ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 พฤษภาคม 2024, 23:11:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ปัญหาเสียงแตก เกี่ยวกับอะไรครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเสียงแตก เกี่ยวกับอะไรครับ  (อ่าน 16912 ครั้ง)
numchut
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011, 15:15:09 »

ปัญหาเสียงแตก เกี่ยวกับอะไรครับ
ตอนแรกก็ดีครับ คือจอดรถและเปิดฟังก็โอเคนะครับ แต่พอขับรถฟังได้ซักพักเสียงก็แตกครับดังแตรกๆ เหมือนลำโพงแตก แต่พอจอดรถเปิดลองดูเกือบ2ชั่วโมงไม่เห็นเป็นไรเลย
ในระหว่างที่ขับนี่เปิดแรงไม่ได้เลยเสียงแตกทันที อาการแบบนี้มันเกี่ยวกับอะไรเหรอครับ หรือเกี่ยวกับพาเวอร์ หรือปรี หรือวิทยุครับ ผมเปลี่ยนลำโพงมาแล้วก็เป็นเหมือนเดิม
แต่วิทยุที่ผมใช้มันติดมากับรถนะครับรุ่นนี้มันจะเร่งความดังขึ้นเองถ้าความเร็วเพิ่มขึ้น หรือว่าเป้นกับแอมที่ผมใส่ครับ ตอนนี้ใช้ V-Power 4 CH ต่อแบบโมโน
รบกวนแนะนำด้วยครับ
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011, 15:29:14 »

ปัญหาเสียงแตก เกี่ยวกับอะไรครับ
ตอนแรกก็ดีครับ คือจอดรถและเปิดฟังก็โอเคนะครับ แต่พอขับรถฟังได้ซักพักเสียงก็แตกครับดังแตรกๆ เหมือนลำโพงแตก แต่พอจอดรถเปิดลองดูเกือบ2ชั่วโมงไม่เห็นเป็นไรเลย
ในระหว่างที่ขับนี่เปิดแรงไม่ได้เลยเสียงแตกทันที อาการแบบนี้มันเกี่ยวกับอะไรเหรอครับ หรือเกี่ยวกับพาเวอร์ หรือปรี หรือวิทยุครับ ผมเปลี่ยนลำโพงมาแล้วก็เป็นเหมือนเดิม
แต่วิทยุที่ผมใช้มันติดมากับรถนะครับรุ่นนี้มันจะเร่งความดังขึ้นเองถ้าความเร็วเพิ่มขึ้น หรือว่าเป้นกับแอมที่ผมใส่ครับ ตอนนี้ใช้ V-Power 4 CH ต่อแบบโมโน
รบกวนแนะนำด้วยครับ
ลองลดเกน ขยายที่ตัวแอมป์ ลง ครับ ถ้าหากว่าระดับเสียงที่ตัววิทยุเร่งเองตามความเร็ว...ของรถขนะขับ...

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
numchut
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011, 15:57:29 »

ลองแล้วครับ ลดปุ่มพาเวอร์ลงมาเกือบสุด ขับ 40 เปิดเบาๆ ก็แตกเหมือนเดิมครับ
ปุ่มพาเวอร์นี่ผมลดมาที่ 0.5 ครับ ยังแตกอีก แต่พอจอด แร่งไปถึง 10 เปิด2ชั่วโมง ไม่แตก
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011, 20:48:16 »

ลองแล้วครับ ลดปุ่มพาเวอร์ลงมาเกือบสุด ขับ 40 เปิดเบาๆ ก็แตกเหมือนเดิมครับ
ปุ่มพาเวอร์นี่ผมลดมาที่ 0.5 ครับ ยังแตกอีก แต่พอจอด แร่งไปถึง 10 เปิด2ชั่วโมง ไม่แตก
มันมาจากปัญหาสัญญาณรบกวนหรือเปล่าครับ ลองตรวจเช็คดีๆสักครั้ง(ตอนจอดได้สตาร์ทเครื่องหรือเปล่า)

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 10:40:08 »

ลองดูสายกราวด์ครับ  เส้นเล็กไปไฟไม่พออาการแบบนี้เจอมาเยอะแล้วครับ  เศร้า เศร้า

หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์มือถือถ่ายรูปได้
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 06:58:32 »

ร้องไห้   อาการแบบนี้เหมือนกำลังไฟ ไม่พอ เพราะตอนจอดไม่ดัง ลองสตาร์ตเฉยๆ ยังไม่ต้องเปิดแอร์ฟังดูว่า ยังดังแต่กๆ ไหม
หรือไม่ก็ช้อต ที่ใดที่หนึ่ง หรือสายสัญญาณ เส้นใดเส้นหนึ่ง เล็กเกินไป  หรือว่า เริ่มไม่ดีแล้ว ฯลฯ เดายากครับ

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
Eak Inkjet
ศิษย์พี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 19:12:43 »

สัญญาณรบกวนครับ ไล่สายใหม่ ยาวไป ยาวไป

kawan007
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2012, 21:04:27 »

ขยิบตา ขยิบตา
popozz
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 16:38:11 »

ถ้าเสียงรบกวมดังตามมาเวลาเหยีบมคันเร่งน่าจะต้องไปไล่สายดู
แต่ถ้าเป็นตลอดยิ่งเปิดไฟเปิดแอร์ยิ่งเป็นแสดงว่าไฟไม่พอ
แต่ถ้ามีแอมป์แค่ตัวเดียวคิดว่าไฟน่าจะพอนะครับ (รถผม แอมป์ 4*50 ตัวนึงกับ 300*2 ตัวนึงขับซับ 12" เบตเดิมปูเป้ยังพอเลยครับ)
แสดงว่าแอมป์เจ๊ง ร้องไห้
jeat
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 กันยายน 2012, 16:12:25 »

น่าจะมีอะไรหลวมลองเช็คดูเบื้องต้น
1 ขั้วสายลําโพง
2 บอร์ดวงจรแอมป์(ข้างใน)
3 ขั้วแจ๊ค RCA
gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

แต่งตามงบในกระเป๋า

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 16:22:26 »

กรณีของผมนะครับ แบตจะหมดหรือเสื่อมไม่เก็บไฟ มันจะดังแตรกๆ พอเปลี่ยนแบตใหม่หายสนิทครับ ลองเช็คที่แบตด้วยนะครับ ของผมมี วิทยุซีดี+ปรี+แอมป์ ครับ ฮืม

civic club ek97 no.730

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ปัญหาเสียงแตก เกี่ยวกับอะไรครับ