ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
23 พฤษภาคม 2024, 00:05:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ชุดแนะนำ ราคาประหยัด 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดแนะนำ ราคาประหยัด  (อ่าน 8610 ครั้ง)
NEO
หนุ่มโสดย่านชิดลม
Gold Member
อาจารย์ปู่

My Name is NEO

« เมื่อ: 22 เมษายน 2008, 00:11:53 »

พอดีเมื่อวันหัสที่ 17 ไปเดิน Shop ที่ตลาดพูลทรัพย์มาครับได้ชุดมาดังนี้

Front Pioneer  DEH-P4050UB 5800
ลำโพงคู่หน้า Decar แยกชิ้น2000
ลำโพงคู่หลัง MIX สามทาง 1500

คุณภาพเสียงที่ให้เทียบกับราคาถือว่าคุ้มค่ามากๆ ครับ เอาไปให้เพื่อนๆ ฟัง แล้วจะถามก่อนบอกว่าติดไรมาบ้าง ทุกคนจะบอกว่าติด Amp ติด Sub มาด้วยแน่ๆ แต่พอบอก งงกันหมดเลยครับ  ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องยี่ห้อ เพราะ MIX ผมก็ไม่แน่ใจ copy มาจาก MTX ไหม เพราะไม่เคยได้ยินยี่ห้อ MIX เลย    ผมก็ขอแนะนำเป็นชุดประหยัด คุ้มค่าอีกชุดนึงครับ

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2008, 12:24:00 »

ผมว่าผมชอบเสียงเค้านะ ฟังแล้วอิ่มดี ทุ้มลึก จากหลัง กลางแหลมจากหน้า เข้าท่าครับ

ผมอยากจะได้ทุ้มกลาง ใส่ประตูหน้า EK บ้าง แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ จะเป็นกลางแหลมซะส่วนใหญ่  ใครทราบแนะนำหน่อยนะครับ เพราะด้านหน้าผมติด Top panel กลางแหลมมาแล้ว แต่ขาดทุ้มกลาง อยากกกกกกก  อายจัง

NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008, 00:46:12 »

ผมว่าผมชอบเสียงเค้านะ ฟังแล้วอิ่มดี ทุ้มลึก จากหลัง กลางแหลมจากหน้า เข้าท่าครับ

ผมอยากจะได้ทุ้มกลาง ใส่ประตูหน้า EK บ้าง แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ จะเป็นกลางแหลมซะส่วนใหญ่  ใครทราบแนะนำหน่อยนะครับ เพราะด้านหน้าผมติด Top panel กลางแหลมมาแล้ว แต่ขาดทุ้มกลาง อยากกกกกกก  อายจัง

ไปเดินหา พูลทรัพย์เลยดีกว่าพี่  ไปเมื่อไหร่ดี อิอิอิ   เห็นเค้าว่า MTX ก็ได้ทุ้มอยู่นะ แต่ต้องลองฟังดูน่ะ

ส่วนรถผมที่คู่หน้าไม่มีทุ้มเนี่ย ผมว่าน่าจะเกิดจาก Cross Over ก่อนเข้าลำโพงด้วยแหละ มันคงกรองเอาเสียงความถี่ต่ำ ออกไปหมด เดี๋ยวจะลองแงะๆ ก็ว่า Cross Over ตัวนั้นปรับแต่งอะไรได้บ้าง ป่าวเอาเสียงทุ้มขึ้นมาได้บ้าง

OFFSIDE
Gold Member
อาจารย์ปู่

แรงตามตังค์ พังตามตีน....

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008, 17:52:29 »

กำลังอยากได้ 6x9 พอดี  แต่ตลาดนั้นเขาจอดรถที่ไหนครับ หาจอดยากจัง :'(

อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง รู้ว่าไม่มีตังค์ขับเดิมๆ   ^______^
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2008, 20:39:54 »

ราคากับคุณภาพ คุ้มค่าจริงๆครับ    ยิ้มเท่ห์

NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2008, 02:03:48 »

กำลังอยากได้ 6x9 พอดี  แต่ตลาดนั้นเขาจอดรถที่ไหนครับ หาจอดยากจัง :'(

ด้านหลังพี่ มีที่จอดรถอยู่เพียบเลยครับ

NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2008, 02:04:19 »

ราคากับคุณภาพ คุ้มค่าจริงๆครับ    ยิ้มเท่ห์

อย่างงี้แหละ ยุคประหยัด

kingkong88
ลิ่วล้อของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2008, 03:22:30 »

อยากฟังเสียงจัง มีตติ้งขอฟังนะเปิดเพลงเพราะด้วยนะ เดี๋ยวเอาผู้คุมงบไปฟังด้วย ยิ้ม

NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2008, 10:54:22 »

