ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
10 พฤษภาคม 2024, 12:26:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ช่วยทีครับ ขับรถออกตัวแล้วรถสั่นครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับ ขับรถออกตัวแล้วรถสั่นครับ  (อ่าน 24311 ครั้ง)
nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 23:07:15 »

ขอผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ  คือว่าตอนนี้เวลาขับรถแล้วค่อยๆออกตัว(ใช้เกียร์ 1 คับ) รถมันสั่นครับ  ไม่ทราบว่าครัชหมดรึเปล่าครับ(ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์)  ท่านใดพอจะทราบอาการนี้บ้างครับ อายจัง
Ton_Dezember
Gold Member
อาจารย์ปู่

เพชฌฆาตหน้าตัวเมีย No.323

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 23:11:46 »

ถ้าคิดว่าครัชหมด   ลองออกตัวด้วยเกียร์สามดูครับว่าออกได้เปล่า หรือว่างปล่อบครัชหมดรอบขึ้นแต่รถไม่วิ่ง นั้นคือครัชหมดครับ

ที่บอกว่าออกตัวแล้วสั่นนั้นเป็นเพราะยางแทนเครื่องขาดหรืเปล่าครับ  ไม่งั้นท่านก็คงใส่บูธยูริเทรนแน่นอน

พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์

nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 23:24:02 »

ถ้าคิดว่าครัชหมด   ลองออกตัวด้วยเกียร์สามดูครับว่าออกได้เปล่า หรือว่างปล่อบครัชหมดรอบขึ้นแต่รถไม่วิ่ง นั้นคือครัชหมดครับ

ที่บอกว่าออกตัวแล้วสั่นนั้นเป็นเพราะยางแทนเครื่องขาดหรืเปล่าครับ  ไม่งั้นท่านก็คงใส่บูธยูริเทรนแน่นอน
ขอบคุณครับพรุ่งนี้จะลองดูครับ
ไม่เข้าใจครับ (หรือว่างปล่อบครัชหมดรอบขึ้นแต่รถไม่วิ่ง นั้นคือครัชหมดครับ)
ส่วนเรื่องยางแท่นเครื่องคงไม่น่าใช่ครับ เพราะอาการสั่นมันเกิดในจังหวะที่ค่อยปล่อยครัชและค่อยๆออกตัวครับ หากออกตัวในรอบสูงมันไม่สั่นครับ(ออกตัวเร็วๆคับไม่สั่นครับ)
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 23:29:14 »

คุณต้นเค้าน่าจะหมายถึง (หรือว่าปล่อยครัชหมดรอบขึ้นแต่รถไม่วิ่ง นั้นคือครัชหมดครับ)

ความเห็นผม คิดว่าอาจจะเป้นที่หวีครัสก็ได้ครับ โดยมากถ้าขับแรกๆมีอาการไม๊หรือมีอาการหลังจากเหยีบบคลัสไปหลายๆครั้งแล้วครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 23:38:06 »

คุณต้นเค้าน่าจะหมายถึง (หรือว่าปล่อยครัชหมดรอบขึ้นแต่รถไม่วิ่ง นั้นคือครัชหมดครับ)

ความเห็นผม คิดว่าอาจจะเป้นที่หวีครัสก็ได้ครับ โดยมากถ้าขับแรกๆมีอาการไม๊หรือมีอาการหลังจากเหยีบบคลัสไปหลายๆครั้งแล้วครับ

มันจะเป็นหลังจากเหยียบครัชไปหลายๆครั้งแล้วครับ (ขับแรกแรกๆไม่เป็น)
และถ้าเป็นที่หวีครัชต้องแก้ยังไงครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 23:53:22 »

มันจะเป็นหลังจากเหยียบครัชไปหลายๆครั้งแล้วครับ (ขับแรกแรกๆไม่เป็น)
และถ้าเป็นที่หวีครัชต้องแก้ยังไงครับ
งั้นน่าจะเป็นที่หวีคลัสล้า โดยมากจะมีอาการหลังจากเหยีบบคลัสไปหลายๆครั้ง เจ้าหวีคลัสทำหน้าที่คล้ายสปริงกดคลัสอีกทีนึง ถ้าเริ่มล้า เวลากดๆปล่อยๆมันจะไม่คืนตัวมันก็กดได้ไม่ดี
แก้ไขโดยการเปลี่ยนครับของแท้ราคาหลักพันต้นๆ(จำไม่ค่อยได้) โดยมาจะเปลี่ยนคลัสไปด้วยเลย แต่ลองรื้อมาดูก่อนครับว่าคลัสใกล้จะหมดล่ะยัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 20:52:47 »

