ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
22 พฤษภาคม 2024, 18:41:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: civic 2010 ติดแก๊ส 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: civic 2010 ติดแก๊ส  (อ่าน 19955 ครั้ง)
kawaii26
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 18 มกราคม 2010, 15:25:59 »

กำลังออก รถ civic ใหม่ค่อ อยากสอบถามเรื่องการสิ้นเปลืองน้ำมันอ่ะค่ะ ว่ากี่โลลิตร  ขับในเมืองนะค่ะ
แล้วถ้านำไปติดแก๊สจะมีปัญหาอ่ะไรหรือเปล่าวค่ะ เพราะที่ดู ๆ ที่โพสต์ไว้ ส่วนมากจะมีแต่รุ่นเก่าอ่ะค่ะ

รบกวนชาวยตอบทีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
CW
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มกราคม 2010, 21:41:26 »

ของผมเป็นcivic 2009 ครับติดตั้งแต่ป้ายแดงวิ่งมา 3500 โลยังไม่มีปัญหาครับใช้ยี่ฮ่อlovatoครับ           
wowo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 09:57:33 »

ดีคร้าบ...ของผม 2010 1.8 E ( AT ) NAVI   อ่ะน้า
วิ่งในเมืองก็ 12 - 13 กม./ ลิตร  อ่ะ
ระยะไกลก็  13 กว่าๆอ่ะน่ะ    ความเร็วประมาน 120 -  130  อ่ะน่ะ
รถใหม่ขนาดนี้อย่าติดเลย...เสียดายของ
ไว้ไห้หมดระยะประกัน  หรือให้เก่า ก่อนระกันค่อยติดอ่ะน่ะ
 ยิ้มเท่ห์ ลังเล ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เนี่ย ๆ ๆ คิดถึง นู๋ มั้ย

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 10:49:18 »

จุมพิต

ผม Civic 2008 ติดเมื่อ กม.17,000 ตอนนี้เกือบ เจ็ดหมื่นแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้หัวฉีด ออโทนิค  จุมพิต
ARMcivicRY
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 12:58:30 »

ขยิบตา
ไม่แน่ใจนะครับ
เพราะของผม Civic 2008 ติดมาก็มีอาการสะดุ้ดนิดหน่อยครับ.
แต่ถือว่าปกติ(ช่างเขาบอกมานะครับ)
ก็ต้องเข้าใจว่ามันไม่ใช่น้ำมันนะ อายจัง
284665
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010, 19:18:11 »

รถผม civic 2009 1.8 E  วิ่งได้ 7000 กม จะติดแก๊สหัวฉีด แบบ NGV \ LPG แบบใหนดีกว่ากันครับ ช่วยแนะนำด่วนครับ
poosan
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010, 14:02:39 »

NGV ดีกว่าแน่นอนค่ะ เพราะไทยเราผลิตได้เอง ไม่ต้องนำเข้า แล้วราคาจะถูกกว่า แต่จะเสียค่าติดตั้งแพงกว่า LPG
CW
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010, 22:29:44 »

ของผมติดตั้งแก๊สตั้งแต่ป้ายแดงครับเป็นcivic2009 ครับรุ่นนี้ติดngvแล้วมีปัญหาคือบ่าวาวล์ทรุดครับเพราะบ่าวาวล์hondaจะบางกว่ารุ่นอื่นlpg จะใช้ดีกว่าครับของผมเป็นlpgยี่ฮ่อ lovatoครับติดต่อสอบถามเบอร์0898970167 ดูครับ
rockarythm
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010, 08:54:15 »

ใจเย็น ๆ นะครับ ลองหาข้อมูลให้มาก ๆ ก่อนนะ
ต้องได้รถมาใช้งานก่อนครับ ดูว่าใช้งานมากขนาดไหน
แล้วคำนวณราคาน้ำมันเทียบกับแก๊สแล้วจะรู้ว่าจุดคุ้มทุนจะใช้เวลากี่ปี
ติดแก๊สน่าจะเสียประกันเลยนะครับ ลองพิจารณาดูให้รอบคอบครับผม

