ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 พฤษภาคม 2024, 20:24:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ประตูรถเปิดไม่ออกครับ(มีวิธีแก้ไขแล้วครับ พร้อมภาพปรากรอบ) 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประตูรถเปิดไม่ออกครับ(มีวิธีแก้ไขแล้วครับ พร้อมภาพปรากรอบ)  (อ่าน 126445 ครั้ง)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010, 23:22:22 »

ประตูหลังด้านซ้าย เปิดไม่ออกครับ  เศร้า เศร้า เศร้า อยู่ๆก็ไม่ปลดล็อคซ่ะงั้น ดึงสลักก็ไม่ขึ้น แต่ยังไม่ได้ลองเอาคีมดึงดูเดี๋ยววันหยุดนี่จะลองทำ
แต่ประตูที่เหลือเซลทรัลล็อคก็ทำงานปกตินะครับ ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ เปิดจากด้านนอกหรือไนก็ไม่ได้ เศร้า เศร้า เศร้า :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2010, 14:04:06 โดย Regis100 » บันทึกการเข้า

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010, 23:28:14 »

ลองหาดูแต่ก็ยังไม่ได้ลอง
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=27183.0
 ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010, 13:48:22 »

ถามเองตอบเองเลย
ตอนเช้าไปลองดูแล้วครับต้องเอาคีมดึงที่สลักประตูถึงเปิดได้
 แต่ก็ยังไม่หายเดี๋ยวจะลองถอดแฝงประตูออกมาลองทำดูแล้วจะมาแจ้งอีกทีครับ

part22
จอมยุทธ

ขับ..Ek..หล่อทุกคน

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 23:30:43 »

รบกวนพี่ถ่ายรูปขั้นตอนการทำด้วยครับผม...
SuNeY
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 07:50:58 »

เปิดจากด้านนอก ก้เปิดไม่ออกหรอครับ

หรือว่า เปิดจากด้านใน เปิดไม่ออกอย่างเดียว

ถ้าเปิดจากด้านในเปิดไม่ออก แสดงว่า ล็อคไม่ให้เด็กเปิดเล่น มันล็อคอยู่อ่ะครับ

ผมก็มั่วๆไปเด้อ :'(
ekk@
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 23:05:02 »

เปิดจากด้านนอก ก้เปิดไม่ออกหรอครับ

หรือว่า เปิดจากด้านใน เปิดไม่ออกอย่างเดียว

ถ้าเปิดจากด้านในเปิดไม่ออก แสดงว่า ล็อคไม่ให้เด็กเปิดเล่น มันล็อคอยู่อ่ะครับ

ผมก็มั่วๆไปเด้อ :'(
แบบนี้ก้ออาดเป็นไปได้คับ แต่ถ้าล็อคไม่ให้เด็กเปิดเล่น  เปิดข้างนอกออกคับ
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010, 09:53:25 »

ที่ประตูหลังข้างในจะมีสลักตัวเล็กๆอยู่เพื่อกันเด็กเปิดประตูเองจากข้างใน...มันจะเปิดจากด้านในไม่ได้เปิอด้านนอกอย่างเดียว......อาการเปิดข้างนอกไม่ได้มีสาเหตุจากกระเดื่องสปริงมือเปิดข้างในอาจจะหักหรือหลุด...ลองดูผมเคยเป็น...ซ่อมหinอเปลี่ยน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010, 10:18:49 »

คือของผมเนี่ย เปิดไม่ได้ทั้งด้านนอกและใน สลักกันเด็กเปิดก็อยู่ปกติครับ เลื่อนไปมายังไงก็เปิดไม่ได้
ถ้าจะเปิดประตูได้ต้องดึงสลักล็อคประตูขึ้นสุดๆ    แกะแผงประตูดูแล้วครับได้เรื่องว่าตัวกลไกสลักข้างในหายไปตัวนึงคงต้องเอาเข้าร้านแล้วแหละครับเพราะลองแกะเอาออกมายังไงก็ไม่ได้แล้วจะมาแจ้งอีกทีครับ :'( :'( :'( ลังเล