อยากฟังเสียงจัง มีตติ้งขอฟังนะเปิดเพลงเพราะด้วยนะ เดี๋ยวเอาผู้คุมงบไปฟังด้วย ยิ้ม

ได้เลยครับพี่   

nujaja26
Gold Member
ศิษย์น้อง

"ลั่นล้าได้ทั้งวัน"

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2008, 17:47:09 »

มีเพื่อนโทรมาบอกจะขายเครื่องเสียงอ่ะค่ะบอกว่าจะติดแก๊ซก้อเลยต้องขาย
มีลำโพง 5 นิ้วครึ่ง 1 คู่
ลำโพง 6 นิ้ว 1 คู่
มี sub
มี pre
มี amp

แต่จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะรัย แล้วราคาเท่าไหร่ แต่เพื่อนบอกว่าขายให้ทั้งชุดพร้อมติดตั้งให้
ราคาประมาณ 10,000 อ่ะค่ะมันถูกหรือแพงอ่ะค่ะ (หรือจะโดนฟันอีกแล้วเนี้ย)

แต่ว่ารถไม่ค่อยได้ขับไปไหนส่วนใหญ่จะจอดที่บ้าน ขับเฉพาะไปต่างจังหวัดและกลางคืนไปเที่ยว
นานๆ ไปที เดือนหนึ่งขับรถไม่เกิน 5 ครั้ง เครื่องเสียงในรถก้อ pioneer ธรรมดา อ่ะค่ะ
มีครายแนะนำได้มั่งอ่ะค่ะ ว่าต้องซื้ออะรัยเพิ่มบ้างอ่ะ ซื้อรถมาจอดอ่ะค่ะ

ขยิบตา ขยิบตา

Ton_Dezember
Gold Member
อาจารย์ปู่

เพชฌฆาตหน้าตัวเมีย No.323

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2008, 17:58:37 »

มีเพื่อนโทรมาบอกจะขายเครื่องเสียงอ่ะค่ะบอกว่าจะติดแก๊ซก้อเลยต้องขาย
มี sub
มี pre
มี amp

แต่จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะรัย แล้วราคาเท่าไหร่ แต่เพื่อนบอกว่าขายให้ทั้งชุดพร้อมติดตั้งให้
ราคาประมาณ 10,000 อ่ะค่ะมันถูกหรือแพงอ่ะค่ะ (หรือจะโดนฟันอีกแล้วเนี้ย)

แต่ว่ารถไม่ค่อยได้ขับไปไหนส่วนใหญ่จะจอดที่บ้าน ขับเฉพาะไปต่างจังหวัดและกลางคืนไปเที่ยว
นานๆ ไปที เดือนหนึ่งขับรถไม่เกิน 5 ครั้ง เครื่องเสียงในรถก้อ pioneer ธรรมดา อ่ะค่ะ
มีครายแนะนำได้มั่งอ่ะค่ะ ว่าต้องซื้ออะรัยเพิ่มบ้างอ่ะ ซื้อรถมาจอดอ่ะค่ะ

ไม่มีตู้ชิมิ จาจา

พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์

NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2008, 01:32:55 »

มี sub
มี pre
มี amp

ต้องดูยี่ห้อก่อนครับ ว่ายี่ห้ออะไร สภาพเป็นยังไง

ถ้าใช้รถน้อยๆ อยากเพิ่มเติมเนี่ย ผมว่า ลงลำโพง คู่หน้าดีๆ แล้ว หลัง 6*9 ดีๆ รวมเป็น 4 ตัวก็น่าจะจบนะครับ

ว่าแต่ front pioneer รุ่นไหนหรอครับ

nujaja26
Gold Member
ศิษย์น้อง

"ลั่นล้าได้ทั้งวัน"

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2008, 15:37:52 »

ได้ยี่ห้อมาแล้วค่ะ
ลำโพง MTX ขนาด 6 นิ้วครึ่ง 1 คู่ ,Pioneer  ขนาด 4นิ้วครึ้ง 1 คู่
Pre amp ยี่ห้อ Perfosmance japan
Amp 4 Channel  ยี่ห้อ Passion ขับกลางแหลม
Amp  2 Channel ยี่ห้อ Boston
Twister ยี่ห้อ Boswick   1 คู่
ดอก Sup  พร้อมตู้สูท MDS พร้อมชุดสายไฟ+สัญญาณ

ทั้งหมด 10,000 บาทกับเศษนิดหน่อย ติดตั้งให้ด้วยอ่ะค่ะ
แพงไหมเอ๋ย ถ้าเอาต้องโอนตั้งไปวันนี้ 5,000 อ่ะค่ะ
จะได้โอนไปก่อนอ่ะแต่ front ยี่ห้อ Zulex ไม่ขายอ่ะค่ะ

chaiyutj
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 09:00:40 »