งั้นน่าจะเป็นที่หวีคลัสล้า โดยมากจะมีอาการหลังจากเหยีบบคลัสไปหลายๆครั้ง เจ้าหวีคลัสทำหน้าที่คล้ายสปริงกดคลัสอีกทีนึง ถ้าเริ่มล้า เวลากดๆปล่อยๆมันจะไม่คืนตัวมันก็กดได้ไม่ดี
แก้ไขโดยการเปลี่ยนครับของแท้ราคาหลักพันต้นๆ(จำไม่ค่อยได้) โดยมาจะเปลี่ยนคลัสไปด้วยเลย แต่ลองรื้อมาดูก่อนครับว่าคลัสใกล้จะหมดล่ะยัง
ขอบคุณมากครับ
dazz_nakrab
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

WLC No.749 ทีมงานไม่หล่อ แต่จน

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 20:56:10 »

ความรู้ดีๆอีกแล้วครับท่าน จุมพิต จุมพิต
se278
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 13:28:53 »

ขอผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ  คือว่าตอนนี้เวลาขับรถแล้วค่อยๆออกตัว(ใช้เกียร์ 1 คับ) รถมันสั่นครับ  ไม่ทราบว่าครัชหมดรึเปล่าครับ(ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์)  ท่านใดพอจะทราบอาการนี้บ้างครับ อายจัง

ตอบแบบไม่เห็นรถนะครับ

เกียร์ธรรมดานะครับ การสั่นคือเครื่องสะท้านนะครับ ไม่ใช่เครื่องยนต์กระตุกนะครับ เดาว่าอาการคล้ายหวีคลัชท์ล้า ไม่งั้นก็ยางแท่นเครื่องขาด คลัชท์หมดมันจะลื่นคือเร่งรอบขึ้นแต่ล้อไม่ค่อยหมุน เร่งแรงๆมีกลิ่นไหม้ครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 15:25:29 »

ตอบแบบไม่เห็นรถนะครับ

เกียร์ธรรมดานะครับ การสั่นคือเครื่องสะท้านนะครับ ไม่ใช่เครื่องยนต์กระตุกนะครับ เดาว่าอาการคล้ายหวีคลัชท์ล้า ไม่งั้นก็ยางแท่นเครื่องขาด คลัชท์หมดมันจะลื่นคือเร่งรอบขึ้นแต่ล้อไม่ค่อยหมุน เร่งแรงๆมีกลิ่นไหม้ครับ
    ถามหน่อยจิ รถคันเก่า เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน หวีคลัชล้า เวลาออกตัว หรือ คลานรอบต่ำเครื่องจะสะท้าน
พ่อบอกว่า หวีคลัชล้า ตัวหนอนล้ม แต่คลัชไม่หมด ( แต่เราก็ไม่เห็นสภาพ เพราะพ่อเป็นคนขับไปอู่ แล้วโทรมาบอก )
    พ่อเลยเอาไปอัดมาให้ใหม่ ก็ใช้ได้อีกนาน
ถ้าหวีคลัชล้าแต่ผ้าไม่หมด รถเก๋งเค้าจะอัดได้เหมือนกะบะป่าวหนอ ขยิบตา ขยิบตา

-casper-
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 15:42:16 »

เป็นเหมือนกันครับ  ตอนนี้ใส่ครัชทองแดงอยู่

เวลาออกตัวรู้สึก สะท้าน (แต่คงเป็นปกติของครัชทองแดง)

บางครั้งเวลาขับไปนานๆ มีความรู้สึกเหมือนครัชลื่น เป็นบางครั้ง

น่าจะเป็นที่อะไรหรอครับ   
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 15:44:12 »