ที่ประตูหลังข้างในจะมีสลักตัวเล็กๆอยู่เพื่อกันเด็กเปิดประตูเองจากข้างใน...มันจะเปิดจากด้านในไม่ได้เปิอด้านนอกอย่างเดียว......อาการเปิดข้างนอกไม่ได้มีสาเหตุจากกระเดื่องสปริงมือเปิดข้างในอาจจะหักหรือหลุด...ลองดูผมเคยเป็น...ซ่อมหinอเปลี่ยน

ตอนนั้นซ่อมหมดไปเท่าไหร่ครับ

green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010, 12:04:08 »

ของผมเป็นที่มือเปิดนอกรถครับ....เบ้าข้างในสปริงมันหลุดจากเบ้าผมเจาะใส่น๊อตเลยแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดู
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010, 12:06:53 »

ของผมเป็นที่มือเปิดนอกรถครับ....เบ้าข้างในสปริงมันหลุดจากเบ้าผมเจาะใส่น๊อตเลยแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดู
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ของผมมันไม่หลัดนะ แต่มันมีที่มันหายไปถ่ายรูปก็ไม่ได้อยู่ข้างในอีก

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010, 13:54:37 »

ก็ทำอีกข้างให้เปิดไม่ออกสิครับ ... จะได้เป็น 3 ประตูตัวนอกไปเลย
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลองซ่อมดูครับคงไม่ยากเกินความสามารถพี่หรอก จุมพิต

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010, 13:59:35 »

ก็ทำอีกข้างให้เปิดไม่ออกสิครับ ... จะได้เป็น 3 ประตูตัวนอกไปเลย
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลองซ่อมดูครับคงไม่ยากเกินความสามารถพี่หรอก จุมพิต
อ่ะนะ เอางั้นเลย จริงๆก็ไม่ค่อยได้เปิดอยู่แล้ว วันนั้นพอดีจะเอาของใส่เบาะหลังดันเปิดไม่ได้เลยรู้

ว่าแต่ คุณ J พอมีวิธีเอากลไกตรงสีขาวๆออกมาไม๊ครับ ผม ถอดแผงประตูออกมาแล้ว แล้วก็ขันน็อตสามตัวตรงใกล้ๆที่ล็อคประตู ตรงด้านข้างอ่ะครับ มันขยับๆได้แต่เอาออกมาไม่ได้อ่ะ

part22
จอมยุทธ

ขับ..Ek..หล่อทุกคน

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010, 23:28:30 »

อ่ะนะ เอางั้นเลย จริงๆก็ไม่ค่อยได้เปิดอยู่แล้ว วันนั้นพอดีจะเอาของใส่เบาะหลังดันเปิดไม่ได้เลยรู้

ว่าแต่ คุณ J พอมีวิธีเอากลไกตรงสีขาวๆออกมาไม๊ครับ ผม ถอดแผงประตูออกมาแล้ว แล้วก็ขันน็อตสามตัวตรงใกล้ๆที่ล็อคประตู ตรงด้านข้างอ่ะครับ มันขยับๆได้แต่เอาออกมาไม่ได้อ่ะ
.
ถอดเหล็กที่เกี่ยวกับมือเปิดประตูออกรึยังครับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 08:28:25 »

ประตูไหนนะครับ  ประตูหลังใช่ไหม   เริ่มจากถอดเข็มขัดออกก่อนครับ
เสร็จแล้วก็ถอดกางเกง  เอ้ย! ผิดประตูแล้ว  อายจัง

