ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
07 พฤษภาคม 2024, 23:16:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ใครมีปัญหาเรื่องเครื่องเสียง EK เชิญปรึกษาได้เลยครับ up....รูป รับทำเครื่องเสียงด้วยถ้าใครสนใ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีปัญหาเรื่องเครื่องเสียง EK เชิญปรึกษาได้เลยครับ up....รูป รับทำเครื่องเสียงด้วยถ้าใครสนใ  (อ่าน 126796 ครั้ง)
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #80 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 19:07:58 »

รบกวนสอบถามครับ  คือ
ขับไปต่างจังหวัด ฟังเพลงไปดีๆเสียงหายครับไม่มีเสียงออก ( ฟร้อนท์ เล่นตามปกติ )  ลองปิด - เปิดใหม่ฟังได้
เป็นประมาณ 3 - 4 ครั้ง  ขากลับฟังได้ประมาณ 6-7 เพลง เงียบเลยครับคราวนี้ ปิด - เปิด ยังไงก็ไม่ดัง ( ฟร้อนท์ ยังเล่นปกติ ดูจากหน้าจอ แทรก และ เวลายังเดินปกติ )  แต่ไม่มีเสียงใดๆออกมาครับ

ผมเช็คเองได้ไม๊ครับ ( ใช้มัลติมิเตอร์)  แล้วจะเริ่มจากไหนครับ  ผมมี ฟร้อนท์ - ปรี - คอส - แอมป์   ขอบคุณครับ
ถ้าจะลำดับการทำงานของสัญญาณที่จะถ่ายทอดเป็นเสียงเพลงนั้น การตรวจก็ไม่ยากครับ
1.ถ้าเครื่องเล่นยังเล่นอยู่  ก็ดูสายสัญญาณที่ต่อเข้าปรี เริ่มจากสายสัญญาณเครื่องเล่นกับปรี
2.สายสัญญาณจากปรีไปครอส
3. สายสัญญาณจากครอสไปแอมป์
ลองตรวจดูครับ  ว่าแต่ละตัวทำงานปกติไหม
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #81 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 20:22:22 »

ขอตอบนิดนึงนะคับ

อันดับแรกเลย ลองดูที่ แอมป์ กลางแหลม ครับ ว่า มีไฟ Protect ขึ้นรึเปล่า ถ้าขึ้นแสดงว่า แอมป์มีปัญหาครับ

ต่อมาก็ ดูที่ สายสัญญาณ ครับ ว่าขาด หรือมีอาการช๊อต รึเปล่า จากนั้นก็ไล่ไปเรื่อยๆ คับ เช็คปรี สัญญาณมารึเปล่า ปรับ

เสียง ได้มั้ย แต่ส่วนใหญ่จะเจอปัญหา ที่ สายสัญญาณ ปรี หรือไม่ก็แอมปฺ์ ครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณาครับ

เป็นด้วยเหมือนกัน เป็นๆหายๆ เอาไปซ่อม ไฟพาวเวอร์ติด พาวเวอร์ร้อน เขาว่าภาคจ่ายช็อต ซ่อม 400 ที่อมร ดังเลย 555+

อ้อครับ...ขอบคุณ

ถ้าจะลำดับการทำงานของสัญญาณที่จะถ่ายทอดเป็นเสียงเพลงนั้น การตรวจก็ไม่ยากครับ
1.ถ้าเครื่องเล่นยังเล่นอยู่  ก็ดูสายสัญญาณที่ต่อเข้าปรี เริ่มจากสายสัญญาณเครื่องเล่นกับปรี
2.สายสัญญาณจากปรีไปครอส
3. สายสัญญาณจากครอสไปแอมป์
ลองตรวจดูครับ  ว่าแต่ละตัวทำงานปกติไหม

ขอบคุณครับ    จุมพิต จุมพิต

แล้วสัญญาณนี่ ใช้มัลติมิเตอร์เช็คได้ไม๊ครับ   สัญญาณออกมาเป็น DCv   หรือ  DB ครับ
จะลองเช็คเองเบื้องต้นอ่ะครับ เผื่อไม่ต้องเสียตังเข้าร้าน   ขอบคุณาครับ

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #82 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 08:30:18 »

