ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
16 พฤษภาคม 2024, 02:57:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: กระจกหน้า เป็นรอยใบปัดน้ำฝน มายรู้จะมีวิธีขัดให้มานออกมายครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกหน้า เป็นรอยใบปัดน้ำฝน มายรู้จะมีวิธีขัดให้มานออกมายครับ  (อ่าน 38594 ครั้ง)
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

ณ.บางนา EK No.664

« เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 13:54:44 »

กระจกหน้า เป็นรอยใบปัดน้ำฝน มายรู้จะมีวิธีขัดให้มานออกมายครับ

มีใครพอรู้บ้างมายครับ ลองใช้เครื่องขัดเงารถ กับ น้ำยาขัดก็มายหาย ทำไงดีครับ
Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010, 01:41:57 »

แล้วลงยาขัดละเอียดหรือยังครับ ลองเลย

Civic สวยทุกรุ่นเลย

@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010, 09:57:34 »

ลองขัดแล้วครับ มัน ก้อจะเป็นรอยขนแมว เล็กๆๆ มายรู้ต้องใช้น้ำยาโดยเฉพาะทางหรือ ( พอจะมีแนะนำ ตัวไหน มั้งป่าวครับ )
Rush
ศิษย์พี่

ใช้ FD 2006 อยู่จ้า.......ชอบมากๆขับมันส์จัง

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010, 18:15:15 »

ผมใช้ครีมขัดยี่ห้อ คาน่า ครับ ค่อยๆขัดครับดีขึ้น

Civic สวยทุกรุ่นเลย

gogogo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 08:21:49 »

หาตามเวปทั่วไป ถ้ารอยที่ปัดน้ำฝนไม่ลึกจนเกินไป ใช้น้ำส้มสายชู ผมก็เลยลองเมื่อเช้าเองครับ สรุปก็ดีขึ้นนะ หรือต้องขัดนานนานก็ไม่รู้ แต่มันก็ดีขึ้นจากก่อนหน้าเวลาเอามือลูบผิวกระจกมันจะฝืดมือ พอเอาน้ำส้มถู มันขึ้นลื่นเลยอะครับ กะว่าสายๆจะลองเอาครีมขัดเงาซ้ำอีกที สรุปยังงัยเด๋วมาบอก แต่ที่แน่ๆเหม็นเปรี้ยวครับ อายจัง อายจัง
gogogo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 11:03:51 »

กลับมาตอบครับ ได้ผลครับ รอยที่ปัดน้ำฝนหายไปแล้วครับ  เศร้า
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 09:02:49 »

กลับมาตอบครับ ได้ผลครับ รอยที่ปัดน้ำฝนหายไปแล้วครับ  เศร้า

เยี่ยมเลยครับ เดี๋ยวผมจะลองดู ขอทวนรายการขัด อีกรอบนะครับ
- ใช้น้ำส้มสายชู ขัด
- ตามด้วย น้ำยาขัดเงาสี
รายละเอียดตามนี้ช่ายมายครับ ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล
Roon-C100
Gold Member
ศิษย์น้อง

SUPER STAR

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 17:08:18 »

ของผมก็เป็นเหมือนกัน จาลองไปทามดู จุมพิต จุมพิต

welove civic no.631
pingpong-atts
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 19:44:06 »

หาตามเวปทั่วไป ถ้ารอยที่ปัดน้ำฝนไม่ลึกจนเกินไป ใช้น้ำส้มสายชู ผมก็เลยลองเมื่อเช้าเองครับ สรุปก็ดีขึ้นนะ หรือต้องขัดนานนานก็ไม่รู้ แต่มันก็ดีขึ้นจากก่อนหน้าเวลาเอามือลูบผิวกระจกมันจะฝืดมือ พอเอาน้ำส้มถู มันขึ้นลื่นเลยอะครับ กะว่าสายๆจะลองเอาครีมขัดเงาซ้ำอีกที สรุปยังงัยเด๋วมาบอก แต่ที่แน่ๆเหม็นเปรี้ยวครับ อายจัง อายจัง

