ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 พฤษภาคม 2024, 08:12:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ใครรู้ช่วยบอกหน่อยพวงมาลัยที่มี Airbag มันเปลี่ยนกับแบบธรรมดาได้มั้ยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้ช่วยบอกหน่อยพวงมาลัยที่มี Airbag มันเปลี่ยนกับแบบธรรมดาได้มั้ยครับ  (อ่าน 13693 ครั้ง)
Panuwat_ek2000
ศิษย์น้อง
**

Oat Oat

« เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 23:54:53 »

ของผมมันไม่มีAir bag
แต่ผมเห็นของที่มีAir bag มันสวยดี
เลยอยากลองใส่ดู
แต่ไม่รู้มันใส่กันได้รึเปล่า
กลัวซื้อมาแล้วมันใส่ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2011, 14:45:34 โดย Panuwat_ek2000 » บันทึกการเข้า

EK  2000 \ SILVER
piti
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 07:46:29 »

ของผมมันไม่มีAir bag
แต่ผมเห็นของที่มีAir bag มันสวยดี
เลยอยากลองใส่ดู
แต่ไม่รู้มันใส่กันได้รึเปล่า
กลัวซื้อมาแล้วมันใส่ไม่ได้
ถ้าเป็นพวงมาลัย Honda EK ด้วยกันใส่ได้ แต่ต้องมี Cable Reelราคาประมาณ 1,000 บาท เพื่อให้แตรทำงานได้เหมือนเดิมครับ ยิ้ม
ราคาที่เห็นขายกันแบบ 4 ก้านสีเทาดำ ราคาอยู่ที่ประมาณไม่เกิน 2000 ถ้า Type R ราคาที่เห็นขายมีตั้งแต่ 4000-8000 ตามสภาพครับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 10:18:22 »

อีกวิธีหนึ่งครับเลือกเอา

ถ้าไม่สนเรื่อง airbag เอาแค่แตรทำงานนะครับ  แปลงง่าย ๆ ดังนี้
หาคอแต่งราคาไม่เกิน 200  แกะเอาแค่ตัวหน้าสัมผัสด้านหลัง
เอามาใส่แกนของพวงมาลัยได้ครับ อาจต้องแปลงรูนิดหน่อย
เพื่อให้สวมกับหน้าสัมผัสคอแต่งได้   ทีนี้ก็ใส่พวง4 ก้านแอร์แบค
ได้แล้วโดยไม่ต้องใส่ Cable real ราคาแสนแพงแถมหายากอีกต่าง
หาก หายากไม่พอชอบเสียบ่อยนี่สิ เฮ้ออออ    แปลงมันซะเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ศิษย์น้อง
**

Oat Oat

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 21:54:45 »

อีกวิธีหนึ่งครับเลือกเอา

ถ้าไม่สนเรื่อง airbag เอาแค่แตรทำงานนะครับ  แปลงง่าย ๆ ดังนี้
หาคอแต่งราคาไม่เกิน 200  แกะเอาแค่ตัวหน้าสัมผัสด้านหลัง
เอามาใส่แกนของพวงมาลัยได้ครับ อาจต้องแปลงรูนิดหน่อย
เพื่อให้สวมกับหน้าสัมผัสคอแต่งได้   ทีนี้ก็ใส่พวง4 ก้านแอร์แบค
ได้แล้วโดยไม่ต้องใส่ Cable real ราคาแสนแพงแถมหายากอีกต่าง
หาก หายากไม่พอชอบเสียบ่อยนี่สิ เฮ้ออออ    แปลงมันซะเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

200 บาทเป็นราคาของมือหนึ่งหร์อมือสองครับ

Paris
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กันยายน 2010, 15:19:50 »

ถ้าเป็นพวงมาลัย Honda EK ด้วยกันใส่ได้ แต่ต้องมี Cable Reelราคาประมาณ 1,000 บาท เพื่อให้แตรทำงานได้เหมือนเดิมครับ ยิ้ม
ราคาที่เห็นขายกันแบบ 4 ก้านสีเทาดำ ราคาอยู่ที่ประมาณไม่เกิน 2000 ถ้า Type R ราคาที่เห็นขายมีตั้งแต่ 4000-8000 ตามสภาพครับ