อ้อครับ...ขอบคุณ

ขอบคุณครับ    จุมพิต จุมพิต

แล้วสัญญาณนี่ ใช้มัลติมิเตอร์เช็คได้ไม๊ครับ   สัญญาณออกมาเป็น DCv   หรือ  DB ครับ
จะลองเช็คเองเบื้องต้นอ่ะครับ เผื่อไม่ต้องเสียตังเข้าร้าน   ขอบคุณาครับ
ถ้าใช้มิตเตอร์  วัด dc v  วัดแค่กระแสว่ากี่โวลล์  ถ้าวัดความต้านท้านของสายสัญญาณ
ว่าปกติไหม-ขาดในไหม เลือกไปที่วัดค่าโอมห์หัวท้ายว่าเข็มขึ้นไหมตั้งไปที่ x10 ก็ได้
ลองดูครับ
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #83 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 08:09:31 »

ถ้าใช้มิตเตอร์  วัด dc v  วัดแค่กระแสว่ากี่โวลล์  ถ้าวัดความต้านท้านของสายสัญญาณ
ว่าปกติไหม-ขาดในไหม เลือกไปที่วัดค่าโอมห์หัวท้ายว่าเข็มขึ้นไหมตั้งไปที่ x10 ก็ได้
ลองดูครับ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #84 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 08:36:07 »

รบกวนสอบถามครับ  คือ
ขับไปต่างจังหวัด ฟังเพลงไปดีๆเสียงหายครับไม่มีเสียงออก ( ฟร้อนท์ เล่นตามปกติ )  ลองปิด - เปิดใหม่ฟังได้
เป็นประมาณ 3 - 4 ครั้ง  ขากลับฟังได้ประมาณ 6-7 เพลง เงียบเลยครับคราวนี้ ปิด - เปิด ยังไงก็ไม่ดัง ( ฟร้อนท์ ยังเล่นปกติ ดูจากหน้าจอ แทรก และ เวลายังเดินปกติ )  แต่ไม่มีเสียงใดๆออกมาครับ

ผมเช็คเองได้ไม๊ครับ ( ใช้มัลติมิเตอร์)  แล้วจะเริ่มจากไหนครับ  ผมมี ฟร้อนท์ - ปรี - คอส - แอมป์   ขอบคุณครับ

เมื่อวานลองเปิดอีกทีครับ ครั้งแรกดังประมาณ 10 วินาที ก็เงียบไป ปิด - เปิดใหม่ ฟังได้ประมาณ 4 -5 เพลง เงียบไป เลยปล่อยไว้เฉยๆ เสียงก็ดังขึ้นมาเอง สักพักนึงก็เงียบไปอีก แล้วก็ดังขึ้นมาเอง  แบบนี้ตัวไหนเสียครับ แอมหรือป่าว  ขยิบตา ขยิบตา

PeeSinG
เจ้าสำนัก

ฝันให้ใหญ่ ไปให้ถึง

« ตอบ #85 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 11:40:07 »

ไล่เช็ค ตามข้างบนที่ผมบอกรึยังหล่ะคับบ

อาจจะเปง power สายสัญญาณ ปรี หลายปัจจัย ครับ

อันดับแรกก ต้องไล่เช็ค ดูก่อนนะคับ ถึงจะได้รู้ถึงปัญหา

ยิ้ม ยิ้ม

Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #86 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 12:19:42 »

ขอบคุณครับท่าน

เด๋วลองดูแล้วจะแจ้งผลอีกที    จุมพิต จุมพิต จุมพิต

PeeSinG
เจ้าสำนัก

« ตอบ #87 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 15:23:36 »

ขอบคุณครับท่าน

เด๋วลองดูแล้วจะแจ้งผลอีกที    จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หายไวๆ ครับบบ

:'( :'(

EaI2tH
Gold Member
อาจารย์ปู่

I Love Civic.