1. ก็ถอดน๊อตตรงขอบประตูออก 3 ตัวครับ ตรงที่ยึดชุดกลอนประตูสีขาว
              2. น๊อตเบอร์ 10 ยึดรางกระจก รู้สึกจะ 2 ตัวเอาออกเลย จะได้ขยับรางกระจกได้
              3. มองดูด้านในหลังรางกระจกจะมีน๊อตยึดฝาเปิดประตูด้านนอกครับ ถอดออกเลย เบอร์ 10
              4. ทีนี้ขยับตัวกลอนประตูลงมา มองลอดผ่านช่องเล็ก ๆ ที่ตัวล๊อคครับ จะเห็นน๊อตเบอร์ 10 อีก
                       นั้นหละ ยึดฝาเปิดประตูด้านนอกไว้ ถ้าถอดรายการ 3 กับ 4 ได้ก็ค่อยไปทำข้อ 5
              5. ทีนี้เอาฝาเปิดประตูด้านนอกออกก่อน จะเห็นก้านเหล็ก ค่อย ๆ หมุนออกแล้วถอด
              6. มาถึงขั้นตอนนี้แล้วน่าจะถอดออกได้แล้วนะครับ
ไม่มีรูปนะครับพี่ มันอยู่ในหัวอะ  อายจัง

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 10:51:43 »

.
ถอดเหล็กที่เกี่ยวกับมือเปิดประตูออกรึยังครับ
ถอดแล้วครับ

ประตูไหนนะครับ  ประตูหลังใช่ไหม   เริ่มจากถอดเข็มขัดออกก่อนครับ
เสร็จแล้วก็ถอดกางเกง  เอ้ย! ผิดประตูแล้ว  อายจัง

1. ก็ถอดน๊อตตรงขอบประตูออก 3 ตัวครับ ตรงที่ยึดชุดกลอนประตูสีขาว
              2. น๊อตเบอร์ 10 ยึดรางกระจก รู้สึกจะ 2 ตัวเอาออกเลย จะได้ขยับรางกระจกได้
              3. มองดูด้านในหลังรางกระจกจะมีน๊อตยึดฝาเปิดประตูด้านนอกครับ ถอดออกเลย เบอร์ 10
              4. ทีนี้ขยับตัวกลอนประตูลงมา มองลอดผ่านช่องเล็ก ๆ ที่ตัวล๊อคครับ จะเห็นน๊อตเบอร์ 10 อีก
                       นั้นหละ ยึดฝาเปิดประตูด้านนอกไว้ ถ้าถอดรายการ 3 กับ 4 ได้ก็ค่อยไปทำข้อ 5
              5. ทีนี้เอาฝาเปิดประตูด้านนอกออกก่อน จะเห็นก้านเหล็ก ค่อย ๆ หมุนออกแล้วถอด
              6. มาถึงขั้นตอนนี้แล้วน่าจะถอดออกได้แล้วนะครับ
ไม่มีรูปนะครับพี่ มันอยู่ในหัวอะ  อายจัง

อ๋อ เดี๋ยวจะไปลองดูครับผมไม่ได้ถอดรางกระจกอ่ะเลยไม่ออก

Fabrique
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010, 19:52:35 »

ตอนนี้เปิดออกยังครับ อัพเดท ด้วยย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010, 19:58:40 »

ตอนนี้เปิดออกยังครับ อัพเดท ด้วยย
ตอนนี้ยังไม่ว่างลองแกะอีกรอบเลยครับ เดี๋ยวถ้าได้ทำจะ ถ่ายรูปมาให้ดูครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 21:04:55 »

วันนี้ลองทำแล้วครับ กว่าจะถอดตัวกลไกล็อคประตูออกมาได้ แต่ถ่ายรูปมาไม่เยอะนะครับมัวแต่คิดๆว่าจะเอาออกยังไง
ลองดูรูปนะครับถอดน๊อตรูปแรกกับรูปสองออกแล้วมาถอดตรงรูปสามออก (ตัวที่1)

* 1.JPG (67.96 KB, 800x600 - ดู 92854 ครั้ง.)