ปลอกที่พวงมาลัยมันมีเขี้ยว แล้วจะสนิทกับด้านที่เป็นแป้นแตรได้ยังไงครับ

sassy24
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2010, 21:50:47 »

ของผมก้อไม่สนิทนะห่างเป็นนิ้วเลยแต่เขี้ยวที่มันยื่นออกมา2เขี้ยวจากเคเบิ้ลเรียวมันพอดีกับตูดพวงมาลัยก้อพอแล้วคับ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 กันยายน 2010, 10:37:03 »

200 บาทเป็นราคาของมือหนึ่งหร์อมือสองครับ

มือหนึ่งครับ หาไม่ยาก
มือสอง 50 บาทมั้งครับ

ปลอกที่พวงมาลัยมันมีเขี้ยว แล้วจะสนิทกับด้านที่เป็นแป้นแตรได้ยังไงครับ

อันนี้  งง  ครับ

My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 06:27:48 »

พวงที่ไม่มีแอร์แบ็ค มันไม่มีเคเบิ้ลเรียลหรือครับ  อันนี้ไม่รู้อ่ะ  ขยิบตา  ขยิบตา

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 11:25:47 »

พวงที่ไม่มีแอร์แบ็ค มันไม่มีเคเบิ้ลเรียลหรือครับ  อันนี้ไม่รู้อ่ะ  ขยิบตา  ขยิบตา

ไม่มีครับคุณพี่ เป็นหน้าสำผัสกับแกนทองแดงครับ

เอาเป็นว่า  วันจันทร์ผมจะถ่ายรูปอัพให้ดูกันเห็น ๆ ไปเลย เอาเป็นแบบ D.I.Y. กันนะครับ
พอดีพวงมาลัยผมหลังจากตั้ง 0 มามันไม่ตรงเอียงซ้ายนิด ๆ ว่าจะถอดออกตั้งพอดี

แต่ว่าเรื่องความชัดของรูปผมไม่รับรองนะครับ เพราะคงใช้มือถือถ่ายครับ จุมพิต

riter_zero
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 11:34:10 »

เยี่ยมเลยครับ เพราะผมอยากได้พวง EK9 Airbag มากๆเลย
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 08:20:51 »

เอาเป็นว่า  วันจันทร์ผมจะถ่ายรูปอัพให้ดูกันเห็น ๆ ไปเลย เอาเป็นแบบ D.I.Y. กันนะครับ
พอดีพวงมาลัยผมหลังจากตั้ง 0 มามันไม่ตรงเอียงซ้ายนิด ๆ ว่าจะถอดออกตั้งพอดี

แต่ว่าเรื่องความชัดของรูปผมไม่รับรองนะครับ เพราะคงใช้มือถือถ่ายครับ จุมพิต

ครับตามสัญญาครับถ่ายรูปมาให้ดูกันนะครับ เอาไปเป็นทางเลือกดูครับ

นายแบบพวง Sir 4 ก้านแอร์

อุปกรณ์คอแต่งซิ่ง

จัดการถอดเอาเฉพาะหน้าสัมผัสออกมา

มาดูหลังพวงมาลัย Sir กันครับ เป็นแกนเหล็กแบบนี้ มีเขี้ยวสำหรับล๊อคตัวยกเลี้ยว
ให้ดีดกลับเวลาคืนพวงมาลัย

ทดสอบเอาหน้าสัมผัสมาลองสวมเข้ากับแกนพวงมาลัยดูครับ อย่าให้หล่วม หรือคับไปครับ
ส่วนใหญ่จะคับครับ ให้หากระดาษทราบมาปัดรอบ ๆ ให้ใส่ได้พอดี เวลาหมุนพวงตัวนี้ต้อง
หมุนตามพวงมาลัยนะครับ

ค่อย ๆ ดัน ๆ หมุ่น ๆ มันลงไปครับ

ใส่ลงไปให้สุดแกนเลยครับ หน้าตายังในรูปเลย

ทีนี้มาดูด้านหน้าครับ สายไฟ 1 เส้นสำหรับต่อให้แตรทำงานก็จัดการต่อ
เข้ากับปลั๊กที่มีรออยู่แล้วได้เลย

