ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 พฤษภาคม 2024, 15:42:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: อยากทราบข้อแตกต่างระหว่างกันโคลงEK Type R ,VI-RS ,SIR 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อแตกต่างระหว่างกันโคลงEK Type R ,VI-RS ,SIR  (อ่าน 14512 ครั้ง)
piti
จอมยุทธ

« เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 19:04:04 »

อยากทราบข้อแตกต่างส่วนประกอบระหว่างกันโคลงEK Type R ,VI-RS ,SIR รายละเอียดดังนี้
1.ลูกหมากกันโคลงขนาดเท่ากันหรือไม่
2.ขนาดเหล็กขนาดเท่าไรกันบ้าง
3.ตัวยึดเฟรมต่างกันอย่างไร
4.คุณสมบัติ เหมาะ กับรถแบบใหน ต้อง Set ช่วงล่างอย่างไร
5.อะหลั่ยกันโคลงซื้อใหม่ใช้ของรุ่นใหนได้บ้าง ราคาเท่าไร
ขอบคุณผู้รู้ ล่วงหน้าครับ จุมพิต
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010, 16:59:55 »

up คำถามหน่อย อยากรู้ครับ ยิ้ม
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 17:47:32 »

ไม่มีใครรู้เลยหรือครับ ยิ้ม
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 18:37:48 »

อยากทราบข้อแตกต่างส่วนประกอบระหว่างกันโคลงEK Type R ,VI-RS ,SIR รายละเอียดดังนี้

1.ลูกหมากกันโคลงขนาดเท่ากันหรือไม่
2.ขนาดเหล็กขนาดเท่าไรกันบ้าง
3.ตัวยึดเฟรมต่างกันอย่างไร
4.คุณสมบัติ เหมาะ กับรถแบบใหน ต้อง Set ช่วงล่างอย่างไร
5.อะหลั่ยกันโคลงซื้อใหม่ใช้ของรุ่นใหนได้บ้าง ราคาเท่าไร
ขอบคุณผู้รู้ ล่วงหน้าครับ จุมพิต

กันโคลง Vi-RS กับ Sir  คือตัวเดียวกันครับ ขนาดประมาณ 16 มม ประกับจะมีสองชิ้น ขายก+ประกับ ราคากลางของครบๆตอนนี้อยู่ที่ประมาณ 3500  เป็นไอเทมหายาก

กันโคลง Type R  มากับ EK9  ขนาดประมาณ 22 มม.  ประกับมีชิ้นเดียว ยึดติดกับเฟรมเลย ราคาตอนนี้ประมาณ 1500 บาท ถูกกว่าเมื่อก่อนเยอะ เพราะว่ามันใหญ่เกินไป ขายยาก

กันโคลง Vi-RS ติดตั้งได้เลย ตรงรุ่นเป๊ะ รองแหวนอีแปะหนาก็พอ  แต่กันโคลง Type R ต้องเจาะรูใหม่ข้างละหนึ่งรูและต้องทำการรองแผ่นเหล็กอย่าหนาเพื่อป้องกันรูฉีก  หรือไม่ก็ต้องใส่ซัพเฟรมก่อนใส่กันโคลง Type R ก็ใส่ได้เลยไม่ต้องแปลงอะไร

เพิ่มอีกหนึ่งตัวเลือกประหยัดที่หลายคนใส่กัน คือกันโคลง EG ประมาณ 1000 บาท  เวลาใส่ต้องออกแรงง้างนิดนึง เพราะมันจะสั้นกว่าหน่อย อย่าลืมรองอีแปะหรือแผ่นเหล็กด้านหลังด้วย

คุณสมบัติตามชื่อของมัน เหมาะกับรถติดแก๊ส  ถ้าโช๊คดีอยู่แล้ว ขอบอกว่าไม่จำเป็น เพราะการใส่กันโคลงจะทำให้ท้ายรถแข็งขึ้น ง่ายๆคือดื้อโค้ง  ถ้าคิดจะใส่กันโคลง Type R แนะนำให้ใส่ทั้งหน้าและหลัง มันจะได้พอดีกัน

อะไหล่เบิกใหม่ได้หมดทุกชิ้น  เบิกที่ไหนนั้น ต้องศึกษาดูครับ

สรุปอีกที ถ้าคิดจะใส่กันโคลงโดยมีซัพเฟรม ไม่ต้องห่วงอะไร จับยัดได้เลย
แต่ถ้าไม่มีซัพเฟรม จะกันโคลงตัวไหนก็แล้วแต่ ขอให้รองแผ่นเหล็กด้านหลังตรงจุดยึดด้วย เพื่อกระจายแรงไม่ให้กระทำที่รูมากเกินไป ถึงตรงรุ่น ก็ดึงเสียรูปได้เหมือนกัน   แล้วก็อีกอย่าง ต้องเดินท่อจากพักปลายถึงหน้าแปลนใหม่ด้วย เพราะรถที่มันไม่มีมา ท่อมันไม่หลบมาให้ ขูดแน่นอน

piti
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 18:52:36 »