* 2.JPG (50.6 KB, 600x800 - ดู 93039 ครั้ง.)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 21:12:31 »

ต่อมามาถอดน๊อตเลข1ออกเพื่อความสะดวกในการทำงาน
ส่วนน๊อตตัวที่เปิดประตูด้านนอกต้องตัวแรกด้านขวามือต้องล้วงๆไปหน่อยนะครับจะถอดได้
ส่วนตัวซ้ายมือเลื่อนกลไกลงตามเส้นสีแดงจนพอมีช่องสอดตัวทีเบอร์10เข้าไปได้ก็ถอดได้แล้วครับ
จากนั้นก็หมุนๆตัวเปิดปรระตูด้านนอกมันจะเป็นเกลียวยึดคราวนี้ก็ค่อยๆเลื่อนเอาตัวกลไกออกมาได้แล้วครับ
ของผมเฟืองมอเตอร์เซ็ลทรัลล็อคมันข้างเลยทำให้ประตูเปิดไม่ได้
ใครสงสัยตรงไหนถามได้นะครับ พอดีมุมถ่ายรูปมันน้อยไปหน่อยแล้วทำตอนเย็นแสงก็ไม่ค่อยมี
สุดท้ายยนี้ขอบคุณคุณJ (thanawat6 )มากครับที่นำแนะตอนแรกขึ้นตอนตามที่คุณ J บอกเลยครับ

* 3.JPG (79.11 KB, 800x600 - ดู 93169 ครั้ง.)

* 4.JPG (42.48 KB, 600x800 - ดู 87297 ครั้ง.)

ss
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 19:52:14 »

ของผมก็เป็นครับ  ข้างซ้ายหลัง  แต่ของผมเปิดจากข้างในไม่ออกอย่างเดียว  เซ็นทรัลล็อกทำงานปรกติ  แต่เดือยสีขาวตรงเส้นสีแดง  มันขึ้นไม่สุด  ดันก็ไม่ขึ้นไม่รู้ทำใงดีช่วยหน่อยครับ   ยิงฟันยิ้ม ตกใจ ขยิบตา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 20:44:13 »

ของผมก็เป็นครับ  ข้างซ้ายหลัง  แต่ของผมเปิดจากข้างในไม่ออกอย่างเดียว  เซ็นทรัลล็อกทำงานปรกติ  แต่เดือยสีขาวตรงเส้นสีแดง  มันขึ้นไม่สุด  ดันก็ไม่ขึ้นไม่รู้ทำใงดีช่วยหน่อยครับ   ยิงฟันยิ้ม ตกใจ ขยิบตา
บานเดียวกับผมเลย ลองถอดออกมาตามผมทำเลยครับแล้วถอดตัวกลไกออกมาแล้วถอดสกรูเล็กๆ5-6ตัวฉีดสเปรย์หล่อลื่นครับแล้วประกอบคืน
ลองดูครับ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 11:14:22 »

ขหยับพวกเส้นเหล็กที่ไว้ดึงเปิดประตูครับ ส่วนใหญ่ถ้าตัวนี้ไปขวางนิดหน่อยก็ดันตัว child lock ให้ขึ้นสุดไม่ได้ครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 20:08:52 »

มาอัฟเพิ่มรูปครับ พอดีได้ถอดอีกข้างนึง นี่คือชุดกลไลล็อคประตูครับ ถอดเฉพาะสีแดงถ้าต้องการทำความสะอาด สีน้ำเงินไม่ต้องถอดครับ
อ้อตอนนี้ผมต้องแก้อีกแล้วเพราะตอนนี้สลักล็อคของประตูมันดึงขึ้นเวลาเราล็อคด้วยสลักของคนขับ ต้องดึงที่คนขับอย่างเดียว

* Doorlock.jpg (86.4 KB, 600x800 - ดู 90616 ครั้ง.)

GuGolfZaS
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 21:06:31 »

ของผมเพิ่งเป็นวันนี้เนี่ยครับ ประตูหลังซ้านเหมือนกันเล้ยยย   ร้องไห้

คือว่าของผมอาการมันเป็นอีกอย่างนึงคือ การกดล็อคจากคนขับมันไม่ยอมล๊อคตามอะครับคล้ายๆมันไม่ลงแต่ก็เหมือนจะลงนะครับแต่ไม่สุด

แต่ว่าถ้าล๊อคกุญแจจากด้านนอกฝั่งคนขับมันดันลงตาม งง มากครับช่วยได้ไม๊ครับอาการนี้  ตกใจ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 21:17:25 »