« ตอบ #88 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 22:45:19 »

เวลาผม สตาร์ท รถ พอเปิดดังๆ ซับดับไปเลยครับ แต่เสียงกลาง กับ แหลมยังอยู่

แต่ ซับดับไปดื้อๆ พอปิด -เปิด ใหม่ ก็ดัง แล้วก็ดับ เหมือนเดิม เฉพาะตอนเปิดดังๆ เบสหนักๆ นะครับ

แต่เวลา ไม่สตาร์ท เปิดอัดได้ ไม่ดับ  :'(

เป็นที่ ไดร์ชาร์จ รึเปล่าครับ เห็นเค้าบอก  :'(

สตาร์ทไฟวิ่ง 14.6 โดยประมาณ

ไม่สตาร์ท อยู่ที่ 10 - 12 หน่อยๆ  อายจัง

รถแรงจอดอู่ รถหรูจอดบ้าน รถใช้งานวิ่งทุกวัน !
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #89 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 16:17:46 »

เวลาผม สตาร์ท รถ พอเปิดดังๆ ซับดับไปเลยครับ แต่เสียงกลาง กับ แหลมยังอยู่

แต่ ซับดับไปดื้อๆ พอปิด -เปิด ใหม่ ก็ดัง แล้วก็ดับ เหมือนเดิม เฉพาะตอนเปิดดังๆ เบสหนักๆ นะครับ

แต่เวลา ไม่สตาร์ท เปิดอัดได้ ไม่ดับ  :'(

เป็นที่ ไดร์ชาร์จ รึเปล่าครับ เห็นเค้าบอก  :'(

สตาร์ทไฟวิ่ง 14.6 โดยประมาณ

ไม่สตาร์ท อยู่ที่ 10 - 12 หน่อยๆ  อายจัง
ก็น่าจะประมาณนั้นแหละครับ  14.2-6 ครับ ถ้าไม่สตาร์ทลองสังเกตุดูที่คาปาน่าจะประมาร
10.2-5  ซับน่าจะตัดนะครับ  ลองไปให้ร้านไดนาโม จับกระแอมป์ดูว่าชาร์ทแรงไหม...จะได้แก้ไปที่ละจุดที่สงสัย
ลองดูแล้วกันครับ...
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #90 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 16:54:24 »

ไล่เช็ค ตามข้างบนที่ผมบอกรึยังหล่ะคับบ

อาจจะเปง power สายสัญญาณ ปรี หลายปัจจัย ครับ

อันดับแรกก ต้องไล่เช็ค ดูก่อนนะคับ ถึงจะได้รู้ถึงปัญหา

ยิ้ม ยิ้ม

หายแล้วครับ  รื้อเบาะ เช็คแอมป์ ปรากฏว่าเมนไฟที่จ่ายให้แอมป์มาๆหายๆ   เลยจัดการรื้อพรมหาสายไฟเจอจุดต่อสายอยู่ใต้

พรมฝั่ง คนนั่ง แล้วช่างไม่ได้บัดกรีไว้ สายเลยหลวมครับ     จัดการบัดกรีใหม่ เป็นอันเรียบร้อย

ขอบคุณ ทุกท่านที่แนะนำครับ   จุมพิต จุมพิต

110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #91 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 06:54:20 »

รับทราบครับ....
เอารูปแนว  VIP มาฝากเพื่อนสมาชิกพิจ่รณาครับ..
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
pitsanukon
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #92 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 14:23:07 »

ปรึกษาเรื่องจะติดซับเพิ่มครับ พอดีมีซับ 10 นิ้วอยู่อยากติดเพิ่มมีเพาเวอร์ 2 เชแนล 1ตัวขับซับ แล้วเอาฟร้อนขับ 6x9 หลัง และ 6 นิ้วสองทางแกนร่วมหน้า
ตอนนี้พอเปิดแล้วซับมันเสียงเหมือนแตกๆดังปั๊บๆเวลาเปิดวอลลุ่มดังๆมันต้องทำอย่างใรบ้างครับขอคำแนะนำหน่อยหรือว่าต้องมีปรีด้วยครับฟังธรรมดาครับเห็นของมันมีอยู่เลยอยากลองใส่ดูครับ ขอบคุณครับ
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #93 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 19:46:32 »

ปรึกษาเรื่องจะติดซับเพิ่มครับ พอดีมีซับ 10 นิ้วอยู่อยากติดเพิ่มมีเพาเวอร์ 2 เชแนล 1ตัวขับซับ แล้วเอาฟร้อนขับ 6x9 หลัง และ 6 นิ้วสองทางแกนร่วมหน้า
ตอนนี้พอเปิดแล้วซับมันเสียงเหมือนแตกๆดังปั๊บๆเวลาเปิดวอลลุ่มดังๆมันต้องทำอย่างใรบ้างครับขอคำแนะนำหน่อยหรือว่าต้องมีปรีด้วยครับฟังธรรมดาครับเห็นของมันมีอยู่เลยอยากลองใส่ดูครับ ขอบคุณครับ