ส่วนจะ NGV หรือ LPG นั้นมีข้อดีข้อเสียต่าง ๆ กัน
ผู้ใช้ต้องเลือกเองว่ารับข้อดีข้อเสียของอันไหนได้ครับ หรืออันไหนเหมาะสมกับตัวเองมากที่สุดครับ
eak001
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 12:00:07 »

ขยิบตา
ไม่แน่ใจนะครับ
เพราะของผม Civic 2008 ติดมาก็มีอาการสะดุ้ดนิดหน่อยครับ.
แต่ถือว่าปกติ(ช่างเขาบอกมานะครับ)
ก็ต้องเข้าใจว่ามันไม่ใช่น้ำมันนะ อายจัง
จูนใหม่เถอะครับ จูนดีๆมันต้องไม่กระตุกหรือสะดุด ลองวิ่งจูนทุกช่วงดูครับ
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 18:38:10 »

ดีคนละแบบ คับ แต่ LPG ข้อดีเยอะกว่า
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 เมษายน 2010, 19:19:30 »

NGV ดีกว่าแน่นอนค่ะ เพราะไทยเราผลิตได้เอง ไม่ต้องนำเข้า แล้วราคาจะถูกกว่า แต่จะเสียค่าติดตั้งแพงกว่า LPG

ขอนิดนึงนะครับ

lpg เราก็ผลิตได้เองครับ ได้เยอะด้วยขอบอก ไอ้ที่บอกนำเข้านะ...............

สมมุติ นะครับ ว่าถ้าผลิตเอง   ขายเองในประเทศได้ราคา  1 หน่วย ต่อ 300 บาท

แต่ถ้า                     ส่งไปขายต่างประเทศได้    1 หน่วย ต่อ 900 บาท ถ้าคุณเป็นนักธุรกิจจะเลือกแบบไหน ขยิบตา ขยิบตา

เท่านั้นยังไม่พอ

ทำเป็นเนียนว่าไม่พอใช้ ต้องนำเข้ามาจากต่างประเทศ จะเกิดอะไรขึ้น  รูดซิบปาก

ก็อ้างได้ว่าซื้อมาแพง(โดยที่ไม่ได้ซื้อ) ก็ต้องขายให้แพงเพื่อไม่ขาดทุน ทำให้สามารถขึ้นราคาได้อย่างเนียนๆ   โกรธ โกรธ โกรธ

NGV ผลิตได้เองใช่ครับ  แต่เก็บเองไม่ค่อยได้ครับ

ไอ้พวก..... พยายามดันให้ขายได้เพราะ  มันไม่มีที่เก็บไงครับ

สิ่งที่สำคัญคือท่อส่งยาวๆไกลๆที่มาจากเพื่อนบ้านอ่ะครับ  เค้าปล่อยให้มาทุกวันแต่คนใช้น้อย

อีกสมมุติครับ

ทำสัญญาซื้อ วันล่ะ 1000 กก แต่ขายออกไปได้แค่ 500 กก ส่วนที่เหลือเก็บ(ยังไงหว่า  อยากรู้จริงๆ)  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อีกนิดนึง  ถังเปล่าหนัก 100 กก จุngvได้แค่ 10 กว่าโลเอง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  มันเก็บยากเพราะแรงดันมหาศาล ถังมันเลยต้องโครตหนาราคาเลยโครตแพง

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ขอโทษ จกท ด้วยครับออกทะเลไปไกลเลย

ปกติ ขับในเมือง น้ำมันน่าจะได้อยู่ 9-12 กม/ลิตร ครับ แล้วแต่ลักษณะการขับ อายจัง

รถผม ปี 2006 วิ่งแก๊สไปเกือบ2ปี 7 หมื่นกว่าโลแล้วครับ จุมพิต เลยจุดคุ้มไปนานและ

ถ้าใช้รถต่อวันไม่เยอะก็น้ำมันดีกว่าครับ  แต่ถ้าใช้กลางๆถึงเยอะติดแก๊สดีกว่า

รถใหม่ เอามาวิ่งน้ำก่อนซักหน่อย ดีกว่า เพราะถ้าติดไปแล้วเครื่องจะหมดประกัน แล้วจะงานเข้า