ของผมเพิ่งเป็นวันนี้เนี่ยครับ ประตูหลังซ้านเหมือนกันเล้ยยย   ร้องไห้

คือว่าของผมอาการมันเป็นอีกอย่างนึงคือ การกดล็อคจากคนขับมันไม่ยอมล๊อคตามอะครับคล้ายๆมันไม่ลงแต่ก็เหมือนจะลงนะครับแต่ไม่สุด

แต่ว่าถ้าล๊อคกุญแจจากด้านนอกฝั่งคนขับมันดันลงตาม งง มากครับช่วยได้ไม๊ครับอาการนี้  ตกใจ
รื้อออกมาหล่อลื่นเลยครับ ทั้งกดล๊อคเอง และใช้กุจแจล็อคมันก็ไปสั่งตัวมอตอร์เหมือนกัน แต่ตัวมอเตอร์มันฝืดเลยเป็นบ้างไม่เป็นบ้างครับ

lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 21:46:04 »

พี่เงาะ  แล้วถ้ามีฝุ่นรอดเข้าประตูมาได้อ่ะพี่ เป็นที่ขอบยางประตูป่ะ

แล้วก็กระจกกดขึ้น-ลง เสียงเหมือนไม่ค่อยมีแรง ไม่ค่อยจะขึ้น ช้ามากๆ มอเตอร์กระจกถอดมาซ่อมได้ไม๊ครับ

เป็นประตูหลังซ้ายครับพี่

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 21:55:43 »

พี่เงาะ  แล้วถ้ามีฝุ่นรอดเข้าประตูมาได้อ่ะพี่ เป็นที่ขอบยางประตูป่ะ

แล้วก็กระจกกดขึ้น-ลง เสียงเหมือนไม่ค่อยมีแรง ไม่ค่อยจะขึ้น ช้ามากๆ มอเตอร์กระจกถอดมาซ่อมได้ไม๊ครับ

เป็นประตูหลังซ้ายครับพี่
มีฝุ่นก็จะขอบยางประตูครับ ลองเอาจารบีทาดูว่ามันหนีบแน่แค่ไหน
ส่วนกระจก ลองหาสเปร์ย pando มาฉีดดูครับไม่น่าจะเป็นที่มอเตอร์ครับ แต่ก็ถอดๆออกมาเอาสเปร์ยหล่อลื่นฉีดๆตรงเฟืองได้ครับ

lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 22:33:52 »

มีฝุ่นก็จะขอบยางประตูครับ ลองเอาจารบีทาดูว่ามันหนีบแน่แค่ไหน
ส่วนกระจก ลองหาสเปร์ย pando มาฉีดดูครับไม่น่าจะเป็นที่มอเตอร์ครับ แต่ก็ถอดๆออกมาเอาสเปร์ยหล่อลื่นฉีดๆตรงเฟืองได้ครับ

ขอบคุณพี่เงาะ

กด ขึ้น - ลงที แทบขาดใจ อิอิ

กันเลยประตู ส่งของมาแล้ว วัน2วันคงถึง จะได้รื้อใหญ่ซะที

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #28 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 22:42:43 »

ขอบคุณพี่เงาะ

กด ขึ้น - ลงที แทบขาดใจ อิอิ

กันเลยประตู ส่งของมาแล้ว วัน2วันคงถึง จะได้รื้อใหญ่ซะที
ก่อนรื้อก็เตรียม pado กับ sonex ไว้เลย ลังเล ลังเล ลังเล

minesangsit
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011, 17:05:30 »

ของผมเป็นที่ประตูหลังขวา ดึงล็อคก็ไม่ขึ้น ปลดเซ็นทรัลล็อคก็ไม่ทำงาน ตอนนี้ประตูปิดไม่สามารถเป้ดแผงข้างออกได้ ทำยังไงดีครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #30 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011, 19:16:54 »

ของผมเป็นที่ประตูหลังขวา ดึงล็อคก็ไม่ขึ้น ปลดเซ็นทรัลล็อคก็ไม่ทำงาน ตอนนี้ประตูปิดไม่สามารถเป้ดแผงข้างออกได้ ทำยังไงดีครับ
ต้องให้ร้านกุจแจ เปิดประตูให้แล้วแหละครับ แล้วค่อยทำต่อ อายจัง อายจัง

p-aniwatt
ศิษย์พี่

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 23:29:02 »