ทีนี้ก็จัดการถอดพวงมาลัยของเดิมออก จัดการถอดเคเบิลเรียวออก (ของใครไม่มี
ก็ไม่ต้องหาถอดนะครับ   เสร็จแล้วก็จัดการใส่แกนทองแดงสำหรับต่อกับหน้า
สัมผัส  ใช้น๊อตยึด 1 ตัวเสียบเข้ากับปลั๊กด้านล่างของยกเลี้ยวครับมีมารออยู่
หลายสิบปีแล้วมั้งครับ ตัวนี้อะ

ลองเอาพวงมาลัยใส่กลับคืนดูครับ แล้วลองดูว่าตรงแกนทองแดงแตะพอดีกับ
หน้าสัมผัสไหม ถ้าไม่ตรงก็จัดการดัดมันให้ตรงครับ

รูปนี้ประกอบเรียบร้อยแล้ว ลงล๊อคพอดีครับแบบไม่กว้างไม่ห่าง

รูปนี้เป็นสายไฟที่ไปต่อเข้าระบบแตรครับถ้าของใครมีก็ลองกดแตรดูว่าดังไหม
ถ้าดังก็เก็บงานให้เรียบร้อยครับเสร็จสิ้นกระบวนการ
ถ้าไม่ดัง ก็จัดการหาสายไฟมาพ่วงจากปลั๊กใต้คอพวงมาลัยจะมีปลั๊กอยู่ เสียบกับ
ตัวล๊อคสีขาว ใกล้ ๆ กับปลั๊กสีเหลืองของแอร์แบคครับ
จัดการหาสายไฟแตร 1 เส้น พ่วงแล้วเดินมาเสียบเข้าปลั๊กล่างสุด ด้านในสุด
ในรูปเป็นสีน้ำเงิน/แดงครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์กับพี่ ๆ น้อง ๆ ในคลับไม่มากก็น้อยนะครับ
รูปไม่ค่อยชัดอาจจะดู งง กันไปบ้างต้องขออภัยมานะโอกาสนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2010, 08:24:15 โดย thanawat6 » บันทึกการเข้า

piti
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010, 08:48:57 »

คุณเจ DIY บรรเจิดอีกแล้ว  ยิ้ม
ศิษย์น้อง
**

Oat Oat

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 00:44:48 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

jackie hybrid ES
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 15:49:47 »

ฮืม ลองดูคัฟฟฟฟ  เผื่อได้ สอบถามผู้รู้ก่อนนะ

* civic.jpg (74.47 KB, 404x404 - ดู 2538 ครั้ง.)

* civic.jpg (74.47 KB, 404x404 - ดู 2477 ครั้ง.)

ES แร๊งงง  คุ้ม โดนใจ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 11:36:17 »

ฮืม ลองดูคัฟฟฟฟ  เผื่อได้ สอบถามผู้รู้ก่อนนะ

มันเป็นวิธีเดียวกันครับการเปลี่ยนพวงมาลัยซิ่งให้ใช้แตรได้     ถ้าใช้ไม่ได้คงไม่เอามาบอกครับ   ร้องไห้

Elf_Zaa
จอมยุทธ

เมื่อได้เป็นพ่อแม่คน จึงจะรู้ว่าพ่อแม่รักเราแค่ไหน

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 11:58:19 »

คุณเจอ่ะ เป็นผู้รู้อยู่แล้วครับ ทำได้แน่นอนครับ  ยิ้ม

เจ๋ง เวลาไม่มีเงิน คนแรกที่คิดถึงคือ พ่อแม่ แต่พอมีเงิน คนแรกที่คิดถึงคือ แฟนและเพื่อน รูดซิบปาก
PeeWAR
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 21:34:56 »

คนนี้นี่เอง....เก่งจริงๆ...บวกให้เลยครับผม....ปุกครับ.

คนอื่นช่วยเรา...เราจะจำไว้ชั่วชีวิต
เราช่วยคนอื่น...จงอย่าจำใส่ใจ...
papzi_papzi
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2014, 23:04:55 »

แล้วไม่ต้องมีเซ็นเซอที่คานหน้าหรอคับ เวลาน ไม่งั้นมันจะเด้งได้ไง     งง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ใครรู้ช่วยบอกหน่อยพวงมาลัยที่มี Airbag มันเปลี่ยนกับแบบธรรมดาได้มั้ยครับ