ผมลงมาแล้วครับแต่อยากลงเพิ่ม อยากได้ลำโพงเพิ่ม 1 คู่ กับ แอร์เพิ่มสักตัว  ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ได้ยินชื่อตลาดพูนทรัพย์มานานแล้วครับแต่ไม่รู้อยู่ตรงไหน  และร้านไหนดีครับ ของผมลงมาแล้วดังนี้ครับ
Pioneer P5950 DVD      5950 DVD
zulux 777TsL บูตเตอร์      777TS
เสา      บูตเตอร์
ลำโพงแยกชิ้น 6" คู่หน้าคู่ ทวิสเตอร์ focal  165a1      165 a1
ลำโพงแยกชิ้น 6" คู่หนังคู่ ทวิสเตอร์ focal  165a1      165 a1
แด้ม      3แผ่น
sub 10 Prism      1ดอก
am 4 CH  Prism       80.4
ตีตู้      
หน้ากากแปลง
การเดินใช้แอมขยายคู่หน้า 1 คู่ และใช้ฟร้อนขยายคู่หลัง  ผมว่ายังไม่แน่นพอครับ เลยอยากเพิ่มอีกนึดนึงช่วยแนะนำหน่อยครับ      
joe2522
Gold Member
อาจารย์ปู่

MoJoeMoJo

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 09:03:57 »

ได้เสียงถูกใจ ในแบบ DIY ชิมิเพ่โอม...  ยิ้ม

taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 10:25:23 »

ได้เสียงถูกใจ ในแบบ DIY ชิมิเพ่โอม...  ยิ้ม

ยิ้มเท่ห์  ชอบมากเลย ทำเองแล้วถูกใจมากๆ ชอบๆๆครับ

NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 11:31:51 »

ผมลงมาแล้วครับแต่อยากลงเพิ่ม อยากได้ลำโพงเพิ่ม 1 คู่ กับ แอร์เพิ่มสักตัว  ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ได้ยินชื่อตลาดพูนทรัพย์มานานแล้วครับแต่ไม่รู้อยู่ตรงไหน  และร้านไหนดีครับ ของผมลงมาแล้วดังนี้ครับ
Pioneer P5950 DVD      5950 DVD
zulux 777TsL บูตเตอร์      777TS
เสา      บูตเตอร์
ลำโพงแยกชิ้น 6" คู่หน้าคู่ ทวิสเตอร์ focal  165a1      165 a1
ลำโพงแยกชิ้น 6" คู่หนังคู่ ทวิสเตอร์ focal  165a1      165 a1
แด้ม      3แผ่น
sub 10 Prism      1ดอก
am 4 CH  Prism       80.4
ตีตู้      
หน้ากากแปลง
การเดินใช้แอมขยายคู่หน้า 1 คู่ และใช้ฟร้อนขยายคู่หลัง  ผมว่ายังไม่แน่นพอครับ เลยอยากเพิ่มอีกนึดนึงช่วยแนะนำหน่อยครับ      

เอา amp 5 ch มาลงเลยดีกว่ามั้ยพี่ หรือถ้าเสียดาย amp ตัวเก่า ก็ซื้อ Pre มา แล้ว ซื้อ amp เพิ่มอีกหนึ่งตัวเอามาขับ Sub อย่างเดียว ส่วนตัวเก่าก็เอามาขับลำโพงหน้าหลัง  แต่ front ตัวนี้มามี subout อยู่แล้วนี่หว่า อาจจะไม่ต้องใช้ preamp แระมั้งครับ

สรุปง่ายๆ แบบ save ที่สุด ซื้อ amp มาอีก 1 ตัว 2 ch แล้วทำเป็น 1 ch เอามาขับ sub อย่างเดียวโดยรับสัญญาณจาก Subout ของ front ครับ  ( ผมไม่แน่ใจนะว่าจะมี amp แบบ1 CH.  อีกมั้ย )

ส่วนร้านที่ผมไปทำนั้นชื่อว่าร้านสมชาน ออดิโอ้ครับ ยังเลยไปเดินดูและเช็คราคาหลายๆ ร้านดูนะครับ

ping
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 14:16:00 »

อยากได้ลำโพงคู่หลังอย่างเดี่ยว มีไหมคับผม
แนะนำหน่อยสิคับผม
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 14:53:01 »

อยากได้ลำโพงคู่หลังอย่างเดี่ยว มีไหมคับผม
แนะนำหน่อยสิคับผม
  แนะนำของ Prism  ครับ อายจัง อายจัง

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 14:56:07 »