ใช้ประแจล็อคจับที่หัวปลดล็อกประตูแล้วดึงขึ้นมาครับ อย่าลืมหาผ้ามารองกันเป็นรอยก่อนนะครับ  มันจะตึงมือนิดนึง ดึงแล้วก็ดึงที่เปิดประตูด้านนอกพร้อมกันครับ มอเตอร์เซ็นทรัลล็อคอาจค้างอยู่ ของผมเปิดด้วยวิธีนี้ครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 10:07:44 »

ใช้ประแจล็อคจับที่หัวปลดล็อกประตูแล้วดึงขึ้นมาครับ อย่าลืมหาผ้ามารองกันเป็นรอยก่อนนะครับ  มันจะตึงมือนิดนึง ดึงแล้วก็ดึงที่เปิดประตูด้านนอกพร้อมกันครับ มอเตอร์เซ็นทรัลล็อคอาจค้างอยู่ ของผมเปิดด้วยวิธีนี้ครับ
ของผมก็อาการนี้แหละ เอาคีมจับดึงเลยแต่ไม่ได้รองผ้า ตอนนี้มีรอยคีมฝากไว้อยู่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #33 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 11:01:54 »

ของผมก้เคย ถอดออกมาเปลี่ย มอเตอร์นะ อาการที่ผมเป็น ก้คือ บางครั้ง มันล็อค และบางครั้ง มันไม่ล็อค คือมอเตอร์ มันเสื่อม ผมก้ถอดมอเตอร์ ออก ละก้ไปหาซื้อครับ หายากเหมือนกัน ครับ ไปได้ ที่อุตรดิต ตกตัวละ 250 บาท แต่ ตังไม่เสีย เพราะให้พ่อหาให้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอนแกะมอเตอร์ออกระวังด้วยนะครับ สปริงมันจะหลุด แล้วจะใส่กลับไปยากครับ ของผมรื้อหมดเลยทั้ง สี่บาน

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #34 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 10:19:30 »

ทำได้สำเร็จแล้วครับ สาเหตุเกิดจากตัวแกนโซลินอยด์เป็นสนิมติดกับเรือนโซลินอยด์ทำให้แกนไม่สามารถขยับตัวได้ ทุกอย่างเรียบร้อยดีทุกอย่างไม่มีอะไรเสียหาย ขอบคุณทุกท่านครับ
ครับดีครับ
และมาลบข้อความ ส่วนที่ผมลบ ออกไปด้วยครับ เดี๋ยว ผุ้ไม่หวังดีมาอ่านเข้าแล้วรถบางคันอาจจะยุ่งครับ

minesangsit
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011, 15:13:54 »

ลบข้อความเรียบร้อยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ เจ๋ง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #36 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011, 08:58:05 »

ลบข้อความเรียบร้อยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ เจ๋ง
จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #37 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 10:32:10 »

กระทูดี มีประโยชน์....ใครเริ่มกระทู้คุ้นๆ ขุดมาให้อ่านคุณ Fisherman ตามนี้เลย จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #38 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2013, 12:09:19 »

ขอบคุณคร๊าบบบบบบเดี๋ยวจัดปายยยยยย อายจัง อายจัง อายจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น โกรธ โกรธ โกรธ

กระทุ้ดีๆดันปายยยยยยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
Ko Bangplee
จอมยุทธ

« ตอบ #39 เมื่อ: 25 กันยายน 2013, 15:40:15 »

เพิ่งอ่านมาเจอครับ  คำตอบอยู่ในนี้เกือบหมดแล้วนี่นา หลงไปถามใหม่ที่ วิธีการถอดตัวกันเลยของอาจารย์ตู่ ในห้อง DIY
 อายจัง  โทษทีครับ ที่เอาแต่ถาม ไม่อ่านให้ครบก่อน
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ประตูรถเปิดไม่ออกครับ(มีวิธีแก้ไขแล้วครับ พร้อมภาพปรากรอบ)