ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 พฤษภาคม 2024, 16:45:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: DIY. วิธีแก้ไขปัญหาฝากระโปรงหลังไม่ล็อคเมื่อเปิดจากในรถ ES 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. วิธีแก้ไขปัญหาฝากระโปรงหลังไม่ล็อคเมื่อเปิดจากในรถ ES  (อ่าน 3535 ครั้ง)
sp6914
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2010, 22:39:26 »

สวัสดีทุกคนครับ

วันนี้มาขอแชร์ประสบการณ์ DIY สักหน่อยครับ
เป็นสมาชิกมาตั้งนานแล้วซึ่งก้อได้ความรู้จากบอร์ดนี้มาเยอะมาก
ทั้งการซ่อมรถและการดัดแปลงต่างๆ ด้วยตัวเอง

มาเริ่มกันเลยครับสำหรับวิธีแก้ไขปัญหาฝากระโปรงหลังไม่ล็อคเมื่อเปิดจากในรถ
ปัญหานี้เกิดจากจุดข้อต่อตัว Y ตรงจุดแยกไปฝาถังน้ำมันและกระโปรงหลัง
ซึ่งจะอยู่ด้านซ้ายมือข้างตัวถังรถ
1. ถอดพรมแข็งที่ปิดอยู่ออก ซึ่งจะมีกิ๊ปล็อกอยู่ 3-4 ตัว เอาออกให้หมด
ตรงนี้ไม่ได้ถ่ายรูปไว้น่ะครับ ส่วนรูปที่ถ่ายไว้อาจไม่ค่อยชัดเพราะกล้องไม่อยู่เลยใช้มือถือถ่ายครับ

2. เปิดออกมาแล้วจะเจอไฟท้าย สายไฟ และสายสลิง
โดยตัวปัญหาของเราจะแอบอยู่ด้านหลังโดยใช้คีมบีบหมุดที่ยึดไว้แล้วดึงออกมา
หรือจะดึงออกมาเลยก้อได้ครับให้เขี้ยวมันหักเลยก้อได้ เพราะเราไม่ได้เอาไว้ที่เดิมครับ

3. พบแล้วพระเอกของเรา นี่แหล่ะครับสาเหตุของปัญหานี้ ซึ่งตรงข้อต่อมันหัก

4. แก้ไขโดยใช้เทปพันสายไฟพันให้ติดกันก่อน แล้วใช้ลวดรัด
แต่ตรงรอยต่อที่หักอย่าพันลวดแน่นเกินไปน่ะครับส่วนอื่นเอาให้แน่นๆ เลยครับ
เราแค่พันให้มันไม่พับหรืองอเท่านั้นเองครับ

5. หาอะไรก้อได้ครับเอามาดามไว้ให้มันตรง
ตอนแรกว่าจะใช้ท่อ PVC ผ่าครึ่งแล้วปะกบแล้วใช้เทปพัน
แต่ที่บ้านหาไม่มีเลย ก้อเลยใช้เหล็กรูสองอันประกบไว้โดยใช้ที่รัดสายรัดไว้
ช่วงรอยต่อที่หักอย่ารัดแน่นน่ะครับแค่รัดประคองเอาไว้เฉยๆ

6. ยึดสายสลิงไว้กับรูด้านบนโดยใช้ที่รัดสายรัดไว้  

7. หาอะไรก้อได้มาพันส่วนที่เราทำไว้ เพื่อกันกระแทกกับตัวถังรถ
เพราะเราห้อยมันไว้ อย่างรัดตรงกลางน่ะครับ
จากนั้นก้อเป็นอันเสร็จ แล้วลองดูก้อน่ะว่าเป็นอย่างไร

ถ้ายังไม่ล็อกแสดงว่าตรงข้อต่อที่เรารัดไว้มันแน่นเกินไป หรือไม่ตรงครับครับ  
ใครมีปัญหานี้ลองดูน่ะครับ ผลเป็นอย่างไร ก้อมาบอกกันน่ะครับ
มีข้อสงสัยถามได้ครับ

รูปไม่ค่อยขัดขออภัยด้วยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2010, 17:12:59 โดย sp6914 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: DIY. วิธีแก้ไขปัญหาฝากระโปรงหลังไม่ล็อคเมื่อเปิดจากในรถ ES