ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 พฤษภาคม 2024, 20:13:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอวิธีการถ่ายน้ำมันเพาเวอร์หน่อยครับมันถ่ายยังไง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีการถ่ายน้ำมันเพาเวอร์หน่อยครับมันถ่ายยังไง  (อ่าน 1519 ครั้ง)
tomjung
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 11:55:19 »

ขอวิธีการถ่ายน้ำมันเพาเวอร์หน่อยครับมันถ่ายยังไง
virot_2503
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 15:00:38 »

วิธีถ่ายง่ายครับ (ก๊อบเขามาอีกทีครับ)

1.ยกล้อหน้าให้ลอยทั้งสองข้างก่อน

2.หาอ่างที่ปากกว้างๆมารองใต้ท้องรรถ ตำแหน่งตรงกับกระปุกน้ำมัน Power

3.ดึงสายน้ำมันที่เป็นสายกลับ ที่ออกจากกระบอกสูบของของพวงมาลัย มันจะมีเข็มขัดรัดอยู่ แล้วน้ำมันๆจะไหลออกมาจากกระปุกและในกระบอกสูบนิดหน่อย

4.เปิดฝากระปุกออกเพื่อให้น้ำมันไหลออกจากกระปุกให้หมด แล้วก็ล้างมือให้สะอาด

5.เข้าไปในรถแล้วค่อยๆหมุนพวงมาลัยไปซ้ายให้สุด แล้วก็ขวาให้สุดนะครับ (ย้ำว่าต้องค่อยๆหมุนไม่งันมันจะกระเด็นเลอะเทอะห้องเครื่อง) ทำซ้ำสัก3-4รอบ

6.จากนั้นก็ประกอบสายน้ำมันกลับที่ตำแหน่งเดิม

ต่อไปต้องหาผู้ช่วยมาอีก 1 คนครับ เติมน้ำมัน1คน และก็หมุนพวงมาลัย1คน ห้ามให้น้ำมันแห้งกระปุกนะครับไม่งั้นงานเข้าแน่ๆ

7.เติมน้ำมันใส่ในกระปุกจนเต็มแล้วก็ค่อยๆหมุนพวงมาลัยไปทางซ้ายจนสุดแล้วก็ขวาจนสุดทำไปเรื่อยๆครับจนกว่าน้ำมันๆจะไม่ยุบจากกระปุก

8. สตาร์ทเครื่องยนต์ (บางครั้งน้ำมันจะยุบแล้วมากต้องระวังเติมให้ทัน) แล้วก็หมุพวงมลัยอีกจนกว่าน้ำมันจะไม่ยุบ

9.ดับเครื่อง เติมน้ำมันในกระปุกให้ได้ระดับ เสร็จแล้วครับ เก็บของนำรถ แล้วล้างคราบน้ำมันให้สะอาด
tomjung
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 16:58:38 »

เดี๋ยวจะลองดูครับ
virot_2503
ศิษย์พี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2013, 08:44:37 »

ครับ..ลองดู น่าจะเป็นวิธีที่ถูกต้องที่สุด ผมเคยอ่านคู่มือ Izusu ก็ประมาณนี้แหละ
แต่เวลาผมเปลี่ยนเอง ชอบลัดขั้นตอนและติดเครื่อง ให้ปั้มมันดันน้ำมันออกมาจนหมด
เสี่ยงปั้มพัง แต่เกลี้ยงดีครับ ..555
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอวิธีการถ่ายน้ำมันเพาเวอร์หน่อยครับมันถ่ายยังไง