เป็นเหมือนกันครับ  ตอนนี้ใส่ครัชทองแดงอยู่

เวลาออกตัวรู้สึก สะท้าน (แต่คงเป็นปกติของครัชทองแดง)

บางครั้งเวลาขับไปนานๆ มีความรู้สึกเหมือนครัชลื่น เป็นบางครั้ง

น่าจะเป็นที่อะไรหรอครับ   
ใส่คลัสทองแดงนานล่ะยังครับวิ่งไปกี่โลล่ะ ลังเล ลังเล

-casper-
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 15:53:02 »

ใส่คลัสทองแดงนานล่ะยังครับวิ่งไปกี่โลล่ะ ลังเล ลังเล

ประมาณ 2 ปี ได้ครับ

วิ่งไปประมาณ  5 หมื่น กว่าโลน่าจะได้ครับส่วนใหญ่ใช้ขับแบบปกติ ครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 16:07:16 »

ประมาณ 2 ปี ได้ครับ

วิ่งไปประมาณ  5 หมื่น กว่าโลน่าจะได้ครับส่วนใหญ่ใช้ขับแบบปกติ ครับ
หวีคลัสของแท้ไม๊ครับ ฟลายวีลตอนใส่ตอนแรกนู่น ได้เอาไปปรับหน้าไม่ไม๊อ่ะ ลังเล ลังเล

-casper-
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 16:09:25 »

หวีคลัสของแท้ไม๊ครับ ฟลายวีลตอนใส่ตอนแรกนู่น ได้เอาไปปรับหน้าไม่ไม๊อ่ะ ลังเล ลังเล

หวีแท้ครับ เอาไปเสริมแนบเป็น 2 ชั้น ฟลายวิล เอาไปปรับหน้ามาครับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 16:24:02 »

หวีแท้ครับ เอาไปเสริมแนบเป็น 2 ชั้น ฟลายวิล เอาไปปรับหน้ามาครับ

เอ มันก็ทำตามปกติหมดนี่นา ไม่น่าจะลื่นได้ ปกติคลัสทองแดงทนจะตาย  สงสัยต้องรื้อออกมาดูแล้วมั่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลังเล ลังเล ลังเล

se278
จอมยุทธ

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 18:03:07 »

ถามหน่อยจิ รถคันเก่า เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน หวีคลัชล้า เวลาออกตัว หรือ คลานรอบต่ำเครื่องจะสะท้าน
พ่อบอกว่า หวีคลัชล้า ตัวหนอนล้ม แต่คลัชไม่หมด ( แต่เราก็ไม่เห็นสภาพ เพราะพ่อเป็นคนขับไปอู่ แล้วโทรมาบอก )
    พ่อเลยเอาไปอัดมาให้ใหม่ ก็ใช้ได้อีกนาน
ถ้าหวีคลัชล้าแต่ผ้าไม่หมด รถเก๋งเค้าจะอัดได้เหมือนกะบะป่าวหนอ ขยิบตา ขยิบตา

สมัยก่อนการอัดผ้าคลัชท์ทำกันมากเพราะของใหม่มันแพง ส่วนมากรถบรรทุกขึ้นเขาลงห้วยเดี๋ยวก็ไหม้ยิ่งแถวเชียงใหม่ลำปางสมัยก่อนขึ้นขุนตาลเดินตามสิบล้อได้  สมัยนี้ร้านพวกนี้ล้มหายตายจากเยอะเพราะอะหลั่ยพวกนี้ถูกลงมาก หวีคลัชท์ล้าคืออาการที่สปริงกดคลัชท์มันล้า การแก้สมัยก่อนทำกันสองแบบสมัยนี้เขาเปลี่ยนอย่างเดียว สมัยลุงยังบ้าแข่งสมัยสนามม้าหนองฮ่อยังมุงใบตองตึง วิ่งกันอยู่แถวหลังค่ายเลาะคลองชลประทานเดี๋ยวนี้กลับบ้านจำไม่ได้แล้ว