ขอโทดนะครับ ที่ใช้น้ำส้มสายชูขัดอ่ะ แล้วต้องใช้ลูกขัดใช่ป่ะคับ หรือว่าใช้อะไรขัด ช่วยตอบเปงวิทยาทานหน่อย ขอบคุงคับ  ยิ้มเท่ห์

รู้ทุกอย่าง...ยกเว้นงานในหน้าที่...อยู่ทุกที่...แต่ไม่อยู่ที่ทำงาน
gogogo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 08:53:29 »

ขอโทดนะครับ ที่ใช้น้ำส้มสายชูขัดอ่ะ แล้วต้องใช้ลูกขัดใช่ป่ะคับ หรือว่าใช้อะไรขัด ช่วยตอบเปงวิทยาทานหน่อย ขอบคุงคับ  ยิ้มเท่ห์
ใช้ผ้าขัดครับ ลองดูนะครับ
1. ปัดฝุ่นหน้ากระจก
2. ผ้าชุบน้ำส้ม
3. ขัดเลย หลายรอบหน่อยก็ดีครับ
4. ผ้าแห้งเช็ดให้เรียบ ขั้นตอนนี้จะรู้สึกได้ว่า ผิวกระจกเรียบขึ้น
5. ลงยาขัดสีรถหยาบ แล้วเช็ดออก
6. ท่านไหนได้ผลยังงัยตอบด้วยนะครับ ของผมหายไปเลยครับ 
Groovy EK
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ค่ำคืนนี้ยังผ่านพ้นไป.........WLC No.588

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010, 18:26:58 »

โอ้ว.. ต้องลองมั่งล่ะ ขอบคุณนะครับ  จุมพิต

ปล่อยใจให้ลอยไปกับเวลา.......
My EK96 http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,46826.0.html
pingpong-atts
ศิษย์พี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010, 23:03:17 »

ใช้ผ้าขัดครับ ลองดูนะครับ
1. ปัดฝุ่นหน้ากระจก
2. ผ้าชุบน้ำส้ม
3. ขัดเลย หลายรอบหน่อยก็ดีครับ
4. ผ้าแห้งเช็ดให้เรียบ ขั้นตอนนี้จะรู้สึกได้ว่า ผิวกระจกเรียบขึ้น
5. ลงยาขัดสีรถหยาบ แล้วเช็ดออก
6. ท่านไหนได้ผลยังงัยตอบด้วยนะครับ ของผมหายไปเลยครับ 

ขอบคุงมากนะคร้าบ
ขอลองไปทำดูก่อน
แล้วจะมารายงานผลนะคร้าบ    จุมพิต         

รู้ทุกอย่าง...ยกเว้นงานในหน้าที่...อยู่ทุกที่...แต่ไม่อยู่ที่ทำงาน
stopstop
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010, 00:21:12 »

อยากเห็นรูป Before & After หน่อยนะครับ

ใครสะดวกช่วงโพสให้เห็นกันหน่อยครับ
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 08:17:17 »

ขัดมาแล้ว ( เล่นซะมือเปื่อยเลย น้ำส้ม มันแรงจิงๆ  ยิงฟันยิ้ม ) ไม่หายครับพี่น้อง แต่ดีขึ้นว่าเดิมนะ แต่ยังเห็นรอยอยู่ อ่ะ  ลังเล
exek
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010, 17:18:47 »

ได้ความรู้ไหม่แล้ว รีบกลับไปทำดีก่า
ขอบคุงมากๆ...
Highway13
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 13:05:02 »

ก่อนอื่นเริ่มด้วยอุปกรณ์
กระดาษทรายเบอร์ 1000-1500
น้ำ
น้ำยาขัดสีรถยนต์ (ย้ำ!!! น้ำยาขัดสี ไม่ใช่น้ำยาเคลือบสีนะ)
กาวตราช้าง
สก็อตเทป
ถ้ามีปื่นลมหรือหัวเป่าลมจะยิ่งดี
แอลกอฮอล
คัตเตอร์