เอาแบบนี้นะครับ.. มี 2 วิธี คือ
1. ฟังแบบเดิมๆ คือ คู่หน้าแก่นร่วม หรือแยกชิ้น 6 นิ้ว 1คู่ และ 6*9 มีแอมป์หรือไม่มีก็ได้แล้วแต่งบ
2. ฟังแบบเพราะและครบจบครั้งเดียว
2.1  แยกชิ้น  6  นิ้ว  2  คู่
2.2 ปรีแอมป์  1  ตัว
2.3  เพาเวอร์แอมป์  2  แชลแนล ขับซับ 1 ตัว
2.4  เพาเวอร์แอมป์  4                 ขับเสียงกลาง   1 ตัว  
2.5  ซับ 10 นิ้ว  1คู่
ถ้าแบบผสมรวมๆไม่แนะนำฟังแล้วไม่เพาะครับ เพราะจูนเสียงไม่ออกมาแล้วฟังไม่รื่นหูครับ
pitsanukon
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #94 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 19:16:05 »

เอาแบบนี้นะครับ.. มี 2 วิธี คือ
1. ฟังแบบเดิมๆ คือ คู่หน้าแก่นร่วม หรือแยกชิ้น 6 นิ้ว 1คู่ และ 6*9 มีแอมป์หรือไม่มีก็ได้แล้วแต่งบ
2. ฟังแบบเพราะและครบจบครั้งเดียว
2.1  แยกชิ้น  6  นิ้ว  2  คู่
2.2 ปรีแอมป์  1  ตัว
2.3  เพาเวอร์แอมป์  2  แชลแนล ขับซับ 1 ตัว
2.4  เพาเวอร์แอมป์  4                 ขับเสียงกลาง   1 ตัว  
2.5  ซับ 10 นิ้ว  1คู่
ถ้าแบบผสมรวมๆไม่แนะนำฟังแล้วไม่เพาะครับ เพราะจูนเสียงไม่ออกมาแล้วฟังไม่รื่นหูครับ

ขอบคุณครับ
OaT Civic
ศิษย์พี่

« ตอบ #95 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 23:16:48 »

ดัง ดี ปะ คัฟ
110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #96 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 07:20:33 »

ดัง ดี ปะ คัฟ
ชุดไหนครับ  ....
PeeSinG
เจ้าสำนัก

« ตอบ #97 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 14:24:28 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แวะมาทักทาย ครับ

aodeng
ศิษย์พี่

« ตอบ #98 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 19:33:13 »

ek96 อยากเปลี่ยนไดร์ ไห้แอมป์ สูงขึ้น พวกไดร์ เจ หรือไดร์ บอส ไส่ได้มั้ยครับ
หรือเอาไดร์ของอะไรมาไส่   อายจัง

แล้วแต่มันจะเป็นไป
ping0168
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Civic FeRio Vi-Rs No.494

« ตอบ #99 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 08:33:06 »

สอบถามหน่อยครับ
ชุดนี้เป็นไงบ้างครับ ฟร้อนขับไหวไหมครับ แทนของเดิมได้เลยใช่ไหมครับ

ฟร้อน Carrozzeria (Pioneer) รุ่น FH-P077MD

http://pioneer.jp/carrozzeria/archives/products/spec.html?audio/2d/fh-p077md/

คู่หน้า Carrozzeria (Pioneer) รุ่น TS-C06A
ลำโพงแยกชิ้น 2 ทาง ขนาด 6 นิ้ว

http://www3.pioneer.co.jp/product/print.php?product_no=00001100

คู่หลัง carrozzeria (Pioneer) รุ่น TS-J6900A ลำโพงแกนร่วม 2 ทาง ขนาด 6x9 นิ้ว

http://www3.pioneer.co.jp/product/print.php?product_no=00000081

* ddd.JPG (20.89 KB, 608x226 - ดู 754 ครั้ง.)

