคลำ ๆ ดูก็แล้วกันคร้าบท่าน !

ขอบคุณความรู้เพิ่มเติมของคุณ BillyTheKid มากๆคร้าบท่าน !

สนใจฟังก์ชั่นนี้ คร้าบท่าน ! ... ใครใช้ประโยชน์ส่วนนี้บ้าง แชร์ความรู้กันหน่อย ทำยังไง ซื้อสายอะไร
มือถือของผมตอนนี้ใช้รุ่นsony v802se พอจะทำวิธีดังกล่าวได้มั๊ยคร้าบท่าน !

(คลิ๊กเพื่อขยายรูป)

<a href="http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0" target="_blank">http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2DB07BPB0&amp;Autoplay=0</a>
teelex123
ไม่อยากเป็น
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2006, 10:31:57 »

อิอิ ผมอีกล่ะครับงานนี้
ถ้าเป็น AUX ที่อยู่ ใน civic 06 ใหม่นะครับ ช่อง AUX มันจะเป็น mini jack in put  ต้องซื้อสายเพิ่มครับ
แฟนผมใช้ ช่องต่อ AUX ต่อกับ  MP 3 หรือ Tape Recorder ไว้ฟังการบรรยายต่างๆ 
ที่ไปอัดมาจากสถานที่บรรยายต่างๆ ( ไม่มีตังค์ซื้อ I-POD )
ส่วนสายที่จะต้องซื้อหรือครับ บอกกับร้านขาย ของ 10 บาท ทุกอย่าง
ที่อยู่ตามห้างว่า ต้องการสายต่อ ที่หัวท้ายเป็น mini jack ทั้งสองด้านนะครับ
ความยาวแล้วแต่ชอบเลยครับ ส่วน ตัวใช้ความยาวอยู่ที่ 1 เมตรกว่า ๆ ครับ
เพราะแย่งกันกด แย่งกันเปิด หลายคนครับ

ส่วน โทรศัพท์ รุ่นsony v802se  ผมไม่แน่นใจว่าช่องต่อของ โทรศัพท์เอง จะใช้ช่อง hand free
(ช่องมันจะใหญ่กว่า mini jack นิดหน่อย ) ที่ใช้กันอยู่ในโนเกียรุ่นเก่าๆ หรือเปล่า ถ้าเหมือน
ก็ซื้อสายต่อแบบ แปลงหัว มาต่อได้เช่นกันครับ
ในกรณีที่ต้องการ ฟังเพลงในตัวเครื่องโทรศัพท์ แต่ผมว่า ไม่สามารถใช้ แทน hand free ได้ครับ
เพราะว่า มันเป็นช่อง mini jack in put  ธรรมดา ครับ

สรุป งง  อีกตามเคยใช่ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2006, 10:41:23 โดย teelex123 » บันทึกการเข้า

Chi-O
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Chi-O Member No. 154

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2006, 10:48:56 »

ผมเสียบ ipod เอาไว้ครับ
สำหรับมือถือผมว่าต้องเทคนิคหน่อยอ่ะครับ
ไปซื้อ small talk แล้วมาตัดสายออก เปลี่ยนหัวเป็น minijack ก็น่าจะฟังเพลงจากมือถือได้

แต่อย่าคิดว่าจะเอาเครื่องเสียงของรถเป็น handfree นะ
มันทำให้เสียงดังได้จริงแต่มันไม่มี microphone นะครับ

ฟังเพลงได้ ฟังคนจากปลายสายได้ แต่พูดไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม

neat_boy?
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2006, 11:42:14 »

ใช้ฟังก์ชั่นของรถกันคุ้มค่าทั้งนั้นเลย  ขอบคุณครับที่แนะนำ
งั้นก่อนอื่นคงต้องเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงเดิมที่ติดมากับรถก่อนซะแล้ว

zula
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2006, 01:15:49 »

ถามหน่อยคับว่า mini jack in put นี่ใช่ รูเดียวกันกับ รูเซาว์เบาว์ หรือเปล่าคับ   ยิงฟันยิ้ม ;Dกำลัง...งง...ในเรื่องรูน่ะคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
K20A_ptn
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2006, 06:51:47 »

ขอบคุณนะครับ  จะลองใช้ดูบ้าง
teelex123
ไม่อยากเป็น
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2006, 14:30:38 »

ถามหน่อยคับว่า mini jack in put นี่ใช่ รูเดียวกันกับ รูเซาว์เบาว์ หรือเปล่าคับ   ยิงฟันยิ้ม ;Dกำลัง...งง...ในเรื่องรูน่ะคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใช่ครับ  แต่ว่า งง รูได้ไง ครับ  มันมีรูเดียวนี่ครับ เอาเป็นว่า วันหลังเจอรู รีบยัดเลยครับ อย่ามัวแต่ งง !!!   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
                                                                                  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ใครใช้ประโยชน์จากฟังก์ชั่นหรือช่อง AUX บ้าง