กันโคลง Vi-RS กับ Sir  คือตัวเดียวกันครับ ขนาดประมาณ 16 มม ประกับจะมีสองชิ้น ขายก+ประกับ ราคากลางของครบๆตอนนี้อยู่ที่ประมาณ 3500  เป็นไอเทมหายาก

กันโคลง Type R  มากับ EK9  ขนาดประมาณ 22 มม.  ประกับมีชิ้นเดียว ยึดติดกับเฟรมเลย ราคาตอนนี้ประมาณ 1500 บาท ถูกกว่าเมื่อก่อนเยอะ เพราะว่ามันใหญ่เกินไป ขายยาก

กันโคลง Vi-RS ติดตั้งได้เลย ตรงรุ่นเป๊ะ รองแหวนอีแปะหนาก็พอ  แต่กันโคลง Type R ต้องเจาะรูใหม่ข้างละหนึ่งรูและต้องทำการรองแผ่นเหล็กอย่าหนาเพื่อป้องกันรูฉีก  หรือไม่ก็ต้องใส่ซัพเฟรมก่อนใส่กันโคลง Type R ก็ใส่ได้เลยไม่ต้องแปลงอะไร

เพิ่มอีกหนึ่งตัวเลือกประหยัดที่หลายคนใส่กัน คือกันโคลง EG ประมาณ 1000 บาท  เวลาใส่ต้องออกแรงง้างนิดนึง เพราะมันจะสั้นกว่าหน่อย อย่าลืมรองอีแปะหรือแผ่นเหล็กด้านหลังด้วย

คุณสมบัติตามชื่อของมัน เหมาะกับรถติดแก๊ส  ถ้าโช๊คดีอยู่แล้ว ขอบอกว่าไม่จำเป็น เพราะการใส่กันโคลงจะทำให้ท้ายรถแข็งขึ้น ง่ายๆคือดื้อโค้ง  ถ้าคิดจะใส่กันโคลง Type R แนะนำให้ใส่ทั้งหน้าและหลัง มันจะได้พอดีกัน

อะไหล่เบิกใหม่ได้หมดทุกชิ้น  เบิกที่ไหนนั้น ต้องศึกษาดูครับ

สรุปอีกที ถ้าคิดจะใส่กันโคลงโดยมีซัพเฟรม ไม่ต้องห่วงอะไร จับยัดได้เลย
แต่ถ้าไม่มีซัพเฟรม จะกันโคลงตัวไหนก็แล้วแต่ ขอให้รองแผ่นเหล็กด้านหลังตรงจุดยึดด้วย เพื่อกระจายแรงไม่ให้กระทำที่รูมากเกินไป ถึงตรงรุ่น ก็ดึงเสียรูปได้เหมือนกัน   แล้วก็อีกอย่าง ต้องเดินท่อจากพักปลายถึงหน้าแปลนใหม่ด้วย เพราะรถที่มันไม่มีมา ท่อมันไม่หลบมาให้ ขูดแน่นอน

ขอบคุณครับ คุณมิ้น สุดยอดกูรูCIVIC จริงๆ แต่อยากทราบอีกว่า ใส่ Type R กับ SIR ความรู้สึกเวลาขับต่างกันอย่างไรบ้างครับ ยิ้ม
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 18:58:40 »

ขอบคุณครับ คุณมิ้น สุดยอดกูรูCIVIC จริงๆ แต่อยากทราบอีกว่า ใส่ Type R กับ SIR ความรู้สึกเวลาขับต่างกันอย่างไรบ้างครับ ยิ้ม

ส่วนตัวไม่เคยลอง Type R อ่ะครับ  แต่ได้ยินมาว่ามันจะแถ เวลาเข้าโค้ง เพราะท้ายมันแข็งครับ เหล็กมันใหญ่กว่าตัวอื่น

WittEk
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010, 14:46:14 »

พอจะทราบ part no. ของลูกหมากกันโคลงหลัง SIR รึเปล่าครับ
หรือใช้ของรุ่นไหนแทนได้บ้าง

หรือใครพอจะรู้ความยาวลูกหมากกันโคลงหลังนี้บ้างครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 17:04:21 »

ส่วนตัวไม่เคยลอง Type R อ่ะครับ  แต่ได้ยินมาว่ามันจะแถ เวลาเข้าโค้ง เพราะท้ายมันแข็งครับ เหล็กมันใหญ่กว่าตัวอื่น
เสริมให้นิดครับ
จริงๆเข้าตั้งใจทำให้ท้ายมันกวาดOver steer เพราะว่า รับกับด้านหน้าที่มันจะUnder steer ทำให้โค้งได้ครับ
คือถ้าหน้าแถแล้ไม่เข้า ก็เอาท้ายกวาดออกให้มันเลี้ยวเข้าได้ครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 19:30:07 »