พอมั่นใจแล้วว่าเครื่องดีไม่มีปัญหาก็ลุยได้เลยครับ  

จะเลือกติด L หรือ N ศึกษาข้อดีข้อเสียดูก่อนดีกว่าครับ

รวมไปถึงปั้มในบริเวรที่ใช้รถประจำว่ามีเยอะพอ สะดวกมั้ย จุมพิต ประกอบการตัดสินใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2010, 19:28:49 โดย kapum » บันทึกการเข้า

ARMcivicRY
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 เมษายน 2010, 09:45:03 »

จูนใหม่เถอะครับ จูนดีๆมันต้องไม่กระตุกหรือสะดุด ลองวิ่งจูนทุกช่วงดูครับ
ครับพี่ ผมลองจูนแล้ว....จูนอีก ก็ไม่หายซะที ไม่รู้เป็นอาราย ทำได้อย่างเดียวคือทำใจครับ(ผมปลงแล้วพี่ ขอบคุณมาก) ลังเล
MAWIN
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 เมษายน 2010, 13:00:34 »

fd ค่าติดแก๊ส lpg ราคาประมาณเท่าไหร่กันล่ะครับ
 อายจัง ติดแก็สเสียดายรถ เติมน้ำมันเสียดายตังค์ :'(
eak001
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 เมษายน 2010, 14:44:24 »

ครับพี่ ผมลองจูนแล้ว....จูนอีก ก็ไม่หายซะที ไม่รู้เป็นอาราย ทำได้อย่างเดียวคือทำใจครับ(ผมปลงแล้วพี่ ขอบคุณมาก) ลังเล
ติดของอะไรมาเหรอครับ ถ้าของออโทนิกผมช่วยดูให้ได้นะครับ อยู่แถวบางกะปิ ถ้าอยู่ใกล้ว่างๆเอามาให้ดูได้
ARMcivicRY
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 12:20:53 »

ติดของอะไรมาเหรอครับ ถ้าของออโทนิกผมช่วยดูให้ได้นะครับ อยู่แถวบางกะปิ ถ้าอยู่ใกล้ว่างๆเอามาให้ดูได้
ครับพี่ขอบคุณครับ ผมอยู่ระยองครับ ผมพึ่งลองเข้าไปจูนใหม่ครับ(ที่ร้านเดิมครับ) รู้สึกว่าจะดีขึ้นนะ. ยิ้มกว้างๆ แต่ที่ผมเขาไปที่ร้านเพราะว่าผมวิ่งได้ระยะทางน้อยกว่าเดิมครับ ผมเลยเข้าไปให้ช่างเช็ค ปรากฏว่ามีจุดที่รั่วอยู่ครับไม่แน่ใจว่าเป็นกล่องอารายดำๆ(ECU ไม่แน่ใจ)เรียกไม่ถูกครับ มันรั่วที่ข้อต่อสายครับไม่แน่น ก็เปลี่ยนตัวล็อกใหม่ก็ใช้ได้ครับ แล้วก็จูนใหม่ ดีขึ้นครับ. ยิ้ม ตอนนี้ก็ปกติแล้วพี่ ผมใช่หม้อต้มของ Tomosetto
Jamnong
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2010, 01:10:19 »

รถคันไหนบ้างตอนแรก ๆ เติมแก๊สรู้สึกว่า จะเติมได้เยอะ สังเกตตามราคา พอมาตอนหลังๆ ซักจะลดลงมาประมาณ 20 บาท อยากทราบว่ารถคนอื่นเป็นแบบนี้หรือไม่ มีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้าง ขอบคุณที่ชี้แนะ
ari.tuch
Gold Member
จอมยุทธ

> civic club no. 592 <

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2010, 09:20:36 »

ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: civic 2010 ติดแก๊ส