ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
12 พฤษภาคม 2024, 02:43:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ  (อ่าน 1656 ครั้ง)
chunpow
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 06:50:10 »

เศร้า   เรื่องตรวจเช็คตามระยะครับ พอดีเพิ่งซื้อรถมาครับ Civiv coupe แต่เจ้าของเดิมเค้าเอาเข้าศูนย์แล้วมีใบนัด
1. ระยะเลข ไมค์
2. เดือนที่นัด
ปรากฏว่า ไมค์ยังไม่ครับ แต่เดือนครบแล้ว ไมค์ยังเหลืออีก 6000 กม.ครับ เลยอยากถามว่าเราจะรอไมค์ ครบหรือไปเข้าเลยเพราะตรงเดือนที่นัดแล้วครับ

รบกวนด้วยครับ   ขยิบตา
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 08:37:23 »

เศร้า   เรื่องตรวจเช็คตามระยะครับ พอดีเพิ่งซื้อรถมาครับ Civiv coupe แต่เจ้าของเดิมเค้าเอาเข้าศูนย์แล้วมีใบนัด
1. ระยะเลข ไมค์
2. เดือนที่นัด
ปรากฏว่า ไมค์ยังไม่ครับ แต่เดือนครบแล้ว ไมค์ยังเหลืออีก 6000 กม.ครับ เลยอยากถามว่าเราจะรอไมค์ ครบหรือไปเข้าเลยเพราะตรงเดือนที่นัดแล้วครับ

รบกวนด้วยครับ   ขยิบตา
    รอไมค์ดีกว่า
เพราะเขาเรียกว่าเช็คตามระยะ
    ไม่ใช่เช็คประจำเดือน
ที่เขานัดตามระยะเพราะเกี่ยวกับการ ถ่ายน้ำมันต่างๆ
    และอะไหล่ตามระยะแค่นั้นเอง
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 09:35:27 »

รอไมค์ดีกว่า
เพราะเขาเรียกว่าเช็คตามระยะ
    ไม่ใช่เช็คประจำเดือน
ที่เขานัดตามระยะเพราะเกี่ยวกับการ ถ่ายน้ำมันต่างๆ
    และอะไหล่ตามระยะแค่นั้นเอง
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
+ 1 จุมพิต

แมงกะซอนบิน
srithanon
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 11:13:28 »

จะไปตามนัดตามระยะไมล์ที่กำหนดก็ได้  แต่ในกรณีที่ซื้อต่อมา ควรจะทำการตรวจเช็คเริ่มต้นใหม่ดีกว่า เพราะระยะเวลาที่ผ่านมาอาจจะมีบางสิ่งบางอย่างไม่ปกติ เราจะได้รับรู้และแก้ไขไปในคราวเดียวกันเลยดีกว่านะครับ.....srithanon
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 21:16:55 »

จะไปตามนัดตามระยะไมล์ที่กำหนดก็ได้  แต่ในกรณีที่ซื้อต่อมา ควรจะทำการตรวจเช็คเริ่มต้นใหม่ดีกว่า เพราะระยะเวลาที่ผ่านมาอาจจะมีบางสิ่งบางอย่างไม่ปกติ เราจะได้รับรู้และแก้ไขไปในคราวเดียวกันเลยดีกว่านะครับ.....srithanon
+ 1 เป็นการเริ่มต้นของเราเองครับ จะได้รู้ว่าเราทำอะไรไปบ้างแล้วครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
pongsak.tu
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 11:28:27 »

+ 1 เป็นการเริ่มต้นของเราเองครับ จะได้รู้ว่าเราทำอะไรไปบ้างแล้วครับ

+2 ชัวร์ที่สุดครับ เจ๋ง
navigator
จอมยุทธ

Don't judge a book by it cover.

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 11:46:28 »

จะตามระยะหรือตามกำหนดวันก็ได้ เพราะบางอย่าง ถึงรถไม่ได้ขับมันก็เสื่อมสภาพได้เหมือนกัน  เจ๋ง
ตัวอย่างเช่นน้ำมันเครื่อง ไม่ควรเกิน6-8เดือน ต่อให้คุณขับไม่ถึง5000โล ก็ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ  อายจัง
แต่จะให้ดีเช็คใหม่ที่เราแบบพี่ๆข้างบนบอกดีที่สุดครับ และเราก็จะได้เรียนรู้ด้วยตัวเอง ในการดูแลรถด้วยครับ ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