ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
06 พฤษภาคม 2024, 20:38:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: อยากเปลี่ยนมาใช้แก๊ส 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนมาใช้แก๊ส  (อ่าน 21610 ครั้ง)
Tiakorat
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 21:44:58 »

รถผม เครื่อง D16y4 อยากใช้แก๊ส สู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแล้วคับ อยากรู้ว่าจะมีปัญหาอะไรมั๊ยคับ แล้วจะต้องติดระบบไหน แล้วช่วยประหยัดได้มากมั๊ยคับ ตอนนี้ทำงานหาเงินเติมน้ำมันอย่างเดียวเลย นบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ เศร้า
junkhung
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 13:28:01 »

เอาทีละอย่าง จากที่พบมานะครับ ปัญหาขอไว้ตอนท้าย
ติดหัวฉีดดีกว่าครับ ตอนนี้ระบบหัวฉีด ราคาก็ไม่ได้สูงมากแล้ว ร้านแข่งกันเยอะขึ้นอุปกรณ์มีให้เลือกมากขึ้น*                                 
ประหยัดมากมั๊ย ก่อนติด ผมเติมน้ำมันเดือนนึงประมาณ 12,xxx-14,xxx พอติด แก๊ส ใช้อยู่ประมาณ 4,xxx-6,xxx ต่อเดือนครับ

ก่อนพูดถึงปัญหา ต้องมาดูสภาพของรถเรา(เครื่องยนต์)ว่า ดีหรือไม่ ปัญหาความร้อน แอร์เย็นไม่เย็น  น้ำมันเยิ้มไม่เยิ้ม  อื่นๆเท่าที่จะเช็คได้
ถ้าเครื่องดีพร้อม ติดตั้งดี การใช้งานก็จะพบปัญหาน้อยลงด้วยครับ

ติดตั้งแล้วปัญหาที่ผมเจอ
กลิ่นแก๊สเข้าห้องโดยสาร
หัวเทียนถอดไม่ออก
เครื่องสั่น รอบเดินเบาไม่นิ่ง  เวลาใช้น้ำมัน รถสะอึก(ใช้แต่แก๊สนาน)
 นึกออกจะเอามาเสริมให้อีกครับ ไม่ลองดู e85มั่งเหรอครับ

VTA
Tiakorat
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 21:41:24 »

เอาทีละอย่าง จากที่พบมานะครับ ปัญหาขอไว้ตอนท้าย
ติดหัวฉีดดีกว่าครับ ตอนนี้ระบบหัวฉีด ราคาก็ไม่ได้สูงมากแล้ว ร้านแข่งกันเยอะขึ้นอุปกรณ์มีให้เลือกมากขึ้น*                                 
ประหยัดมากมั๊ย ก่อนติด ผมเติมน้ำมันเดือนนึงประมาณ 12,xxx-14,xxx พอติด แก๊ส ใช้อยู่ประมาณ 4,xxx-6,xxx ต่อเดือนครับ

ก่อนพูดถึงปัญหา ต้องมาดูสภาพของรถเรา(เครื่องยนต์)ว่า ดีหรือไม่ ปัญหาความร้อน แอร์เย็นไม่เย็น  น้ำมันเยิ้มไม่เยิ้ม  อื่นๆเท่าที่จะเช็คได้
ถ้าเครื่องดีพร้อม ติดตั้งดี การใช้งานก็จะพบปัญหาน้อยลงด้วยครับ

ติดตั้งแล้วปัญหาที่ผมเจอ
เครื่องสั่น รอบเดินเบาไม่นิ่ง  เวลาใช้น้ำมัน รถสะอึก(ใช้แต่แก๊สนาน)
 นึกออกจะเอามาเสริมให้อีกครับ ไม่ลองดู e85มั่งเหรอครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ส่วนe85 ยังไม่ได้ศึกษาเลยคับแล้วมีคนใช้เยอะมั๊ยคับตอนนี้
mighe
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 22:12:26 »

เปลี่ยนเถอะครับถ้าใช้รถบ่อย วิ่งๆมาก แต่ว่าก่อต้องดูแลให้มากเหมือนกัน ปัญหาเล็กน้อยอย่านิ่งนอนใจ เอามาถามในคลับเราก่อได้ ยินดีให้คำปรึกษาครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Tiakorat
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 22:18:45 »

เปลี่ยนเถอะครับถ้าใช้รถบ่อย วิ่งๆมาก แต่ว่าก่อต้องดูแลให้มากเหมือนกัน ปัญหาเล็กน้อยอย่านิ่งนอนใจ เอามาถามในคลับเราก่อได้ ยินดีให้คำปรึกษาครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
สิ้นเดือนนี้จัดเลย ขอบคุณนะคับ
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2013, 20:38:30 »

สิ้นเดือนนี้จัดเลย ขอบคุณนะคับ
ติดไปเลยครับ ประหยัดมากมาย

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
Spoomx
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 15:32:26 »

ของผมเพิ่งติดมาครับ ตั้งแต่วันอาทิตย์ D16y4 เหมือนกัน ตาโต ปี 97 ประหยัดดีคับ
Rbrace
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013, 13:44:07 »

ผมใช้มา 3 ปีกว่าละ ขอเสริมปัญหานิดนึงนะครับ

อันนี้แล้วแต่รถนะครับ ไม่ได้เป็นทุกคัน แต่ถ้ายืนอยู่ข้างรถได้กลิ่นแน่ ยิ่งตัดแคทยิ่งชัด

แสดงว่าไม่เคยแตะต้องมันเลย ส่วนตัวจะเปลี่ยนหัวเทียนทุกหมื่นโล (ใช้หัวเทียนของศ. )

อันนี้ไม่ใช้แก๊สก็เป็น เมื่อถึงระยะเวลานึงก็ต้องล้างลิ้น

ต้องขอโทษคุณ junkhung ที่ต้องอ้างคำพูด แต่ทุกสิ่งทุกอย่างไม่ใช่ว่าใช้น้ำมันแล้วจาไม่เกิด เนื่องจากงบประมาณผมน้อยผมก็ต้องดูแลให้ดีที่สุดครับ แนะนำว่าใช้เถอะแก๊ส
King EK By WZRT
จอมยุทธ

Honda Zone Thailand

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 09:26:41 »

รถผม เครื่อง D16y4 อยากใช้แก๊ส สู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแล้วคับ อยากรู้ว่าจะมีปัญหาอะไรมั๊ยคับ แล้วจะต้องติดระบบไหน แล้วช่วยประหยัดได้มากมั๊ยคับ ตอนนี้ทำงานหาเงินเติมน้ำมันอย่างเดียวเลย นบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ เศร้า
เครื่องรุ่นเดียวกันเลยครับD16y4 พึ่งติดแก๊ส LPG มาวันที่ 25/10/56 เอง ครับรู้สึกประหยัดทันทีที่ติด ผมไปติดที่หงษ์ทองมา รุ่น AC STAG 200 ช่วงนี้โปรโมชั้น ครับ แถมถังโดนัท 42 ลิตร แต่ต้องจ่ายเงินสดนะครับ ราคาที่ร้านหงษ์ทองอาจจะราคาสูงไปหน่อย อายจัง แต่ผมมีความรู้สึกว่า เสียตังแล้วสบายใจครับก้อเลยตัดสินใจติดเลย ยิ้ม ที่ร้านหงษ์ทองใช้เวลาประมาณ  1 วัน ครับ เพราะรถมาติดเยอะมาก จริง

Want-Za Honda Zone
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: อยากเปลี่ยนมาใช้แก๊ส