แนะนำของ Prism  ครับ อายจัง อายจัง
  จะเป็นแยกชิ้น 2 ทาง หรือ  6*9  ก็ได้ครับ ไม่ต้องมีแอมป์ ก็สามารถจบได้ในคู่เดียว  ผมเคยติด 6*9 นิ้ว แบบ 4 ทางเสียงออกครบเลยครับเพียงแต่ว่าเบสลงไม่ลึกเท่าซับ  แต่ถ้าฟังในรถ แจ่มครับ  เออ ตีแผงไม้ข้างหลังดีๆครับช่วยได้ เอาหนาสัก 16 มิลขึ้น

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2008, 19:50:41 »

จะเป็นแยกชิ้น 2 ทาง หรือ  6*9  ก็ได้ครับ ไม่ต้องมีแอมป์ ก็สามารถจบได้ในคู่เดียว  ผมเคยติด 6*9 นิ้ว แบบ 4 ทางเสียงออกครบเลยครับเพียงแต่ว่าเบสลงไม่ลึกเท่าซับ  แต่ถ้าฟังในรถ แจ่มครับ  เออ ตีแผงไม้ข้างหลังดีๆครับช่วยได้ เอาหนาสัก 16 มิลขึ้น

ราคาคู่ละเท่าไหร่ครับ

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2008, 21:12:32 »

ราคาคู่ละเท่าไหร่ครับ
  ผมเคยใส่แบบ 6*9  นิ้วรวมชิ้น  4  ทางราคาเมื่อประมาณ4 ปีมาแล้ว 4900 ครับ ตอนนั้นพอดีไม่ได้อยากใส่ซับเพราะจะเก็บพื้นที่ฝากระโปรงหลังไว้เก็บของ แต่เคยสอบถามราคาแบบ 6*9 นิ้ว 3 ทางราคาตอนนั้นประมาณ 5500 +ประมาณ 1000 ครับ แพงหน่อยแต่เสียงดี ผมว่าคุ้มนะครับยังไงถ้าสนใจจริงลองฟังที่ร้านที่จะติดตั้งอีกทีก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นแบบแยกชิ้นราคาจะแรงขึ้นกว่านี้อีกเท่าตัวนะครับ ( ยี่ห้อ PRISM )แต่ถ้าต่อผ่านแอมป์ เสียงก็จะแน่นขึ้นครับ   เออลืมบอกไปครับ ผมเสียค่าตีแผงไม้อีกประมาณ  2000  ครับตีแผงหลังแทนแผงเดิมเลยนะครับ  และบริเวณที่จะติดลำโพงตีเอียงยกขึ้นให้หน้าลำโพงเอียงมาข้างหน้า   ถ้าสงสัยหรือผมพิมพ์แล้วอ่านงงๆๆ  โทรถามได้นะครับ  0831658468 อายจัง ยิ้มกว้างๆ

NEO
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2008, 12:15:01 »

ผมเคยใส่แบบ 6*9  นิ้วรวมชิ้น  4  ทางราคาเมื่อประมาณ4 ปีมาแล้ว 4900 ครับ ตอนนั้นพอดีไม่ได้อยากใส่ซับเพราะจะเก็บพื้นที่ฝากระโปรงหลังไว้เก็บของ แต่เคยสอบถามราคาแบบ 6*9 นิ้ว 3 ทางราคาตอนนั้นประมาณ 5500 +ประมาณ 1000 ครับ แพงหน่อยแต่เสียงดี ผมว่าคุ้มนะครับยังไงถ้าสนใจจริงลองฟังที่ร้านที่จะติดตั้งอีกทีก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นแบบแยกชิ้นราคาจะแรงขึ้นกว่านี้อีกเท่าตัวนะครับ ( ยี่ห้อ PRISM )แต่ถ้าต่อผ่านแอมป์ เสียงก็จะแน่นขึ้นครับ   เออลืมบอกไปครับ ผมเสียค่าตีแผงไม้อีกประมาณ  2000  ครับตีแผงหลังแทนแผงเดิมเลยนะครับ  และบริเวณที่จะติดลำโพงตีเอียงยกขึ้นให้หน้าลำโพงเอียงมาข้างหน้า   ถ้าสงสัยหรือผมพิมพ์แล้วอ่านงงๆๆ  โทรถามได้นะครับ  0831658468 อายจัง ยิ้มกว้างๆ

อยู่แถวไหนหรอ น่าลองฟังเสียงหน่อย

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #23 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2008, 19:15:22 »

อยู่แถวไหนหรอ น่าลองฟังเสียงหน่อย
ขอโทษทีครับพอดีติดคันเก่า ขายไปแล้วรถอีคาร์ครับ ตอนนี้ใช้ตาโต แต่ลงซับแทนแล้วครับเพราะอยากได้เสียงเบสที่ลงลึก  ถ้าสนใจจริงลองหาฟังที่ร้านที่ขายดีกว่าครับ ลองดูว่าเสียงถูกใจรึเปล่า อายจัง ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ชุดแนะนำ ราคาประหยัด