พอจะทราบ part no. ของลูกหมากกันโคลงหลัง SIR รึเปล่าครับ
หรือใช้ของรุ่นไหนแทนได้บ้าง

หรือใครพอจะรู้ความยาวลูกหมากกันโคลงหลังนี้บ้างครับ
ของผมกันโคลง Type R ความยาวลูกหมากตามรูป ไม่รู้เหมือนของ SIR หรือเปล่า ใครมีข้อมูลช่วยด้วยครับ ยิ้ม

* ลูกหมาก.jpg (52.05 KB, 640x480 - ดู 5606 ครั้ง.)
ping0168
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Civic FeRio Vi-Rs No.494

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 20:06:05 »

สุดยอดเลยพี่  จุมพิต จุมพิต จุมพิต หา ek9 ให้อันสิ ชอบใหญ่ๆ เศร้า เศร้า

สิ่งที่ยากกว่าการ

"จากลา"

คือการทำตัวเป็น "คนธรรมดา" ที่ "ไม่รู้จักกัน"

Civic FeRio Vi-Rs
Civic Club No.494
รถนู่เอง
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,41115.msg509982/topicseen.html#msg509982
น้องหมา
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,41563.0.html
woody-555
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 23:33:06 »

จริงๆเข้าตั้งใจทำให้ท้ายมันกวาดOver steer เพราะว่า รับกับด้านหน้าที่มันจะUnder steer ทำให้โค้งได้ครับ
คือถ้าหน้าแถแล้ไม่เข้า ก็เอาท้ายกวาดออกให้มันเลี้ยวเข้าได้ครับ

เข้าใจแล้วครับ กันโคลงType R มันออกแบบมาใหญ่ให้แข้งๆ มิน่าผมใส่ของ EG ก็เลยไม่รู้สึกอะไรเลย

สงสัยต้องหา Type R มาใส่ซะแล้ว

วุธ     NO.624    พระราม 3

woody_mufc@hotmail.com
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 23:40:17 »

เข้าใจแล้วครับ กันโคลงType R มันออกแบบมาใหญ่ให้แข้งๆ มิน่าผมใส่ของ EG ก็เลยไม่รู้สึกอะไรเลย

สงสัยต้องหา Type R มาใส่ซะแล้ว
แต่มันจะก่ะด้างพอควร และเอามาซิ่งบนถนนต้องระวังพอควร พูดง่ายๆคือถ้าขับซิ่งเข้าโค้งจะขับยากพอควรแต่ถ้าชินก็ไม่ยากครับ
มันจะแถไปโดนรถหรืออะไรต่างๆข้างทางได้ถ้าไม่ชิน

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 11:00:55 »

ไม่บอกว่า Drift หละครับง่ายดี  อันนี้ผมชอบ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 11:52:44 »

ไม่บอกว่า Drift หละครับง่ายดี  อันนี้ผมชอบ
มันอารมเดียวกับ Drift แหละครับแต่มันไม่ใช่เพราะมันไม่ออกอาการชัดเจนแบบตั้งใจ
แต่มันจะออกอาการแบบไม่รู้ตัวและล้อหลังด้านในโค้งอาจจะมียกด้วยครับ

woody-555
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 13:54:10 »

สรุปใส่ Type R แล้วมันดีป่าวครับ แต่ผมใส่EGก็ว่ามันหนืบขึ้นนะ

หรือว่ามันเล็กจนไม่มีผลอะไร แต่คิดไปเองว่ามันหนืบ..555

วุธ     NO.624    พระราม 3

woody_mufc@hotmail.com
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 14:08:21 »

มันอารมเดียวกับ Drift แหละครับแต่มันไม่ใช่เพราะมันไม่ออกอาการชัดเจนแบบตั้งใจ
แต่มันจะออกอาการแบบไม่รู้ตัวและล้อหลังด้านในโค้งอาจจะมียกด้วยครับ

แบบนี้ไม่เหมาะสำหรับเด็กและสตรีมีครรภ์แน่ ๆ
    น่าจะเหมาะสำหรับที่ชอบท้ายปัดเข้าโค้งอย่างที่ผมว่า  จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 14:24:14 »