* 00001474.jpg (25.86 KB, 630x360 - ดู 824 ครั้ง.)

* 00000859.jpg (15.07 KB, 504x152 - ดู 791 ครั้ง.)

สิ่งที่ยากกว่าการ

"จากลา"

คือการทำตัวเป็น "คนธรรมดา" ที่ "ไม่รู้จักกัน"

Civic FeRio Vi-Rs
Civic Club No.494
รถนู่เอง
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,41115.msg509982/topicseen.html#msg509982
น้องหมา
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,41563.0.html
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

ณ.บางนา EK No.664

« ตอบ #100 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 08:53:34 »

สอบถามหน่อยครับ
ชุดนี้เป็นไงบ้างครับ ฟร้อนขับไหวไหมครับ แทนของเดิมได้เลยใช่ไหมครับ

ฟร้อน Carrozzeria (Pioneer) รุ่น FH-P077MD

http://pioneer.jp/carrozzeria/archives/products/spec.html?audio/2d/fh-p077md/

คู่หน้า Carrozzeria (Pioneer) รุ่น TS-C06A
ลำโพงแยกชิ้น 2 ทาง ขนาด 6 นิ้ว

http://www3.pioneer.co.jp/product/print.php?product_no=00001100

คู่หลัง carrozzeria (Pioneer) รุ่น TS-J6900A ลำโพงแกนร่วม 2 ทาง ขนาด 6x9 นิ้ว

http://www3.pioneer.co.jp/product/print.php?product_no=00000081
เหลือครับ ใส่เลย
ping0168
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Civic FeRio Vi-Rs No.494

« ตอบ #101 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 09:02:20 »

เหลือครับ ใส่เลย

จัดมาเเล้วครับพี่ กำลังคิดอยู่ว่าจะติดตั้งเองหรือให้ร้านทำดี  อายจัง อายจัง อายจัง

สิ่งที่ยากกว่าการ

"จากลา"

คือการทำตัวเป็น "คนธรรมดา" ที่ "ไม่รู้จักกัน"

Civic FeRio Vi-Rs
Civic Club No.494
รถนู่เอง
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,41115.msg509982/topicseen.html#msg509982
น้องหมา
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,41563.0.html
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

ณ.บางนา EK No.664

« ตอบ #102 เมื่อ: 11 มีนาคม 2011, 09:05:36 »

จัดมาเเล้วครับพี่ กำลังคิดอยู่ว่าจะติดตั้งเองหรือให้ร้านทำดี  อายจัง อายจัง อายจัง
ให้พี่ติดให้ป่าว  ยิ้ม
Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #103 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011, 11:36:20 »

คุณจ๊อบครับ มีคำถามจะถาม อยากติดจอดูดีวีดีเป็นรถ เอาแบบจอตั้งหรือติดกับขายึดกับกระจกบานหน้ารถ ไม่อยากติดแบบPOP UP
อยากถอดเก็บได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ รุ่นไหน ราคาไม่แรงมากครับ
PM บอกทีครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ปล.ฟร้อนซ์ผมเป็น zulex ครับ

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #104 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011, 11:41:03 »

คุณจ๊อบครับ มีคำถามจะถาม อยากติดจอดูดีวีดีเป็นรถ เอาแบบจอตั้งหรือติดกับขายึดกับกระจกบานหน้ารถ ไม่อยากติดแบบPOP UP
อยากถอดเก็บได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ รุ่นไหน ราคาไม่แรงมากครับ
PM บอกทีครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ปล.ฟร้อนซ์ผมเป็น zulex ครับ
3ปุ่มไปเลย เท่ห์  ยิงฟันยิ้ม

Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #105 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011, 11:44:30 »

3ปุ่มไปเลย เท่ห์  ยิงฟันยิ้ม
สั้นๆ นะ

"ไม่มีปัญญา"

ค่าวางเครื่องยังไม่ได้ใช้หนี้เลย
 เศร้า เศร้า เศร้า

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #106 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011, 11:46:11 »

สั้นๆ นะ

"ไม่มีปัญญา"

