ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
05 พฤษภาคม 2024, 10:19:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ช่วยด้วย อยู่ดีๆเครื่องดับ แล้วสตาทไม่ติดเลย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย อยู่ดีๆเครื่องดับ แล้วสตาทไม่ติดเลย  (อ่าน 1738 ครั้ง)
13May_
ศิษย์น้อง
**

ไม่กล้าเดิน...แล้วเมื่อไหร่จะก้าวหน้า

« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 00:58:46 »

เรื่องมีอยู่ว่า  ขับกลับมาบ้าน  ระหว่างขับมีอาการเชนเกียร์ในรอบต่ำ(2000  มันเชนเกียร์แล้ว แค่ออกตัวเอง AT นะครับ)

กลับมาถึงบ้าน  เลยเปิดฝากระโปรง  แล้วเอาไฟส่องดูมีไรผิดปกติไหม  ไม่มีครับ

เลยลองดึงปลั๊กหัวเทียนดูว่าสุบเดินครบไหม 

สูบหนึ่ง ดึงออก  เครื่องมีอาการจะดับ แล้วเสียบเข้าไป เครื่องเดินปกติ(ปกติ)
สูบสอง  ดึงออก  เครื่องมีอาการจะดับ แล้วเสียบเข้าไป เครื่องเดินปกติ(ปกติ)
สูบสาม ดึง ดึง ดึง ดึงไม่ออกครับ  แน่นมาก  เลยข้ามไป(เครื่องยังเดินปกติ)
สูบสี่  ดึงออก  ปุบ เครื่องดับเลย  ไม่มีอาการจะดับเหมือนสูบหนึ่ง  (-*-)

เลยเดินไปสตาทใหม่  ปรากฎว่าไม่ติดครับ  หน้าปัดไฟติดครบ  เหมือนปกติทุกอย่าง  ไม่มีไฟไหมกระพริบ หรือปกติอย่างไร

ฟังจากเสียงสตาทจากไดร์  ไดร์ก็ปั่นแรงอยู่  แบตลูกใหม่ด้วยนะครับ  คือไดร์มันทำงานปกติ  งงมาก  รถเป็นอะไร ทั้งที่ไม่มีอาการบ่งบอกมาก่อนหน้านี้เลย

โทรถามพี่ที่เคยเป็นหัวหน้าช่างฮอนด้า  บอกให้เช็คไฟจากปลั๊กหัวเทียน  ปรากฎว่าไม่มีไฟสปาร์คออกมาเลย  พี่เค้าเลยบอกเป็นที่ระบบไฟและ

ผมเลยงงเลยครับว่าจะเอาไงดี  แต่ที่แน่ๆพรุ่งนี้ได้เรียกรถยกมาบ้านแน่  แต่ที่ยังไม่เข้าใจคือ  เข้าร้านไดนาโมให้มันไล่ไฟให้ดี  หรือเข้าอู่ดี

กลัวมันฟันราคาอีก  เพราะโดนตีราคาซ่อมเรื่องอื่นๆมาแล้วเป็นหมื่น  แต่พอไปเปลี่ยนเองเสียแค่หลักพัน

ไม่มีอู่รู้จักซะด้วยซิ  ผมอยู่แถวอ่อนนุชอะครับ  ไงช่วยแนะนำที  ซ่อมจนท้อแล้วT-T   รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
apinont007
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 01:47:46 »

ลองถอดขั้วแบตออกยังครับ  ขยิบตา

ไม่เน้นแรง แต่เน้นอยู่นานๆ และงามในคราวเดียวกัน
13May_
ศิษย์น้อง
**

ไม่กล้าเดิน...แล้วเมื่อไหร่จะก้าวหน้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 09:15:42 »

ลองถอดขั้วแบตออกยังครับ  ขยิบตา

ยังอะครับ  แต่ไม่เป็นไร ตอนนี้เช้าแล้วครับ  เรียกรถลากมาแล้ว  คงได้ไปเข้าอู่ตรงอ่อนนุช37

ไงใครพอทราบสาเหตุช่วยโพสไว้นิดนึงนะครับ  เผื่อไปเข้าอู่แล้วช่างบอกสาเหตุไม่ตรงกับคนที่เคยเป็น  จะได้รู้ว่าโดนฟันไหม

แล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบอีกทีครับ เศร้า เศร้า 

(เสียตังค์อีกแล้วเดือนนี้  เพิ่งเสียค่าล้อไปหมื่นกว่าบาท  เสียอีกแล้ว เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 12:19:28 »

จานจ่ายกับสายหัวเทียนครับ ลองเช็คดู จานจ่านก็ถอดมาทำความสะอาดได้ สายก็ดูสภาพทั่วไป แต่ เห้นกระทู้นู่นเรื่องคอล์ย ก็ไม่แน่ครับ ลองเช้คดู สามตัวนี้แหละ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
13May_
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 19:11:20 »

ขอโทษที่ตั้งหลายกระทู้ครับ  ได้ข้อสรุป  เปลี่ยนคอยย์สตาทครับ  หายแล้วครับ  ขอบคุณทุกๆคนครับ อายจัง ยิ้ม อายจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 21:42:44 »

ขอโทษที่ตั้งหลายกระทู้ครับ  ได้ข้อสรุป  เปลี่ยนคอยย์สตาทครับ  หายแล้วครับ  ขอบคุณทุกๆคนครับ อายจัง ยิ้ม อายจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ้อครับ ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ช่วยด้วย อยู่ดีๆเครื่องดับ แล้วสตาทไม่ติดเลย