วิธีการ

1. ถ้าเป็นรอยที่พึ่งเกิด ในนำสก๊อตเทป แปะปิดรอยเอาไว้ก่อน เพื่อกันฝุ่นเข้า หากยังไม่สามารถซ่อมได้เดี๋ยวนั้น
2. ถ้าเป็นแผลที่เกิดนานแล้ว ให้เอาหัวลมเป่าเข้าไปในรูที่แตกเพื่อไล่ฝุ่นต่างๆออกไป
3. แอลกอฮอล มาเช็ดตรงบริเวณรอยแตกเพื่อล้างคราบไขมันหากมันมีติดอยู่ในรู
4. นำสก็อตเทปมาติดกันไวบริเวรรอบรู (รอบๆรูนะครับ ไม่ใช้ปิดรู)
5. เอากาวตราช้าง หยอดลงไปในรู ที่แตกหรือกระเทาะออก เวลาหยอด ควรหยอดให้มันล้นออกมาจากรู ถ้าให้ดู ควรให้มันนูนออกมา
6. รอให้แห้ง โดยอย่าไปยุ่งกับมันโดยเด็ดขาด
7. เอาคัตเตอร์ ขูด เนื้อกาวตราช้างที่แข็งออก (ขูดตรงบริเวรที่มันเกินออกมา
8. นำกระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดเบริเวณรอบๆรู อย่าให้เลย เขตเส้นของเทป
9. ตามด้วยเบอร์ 1500
10. ดึงเทปกาวออก
11 นำยาขัดสี ขัดกระจก (เพราะยาขัดสี จะมีประสิทธิภาพเหมือนกับ กระดาษทรายเบอร์ 2000+) ควรขัดให้เนื้อกระจกดูสมานกันกับเนื้อเดิม
12 ถ้าจะให้ดูดี ก็ลง WAX ที่กระจกให้เขางาม และป้องกันน้ำเกาะกระจก

เท่านี้มันก้จะกลับมาเงางามเช่นเดิม ถ้าทำถูกวิธีจริงๆ ร่องรอยที่เคยเกิด แถบจะหาไม่เจอเลย

อ่ออ ลืมบอกไปครับ ว่าเวลาขัดเนี่ย กะกระดาษทรายต้องใช้น้ำนะครับ

แล้วก็แนะนำว่า ถ้าเกิดว่า ขัดไปแล้ว ถ้ารอยมันลึกมาก เนิ้อกระจกตรงนั้นอาจจะดูบุบลงไปนิดหน่อย อันนี้ขึ้นอยู่กับฝีมือครับ แฮะๆๆ แต่การขัดกระจกแบบนี้จะทำให้เนื้อกระจกบางลงครับ แต่ไม่เยอะ

กระทู้เดิมโดยพี่ Azzy
ลอกมาจาก siamsubaru.com ครับ
เครดิต Rcweb.net กระทู้ D.I.Y ครับ

เครดิตเวบเพื่อนบ้านครับ http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,3322.0.html

ขออภัย...มือเก่าแต่เมาค้าง_#_
snow_1877
ศิษย์พี่

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 09:29:09 »

ยิงฟันยิ้ม  ครีมขัดคราบที่กระจก ....
   ร้านหมอกระจกครับ 038-705599 ....
   รับรองคราบไครหายหมดครับ ....
   รองมาแว้ว ....
civic39
เข้าวงการ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2011, 22:33:20 »

ผมใข้สเตคลีนครับ มีขายที่ 7-11 ราคากระปุกละ 40.- ดีขึ้นครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: กระจกหน้า เป็นรอยใบปัดน้ำฝน มายรู้จะมีวิธีขัดให้มานออกมายครับ