ค่าวางเครื่องยังไม่ได้ใช้หนี้เลย
 เศร้า เศร้า เศร้า
จุมพิต จุมพิต จุมพิต เพี้ยงขอให้พี่โน๊ตถูกหวยรางวัลที่1

poingmater
ศิษย์น้อง
**

เกียร์ Auto ขับชิว ๆ คับป๋ม

« ตอบ #107 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011, 14:02:19 »

คุณปู่ EK99 ผมไปลงเครื่องเสียงมาใหม่ เบสสะใจ

แล้วทีนี้เวลาเบสลึก ๆ มา มันจะมีเสียงดังประมาณว่าฝากระโปรงหลังมันไม่แน่นครับ เสียงสั่น ๆ

อาการแบบนี้เอาไปให้ที่ไหนดูได้บ้างครับ  ตกใจ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #108 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 16:55:18 »

EK  ได้ยินว่าถ้าใส่ลำโพงหลัง 6x9  แจ่มๆจะให้ดีให้ตีแผงไม้เพิ่ม ตียังไงครับ ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #109 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 17:23:57 »

EK  ได้ยินว่าถ้าใส่ลำโพงหลัง 6x9  แจ่มๆจะให้ดีให้ตีแผงไม้เพิ่ม ตียังไงครับ ลังเล ลังเล ลังเล
    เขาเอาแผงไม้มารองขอบลำโพง ละค่อยติดลงบนแผงเดิม
จะทำให้ฐานมันแน่นขึ้น เสียงมันเลยไม่กระพือ แค่นั้นไม่ใช่เหรอ
    ก็ขอบสเปเซอร์ ธรรมดา อันละ 100-150
ผิดถูกไง ขออำภัยละกัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #110 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 17:27:51 »

เขาเอาแผงไม้มารองขอบลำโพง ละค่อยติดลงบนแผงเดิม
จะทำให้ฐานมันแน่นขึ้น เสียงมันเลยไม่กระพือ แค่นั้นไม่ใช่เหรอ
    ก็ขอบสเปเซอร์ ธรรมดา อันละ 100-150
ผิดถูกไง ขออำภัยละกัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
อ้อ นึกว่าตีทั้งบานเลยอ่ะ หรือดีทั้งบานหว่า ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #111 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 17:29:45 »

อ้อ นึกว่าตีทั้งบานเลยอ่ะ หรือดีทั้งบานหว่า ลังเล ลังเล ลังเล
    ตีทั้งบาน เขาก็เรียกตีตู้สิพี่
แผงคอนเซปซาวว์ อะไรทำนองนั้น ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
    ว่าแต่ได้ลำโพงไรมาพี่

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #112 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 17:31:25 »

คุณปู่ EK99 ผมไปลงเครื่องเสียงมาใหม่ เบสสะใจ

แล้วทีนี้เวลาเบสลึก ๆ มา มันจะมีเสียงดังประมาณว่าฝากระโปรงหลังมันไม่แน่นครับ เสียงสั่น ๆ

อาการแบบนี้เอาไปให้ที่ไหนดูได้บ้างครับ  ตกใจ
    เป็นเหมือนกัน หาแทบตาย
สุดท้ายเป็นที่กระจกหลังขยับตามแรงเบส
น้องหนิมกินขอบ หมดละ กระจกมันขยับได้อ่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #113 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 18:05:40 »

ตีทั้งบาน เขาก็เรียกตีตู้สิพี่
แผงคอนเซปซาวว์ อะไรทำนองนั้น ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ลำโพงอ่ะไรไม่รู้สีแดงๆ พ่อตาให้มา ได้มาสองดังข้างเเดียวอีก เลยใส่ข้างเดียวอีกข้างอันเดิม ยังไม่ได้ปิดแผงหลังเลย รอไปซื้อหมุดพลาสติกก่อนของเดิมไม่ค่อยดี
แค้ลำโพงใหม่เก่าๆเสียงเบสก็ดีกว่าเดิมรู้สึกได้เลย   ลำโพงคู่หน้าผมยังไม่มีเลย รอมีตังเหลือๆค่อยใส่ ตอนนี้ฟังได้ก็โอเคล่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #114 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 19:13:11 »