สมัยนั้นจะเพิ่มแรงกดโดยการกลึงล้างขอบไฟล์วิลตรงบริเวณยึดรังคลัชท์ผลคือสปริงมันกดได้มากขึ้น แต่เสียของ อาการของหนอนล้าคือเสียงดังกับกระชาก นานๆไปคลัชท์ก็กระโดด หน้าไฟวิลเป็นคลื่น ปกติเขาออกแบบมาให้มันพังพอๆกับผ้าคลัชท์นอกจากว่าเราท่านจะ teen หนักไปนิด ออกตัวล้อไม่ลากนอนไม่หลับ อันนี้อายุก็ลดลง ก็คงเป็นแบบท่านว่าคือผ้ายังไม่หมดแต่หนอนล้า ครับ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 19:00:47 »

สมัยก่อนการอัดผ้าคลัชท์ทำกันมากเพราะของใหม่มันแพง ส่วนมากรถบรรทุกขึ้นเขาลงห้วยเดี๋ยวก็ไหม้ยิ่งแถวเชียงใหม่ลำปางสมัยก่อนขึ้นขุนตาลเดินตามสิบล้อได้  สมัยนี้ร้านพวกนี้ล้มหายตายจากเยอะเพราะอะหลั่ยพวกนี้ถูกลงมาก หวีคลัชท์ล้าคืออาการที่สปริงกดคลัชท์มันล้า การแก้สมัยก่อนทำกันสองแบบสมัยนี้เขาเปลี่ยนอย่างเดียว สมัยลุงยังบ้าแข่งสมัยสนามม้าหนองฮ่อยังมุงใบตองตึง วิ่งกันอยู่แถวหลังค่ายเลาะคลองชลประทานเดี๋ยวนี้กลับบ้านจำไม่ได้แล้ว

สมัยนั้นจะเพิ่มแรงกดโดยการกลึงล้างขอบไฟล์วิลตรงบริเวณยึดรังคลัชท์ผลคือสปริงมันกดได้มากขึ้น แต่เสียของ อาการของหนอนล้าคือเสียงดังกับกระชาก นานๆไปคลัชท์ก็กระโดด หน้าไฟวิลเป็นคลื่น ปกติเขาออกแบบมาให้มันพังพอๆกับผ้าคลัชท์นอกจากว่าเราท่านจะ teen หนักไปนิด ออกตัวล้อไม่ลากนอนไม่หลับ อันนี้อายุก็ลดลง ก็คงเป็นแบบท่านว่าคือผ้ายังไม่หมดแต่หนอนล้า ครับ

อ้อ พอเข้าใจละ ทำไมพ่อถึงเอาไปอัดให้ ท่าจะเสียดายผ้า กับ ไม่มีตังค์เปลี่ยนให้เรานี่เอง
ของเราที่หนอนล้มเห็นช่างบอกว่า เพราะชอบ เปลี่ยนเกียร์ เอนจิ้นเบรคบ่อยๆ
    อย่างวิ่งมาเป็นร้อย ก่อนถึงโค้ง เราก็ดึง มา 4 แล้ว ลง 3 แล้วสาดโค้งไปเลย ไม่เบรค ใช้แรงดึงจากเกียร์
ให้โค้งได้มากกว่าใช้เบรค เบรคแค่แตะๆ ให้ชลอแค่นั้น ช่างเลยบอกว่า แบบนี้ทำให้ตัวหนอนล้ม หวีหลุด
    ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจมาทุกวันนี้ สรุปว่า สมัยก่อนนิยมอัดกันมากกว่าเปลี่ยนใช่ไหมจ๊ะ อืมมันเป็นแบบนี้นี่เอง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Toajeed
จอมยุทธ

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 19:40:04 »