สรุปใส่ Type R แล้วมันดีป่าวครับ แต่ผมใส่EGก็ว่ามันหนืบขึ้นนะ

หรือว่ามันเล็กจนไม่มีผลอะไร แต่คิดไปเองว่ามันหนืบ..555
เล็กใหญ่ก็ตอยสนองต่อความเร็วแรงในการเช้าโค้งต่างกันครับ ถ้าขับไม่เร็ว อันเล็กก็รู้สึกได้แล้วครับเพราะมันก็แข็งขึ้น อันใหญ่ก็สำหรับเร็วๆแบบรถแข่ง ที่เข้าโค้งกันเป็น 100 แบบแคบในสนามนะครับ อันใหญ่นี่ต้องเร็วและหักพวงมาลัยเร็วพอควรถึงจะออกอาการครับ

แบบนี้ไม่เหมาะสำหรับเด็กและสตรีมีครรภ์แน่ ๆ
    น่าจะเหมาะสำหรับที่ชอบท้ายปัดเข้าโค้งอย่างที่ผมว่า  จุมพิต
ถ้าเร็วไม่ถึงก็ไม่มีอาการครับ แต่ที่มีแน่ๆคือรู้สึกว่ามันกีด้างขึ้น คนนั่งอาจจะนั่งไม่สบายเหมือนเดิม

piti
จอมยุทธ

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010, 14:09:45 »

หลังจากที่ตัดสินใจนานว่าจะใส่กันโคลงหลัง Type R ดีหรือเปล่า ก็ดำเนินการไปแปลงขาเพิ่มความแข็งแรง และทำเหล็กรองน๊อตกันรูร้อยน๊อตฉีก (ขานี้เป็นขาแปลงไม่มีใน Spec โรงงาน) จากนั้นก็ดำเนินการใส่ เสร็จ ก็ลองวิ่งดูพบว่าเห็นข้อแตกต่างชัดเจนตอนวิ่งถนนขรุขระ รถจะบิดไปมา กว่าปกติ แต่พอมาวิ่งทางเรียบเข้าโค้งหนัก หรือ หักรถหลบกะทันหันรถนิ่งมาก ไม่มีส่าย  หลังจาก ใช้มา ครึ่งเดือน มาตรวจสอบดูที่รูยึดน๊อตปกติดี  จากการวิเคราะห์คาดว่าที่รูน๊อตฉีก เนื่องจากรูยึด TypR จะห่างกว่า SIR นิดหนึ่ง ซึ่งทั่วไปมักจะเจาะรูเพิ่มและใส่ไปเลย ระยะห่างจากรูเดิมกับรูใหม่ไม่ห่างกันมากทำให้จุดยึดไม่แข็งแรง และไม่รองเหล็กเพิ่มความแข็งแรง  อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

* กันโคลง Type R2.jpg (40.69 KB, 640x480 - ดู 5161 ครั้ง.)

* กันโคลง TypeR1.jpg (27.39 KB, 360x480 - ดู 4413 ครั้ง.)

* กันโคลงTyper.jpg (36.78 KB, 640x480 - ดู 4625 ครั้ง.)

* กันโคลง 3.jpg (42.06 KB, 640x480 - ดู 7030 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2010, 14:12:05 โดย piti » บันทึกการเข้า
ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

Standard Japan

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010, 14:33:40 »

พี่ทำขาแบบนี้......มันจะแข็งแรงหรือครับ ขยิบตา

ek 98'  Special  Edition  Style  Honda  Access  Japan
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010, 15:14:35 »

พี่ทำขาแบบนี้......มันจะแข็งแรงหรือครับ ขยิบตา

โครตแข็ง  แรงหรือเปล่าอยู่ที่เครื่องและใจ ใช้มาเกือบเดือนแล้ว ยังคงสภาพเดิมเลย เริ่มติดใจแล้ว แต่เซ็งเวลาเจอทางขรุขระ ยิ้มเท่ห์

* 101020102297 (Small).jpg (27.39 KB, 360x480 - ดู 3862 ครั้ง.)
ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

Standard Japan

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010, 13:44:23 »

โครตแข็ง  แรงหรือเปล่าอยู่ที่เครื่องและใจ ใช้มาเกือบเดือนแล้ว ยังคงสภาพเดิมเลย เริ่มติดใจแล้ว แต่เซ็งเวลาเจอทางขรุขระ ยิ้มเท่ห์

ถือว่า.......ลดน้ำหนักไปในตัว  ยิงฟันยิ้ม

ek 98'  Special  Edition  Style  Honda  Access  Japan
balck-coupe
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 เมษายน 2012, 19:21:24 »

มาเก็บข้อมูลด้วยคน เจ๋ง
Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 20:29:00 »

เข้าเร็วแล้วท้ายปัดหรือเปล่าอ่าครับ

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 เมษายน 2012, 22:50:21 »

เข้าเร็วแล้วท้ายปัดหรือเปล่าอ่าครับ
ปัดไม่ปัด   ปัจจัยมันเยอะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: อยากทราบข้อแตกต่างระหว่างกันโคลงEK Type R ,VI-RS ,SIR