ลำโพงอ่ะไรไม่รู้สีแดงๆ พ่อตาให้มา ได้มาสองดังข้างเเดียวอีก เลยใส่ข้างเดียวอีกข้างอันเดิม ยังไม่ได้ปิดแผงหลังเลย รอไปซื้อหมุดพลาสติกก่อนของเดิมไม่ค่อยดี
แค้ลำโพงใหม่เก่าๆเสียงเบสก็ดีกว่าเดิมรู้สึกได้เลย   ลำโพงคู่หน้าผมยังไม่มีเลย รอมีตังเหลือๆค่อยใส่ ตอนนี้ฟังได้ก็โอเคล่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
    เอ็นดูเกิ๊น พี่ท่าน เศร้า เศร้า
ว่าแต่ มีพ่อตาด้วย ไหนบอกไม่มีแฟน มีแค่รูมเมทไง โกรธ โกรธ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #115 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 20:03:00 »

เอ็นดูเกิ๊น พี่ท่าน เศร้า เศร้า
ว่าแต่ มีพ่อตาด้วย ไหนบอกไม่มีแฟน มีแค่รูมเมทไง โกรธ โกรธ
รถผมเครื่องเสียงไม่มีไรหรอก ฟร้อน alpine แล้วก็ลำโพง แดงๆข้างนึง อีกข้างนึงติดรถมา พอฟังได้
รอใส่คู่หน้าซ่ะ ก็โอเคล่ะผมไม่ได้อะไรกับเครื่องเสียงมากมายฟังได้ไม่ต้องดังมากก็โอเคแล้วครับ

พ่อตาหมายถึง พ่อของตาครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #116 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 21:34:10 »

ตีทั้งแผ่นหรือจะเรียกทั้งบานหรือแผงซาวด์ก็ได้ครับ จะทำให้ลำโพงแน่นหนาขึ้น ช่วยให่้สียงเบสมามากขึ้น ถ้าตีแค่สเปเซอร์เป็นวงๆรองที่เดิม เสียงแทบไม่แตกต่างหรอกครับ ถ้าจะตีต้องทั้งแผงหลังเลยครับ เมื่อเกินผมเคยทำอยู่ประมาณ 1900 บาทไม้หนา 19 มม.นะครับ
ปล.ตีเป็นแผ่นไม่ได้เรียกตีตู้นะครับ ตีตู้ต้องมีมิตินะครับ คือ มีด้านกว้าง ยาว สูง

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #117 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 21:41:55 »

ตีทั้งแผ่นหรือจะเรียกทั้งบานหรือแผงซาวด์ก็ได้ครับ จะทำให้ลำโพงแน่นหนาขึ้น ช่วยให่้สียงเบสมามากขึ้น ถ้าตีแค่สเปเซอร์เป็นวงๆรองที่เดิม เสียงแทบไม่แตกต่างหรอกครับ ถ้าจะตีต้องทั้งแผงหลังเลยครับ เมื่อเกินผมเคยทำอยู่ประมาณ 1900 บาทไม้หนา 19 มม.นะครับ
ปล.ตีเป็นแผ่นไม่ได้เรียกตีตู้นะครับ ตีตู้ต้องมีมิตินะครับ คือ มีด้านกว้าง ยาว สูง
    อ้อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #118 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 22:07:14 »

ต้องแดมป์เพิ่มที่ฝากระโปรงท้ายรถครับ   อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #119 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 22:13:36 »

อ้อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อธิบายเพิ่มนิดนึง พอเราตีแผงซาวด์ด้านหลังใหม่ มันก็จะทำให้ห้องเก็บของด้านหลัง กลายเป็นคล้ายๆตู้  มันจึงช่วยให้เสียงมีมิติดูเสียงทุ้มมากขึ้น ถ้าช่างร้านไหนเคยทำและมีความใจเย็น ปราณีต  ถ้าจับคู่กับลำโพงดีๆสักคู่ เสียงนี่ออกมาน้องๆซับเลยนะครับ
ปล.ตู้ลำโพงส่วนใหญ่ก็เป็นตู้ไม้  เพราะฉะนั้นลำโพงที่ยึดกับไม้เสียงจะต้องดีกว่าลำโพงที่ยึดกับเหล็กแน่นอนครับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ใครมีปัญหาเรื่องเครื่องเสียง EK เชิญปรึกษาได้เลยครับ up....รูป รับทำเครื่องเสียงด้วยถ้าใครสนใ