อ้อ พอเข้าใจละ ทำไมพ่อถึงเอาไปอัดให้ ท่าจะเสียดายผ้า กับ ไม่มีตังค์เปลี่ยนให้เรานี่เอง
ของเราที่หนอนล้มเห็นช่างบอกว่า เพราะชอบ เปลี่ยนเกียร์ เอนจิ้นเบรคบ่อยๆ
    อย่างวิ่งมาเป็นร้อย ก่อนถึงโค้ง เราก็ดึง มา 4 แล้ว ลง 3 แล้วสาดโค้งไปเลย ไม่เบรค ใช้แรงดึงจากเกียร์
ให้โค้งได้มากกว่าใช้เบรค เบรคแค่แตะๆ ให้ชลอแค่นั้น ช่างเลยบอกว่า แบบนี้ทำให้ตัวหนอนล้ม หวีหลุด
    ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจมาทุกวันนี้ สรุปว่า สมัยก่อนนิยมอัดกันมากกว่าเปลี่ยนใช่ไหมจ๊ะ อืมมันเป็นแบบนี้นี่เอง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นี่ๆ จะบอกอะไรให้ วิ่งมาเป็นร้อย ก่อนถึงโค้ง เราก็ดึง มา 4 แล้ว ลง 3 แบบเนี้ยบ่อยๆ ไม่ใช่แค่ ตัวหนอนตาย หวีกระจาย...นะคร้าบ
เกียร์ มันจะลั้ลลา ไปด้วย นะคร้าบ เข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าคร้าบ เบรคเขามีเอาชลอความเร็ว ไม่ใช่เกียร์ ที่เห็นในสนามแข่ง
เขาเบรคเอา นะคร้าบ แล้วค่อยลดเกียร์ลงมาเรื่อยๆ เพื่อรักษารอบเครื่องไม่ให้ต่ำลงกว่ารอบแรงบิด นะคร้าบ ไม่ใช๋เอาเกียร์ไปลด
ความเร็ว นะคร้าบ
  สมมุตินะครับสมมุติ สเปคเครื่องบอกว่า แรงม้าสูงสุด 500 แรงโม้ ที่ 8500 รอบ แรงบิดขี้เกียจ 22 กก.- เมตร ที่ 7500 รอบ/นาที
เมื่อเราเบรคเพื่อลดความเร็วรอบเครื่องก็จะลดลงด้วย เราต้องรักษารอบเอาไว้ไม่ให้ ต่ำกว่า 7500 รอบ จึงต้องลดเกียร์ลงมา เพื่อให้รอบ
เพิ่มขึ้น ทีนี้ เข้าใจหรือยังคร้าบ...555+
 ยิ้มเท่ห์

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 20:19:48 »

นี่ๆ จะบอกอะไรให้ วิ่งมาเป็นร้อย ก่อนถึงโค้ง เราก็ดึง มา 4 แล้ว ลง 3 แบบเนี้ยบ่อยๆ ไม่ใช่แค่ ตัวหนอนตาย หวีกระจาย...นะคร้าบ
เกียร์ มันจะลั้ลลา ไปด้วย นะคร้าบ เข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าคร้าบ เบรคเขามีเอาชลอความเร็ว ไม่ใช่เกียร์ ที่เห็นในสนามแข่ง
เขาเบรคเอา นะคร้าบ แล้วค่อยลดเกียร์ลงมาเรื่อยๆ เพื่อรักษารอบเครื่องไม่ให้ต่ำลงกว่ารอบแรงบิด นะคร้าบ ไม่ใช๋เอาเกียร์ไปลด
ความเร็ว นะคร้าบ
  สมมุตินะครับสมมุติ สเปคเครื่องบอกว่า แรงม้าสูงสุด 500 แรงโม้ ที่ 8500 รอบ แรงบิดขี้เกียจ 22 กก.- เมตร ที่ 7500 รอบ/นาที
เมื่อเราเบรคเพื่อลดความเร็วรอบเครื่องก็จะลดลงด้วย เราต้องรักษารอบเอาไว้ไม่ให้ ต่ำกว่า 7500 รอบ จึงต้องลดเกียร์ลงมา เพื่อให้รอบ
เพิ่มขึ้น ทีนี้ เข้าใจหรือยังคร้าบ...555+
 ยิ้มเท่ห์
    พอดีก็ขับไม่เร็วเท่าไหร่อ่ะ เลยไม่ค่อยจะเบรค เพราะรอบมันจะวูบเยอะ ส่วนเกียร์น่ะ เหะๆ ถึงว่าสิรถเค้า
พังตอน สาม-สี่แสน เกือบทุกคันเยยอ่ะ อาย ถ้าไม่เฟืองแตก ก็ คลัชนี่แหละ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

แต่งตามงบในกระเป๋า

« ตอบ #20 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 22:01:02 »

เข้ามาสูบครับ รู้สึกรถผมก็เป็นเหมือนกัน คลัชจะหมดมั้ง ถามต่อเลยเปลี่ยนผ้าคลัชแพงมะ เรียกถูกป่าวเนี้ย ขยิบตา ขยิบตา

civic club ek97 no.730

nopanoi
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 20:38:40 »

กำลังตัดสินใจอยู่ครับว่าจะเปลี่ยนครัชใหม่เดิมๆ กับครัชแต่ง  ช่วยแนะนำทีครับไม่รู้ว่าจะเอาอันใหนดี  อายจัง
EaI2tH
Gold Member
อาจารย์ปู่

I Love Civic.

« ตอบ #22 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 13:00:32 »

กำลังตัดสินใจอยู่ครับว่าจะเปลี่ยนครัชใหม่เดิมๆ กับครัชแต่ง  ช่วยแนะนำทีครับไม่รู้ว่าจะเอาอันใหนดี  อายจัง
ถ้าไม่ห่วง เรื่อง การออกตัวที่ นิ่มนวลเหมือนครัชเดิม กับ อาการ สั่้นสะท้านของครัชแต่ง
และความแข็งอีดนิดนึง

ก็จัดเลยครับ
ขับมันส์ขึ้นอีกหน่อย  จุมพิต

รถแรงจอดอู่ รถหรูจอดบ้าน รถใช้งานวิ่งทุกวัน !
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 15:24:02 »

เข้าโค้ง 100 + ดึงมา 4 -3  ป๊าด จะโหดไปใหน ถ้าขับหลังคง DRIFT ใด้เลย ยิ้มเท่ห์

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 18:46:57 »

เข้าโค้ง 100 + ดึงมา 4 -3  ป๊าด จะโหดไปใหน ถ้าขับหลังคง DRIFT ใด้เลย ยิ้มเท่ห์
    ที่ว่าทำงั้น มันตอนขับกะบะเมื่อก่อนแล้ว ขับหลังอยู่แล้ว
ขับหน้าทำไม่ได้ คันนี้เคยลองหลายทีละ พวกจะหมุนอย่างเดียวเลย เศร้า เศร้า

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 19:02:49 »

ที่ว่าทำงั้น มันตอนขับกะบะเมื่อก่อนแล้ว ขับหลังอยู่แล้ว
ขับหน้าทำไม่ได้ คันนี้เคยลองหลายทีละ พวกจะหมุนอย่างเดียวเลย เศร้า เศร้า
ทำไปได้ เกียร์ คลัส พังหมด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 19:08:52 »

ทำไปได้ เกียร์ คลัส พังหมด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
    มันไม่เคยพังที่เราไง เลยไม่เคยสนใจ เพราะผ่อนได้ ครึ่งนึง ก็เปลี่ยนทิ้งหมดละ
แต่คันนี้ เค้าสัญญา เค้าจะขับดีๆ นะนะนะนะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 19:35:31 »

มันไม่เคยพังที่เราไง เลยไม่เคยสนใจ เพราะผ่อนได้ ครึ่งนึง ก็เปลี่ยนทิ้งหมดละ
แต่คันนี้ เค้าสัญญา เค้าจะขับดีๆ นะนะนะนะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

11First11
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 16:09:56 »

ของผมก็สั่นครับ จะสั่นตอนเกียร์ 2 ไปเกียร์ 3 แก้ยังไงก็ไม่หาย
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #29 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 10:48:55 »

รถผมก็เป็นครับ เกีย 1-2 ช่วงออกตัว หรือรถใหลๆ  แต่รถผมมันหน้ามาจากไม่ใด้ปรับหน้าฟายวินอะ เพราะช่างเอี้ยมันแม่งทำรถผมตอน 6 โมงเย็น บ้านป้ามันสั่งสอนหรือไง โรงกึงพวกคงจะรอมันหละ ร้องไห้   เลยให้มันรีบๆใส่ อยู่นานไม่ใด้เดี๋ยวผมจะจมตีนมัน( พวกมันเยาะ)

https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #30 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 11:12:27 »

เหรอออออออ 160 ตลอด ยิงฟันยิ้ม

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #31 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 19:52:18 »

รถผมก็เป็นครับ เกีย 1-2 ช่วงออกตัว หรือรถใหลๆ  แต่รถผมมันหน้ามาจากไม่ใด้ปรับหน้าฟายวินอะ เพราะช่างเอี้ยมันแม่งทำรถผมตอน 6 โมงเย็น บ้านป้ามันสั่งสอนหรือไง โรงกึงพวกคงจะรอมันหละ ร้องไห้   เลยให้มันรีบๆใส่ อยู่นานไม่ใด้เดี๋ยวผมจะจมตีนมัน( พวกมันเยาะ)
   วันหลังถ้าพวกมันเยอะกว่า โทรเรียก ( พี่เงาะ ) มาเลย อย่าโทรหาเค้านะ เค้ากลัว จุมพิต จุมพิต
เหรอออออออ 160 ตลอด ยิงฟันยิ้ม
    มันแล้วแต่เหตุผลนะพีจัง ปกติเค้าขับไม่เกิน 80
แต่วันก่อน เอิร์ธมันชวนขับรถเล่น ไปกิน MC ชิวๆป่ะพี่ พอออกบ้านปุ๊ป มันกดซะไม่รอเลย ไอ้เราก็กลัวไม่ได้กิน เลยตามมันไป อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม 2011, 19:54:16 โดย ham_ter » บันทึกการเข้า

jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #32 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 17:27:09 »

วันหลังถ้าพวกมันเยอะกว่า โทรเรียก ( พี่เงาะ ) มาเลย อย่าโทรหาเค้านะ เค้ากลัว จุมพิต จุมพิต    มันแล้วแต่เหตุผลนะพีจัง ปกติเค้าขับไม่เกิน 80
แต่วันก่อน เอิร์ธมันชวนขับรถเล่น ไปกิน MC ชิวๆป่ะพี่ พอออกบ้านปุ๊ป มันกดซะไม่รอเลย ไอ้เราก็กลัวไม่ได้กิน เลยตามมันไป อายจัง อายจัง
ถ้าโทรตามพี่เงาะคงมีเรื่องแน่นอน คงจะไปยืนเถียงช่างแน่ๆ ขนาดยืนดูมันเฉยๆมันยังไม่ค่อยจะพอใจซักเท่าไหล่เลย ฮืม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #33 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 17:50:39 »

ถ้าโทรตามพี่เงาะคงมีเรื่องแน่นอน คงจะไปยืนเถียงช่างแน่ๆ ขนาดยืนดูมันเฉยๆมันยังไม่ค่อยจะพอใจซักเท่าไหล่เลย ฮืม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #34 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 18:38:13 »

อู่ไหนเนี่ย จะได้ไม่หลงไป อายจัง อายจัง
     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #35 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 18:41:14 »

อู่ไหนเนี่ย จะได้ไม่หลงไป อายจัง อายจัง     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตัวผมเองคงไม่หลงไปอู๋ไหนแล้วแหละ ทุกวันนี้ไปเป็นอยู่ อู่เดียว ยิ้มกว้างๆ

EaI2tH
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #36 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 20:45:30 »

ลองท่อเฉยๆหงะ  ร้องไห้

ตัวผมเองคงไม่หลงไปอู๋ไหนแล้วแหละ ทุกวันนี้ไปเป็นอยู่ อู่เดียว ยิ้มกว้างๆ
ศิลปิน  จุมพิต

รถแรงจอดอู่ รถหรูจอดบ้าน รถใช้งานวิ่งทุกวัน !
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #37 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 22:00:32 »

ลองท่อเฉยๆหงะ  ร้องไห้
ศิลปิน  จุมพิต
    +1 ศิลปินจริงๆสองคนนี้ซ่อมรถต้องรอราวๆสองวัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #38 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 22:23:24 »

+1 ศิลปินจริงๆสองคนนี้ซ่อมรถต้องรอราวๆสองวัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ก็แดดมันร้อนอ่ะ

EaI2tH
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #39 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 23:12:35 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ก็แดดมันร้อนอ่ะ
ต้องมี น้ำอมริด จิบด้วย ถึงจะทำได้สบายๆ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ช่วยทีครับ ขับรถออกตัวแล้วรถสั่นครับ