ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
22 พฤษภาคม 2024, 15:47:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: การล้างลิ้นปีกฝีเสื้อ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การล้างลิ้นปีกฝีเสื้อ  (อ่าน 80546 ครั้ง)
Granturismo
เจ้าสำนัก

« ตอบ #80 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 20:52:01 »

B16+20  รอบเดินเบา มันอยู่ตรงไหน มันไม่เหมือนในรูปะ

แล้วพวกสายยางต่างๆ ก่อนใส่ ต้องทางซิลิโคลนไหมครับ อ่านหาข้อมูลที่อื่นเค้าทางก่อนสวมท่อยางกลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2012, 21:29:02 โดย Granturismo » บันทึกการเข้า

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #81 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2012, 10:29:37 »

B16+20  รอบเดินเบา มันอยู่ตรงไหน มันไม่เหมือนในรูปะ

แล้วพวกสายยางต่างๆ ก่อนใส่ ต้องทางซิลิโคลนไหมครับ อ่านหาข้อมูลที่อื่นเค้าทางก่อนสวมท่อยางกลับ
ตามเกียร์ครับ ถ้าเกียร์ธรรมดา อยู่ตรงหลังท่อไอดี ถ้าเกียร์ ออโต้อยู่ตรงลิ้นปีกครับ
พวกท่อยางต่างๆไม่ต้องใส่ซิลิโคลนครับ แต่โดยมากจะมี เข็มขัดล็อคครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #82 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 11:37:49 »

เสียบปลั๊กเข้าไปตามปกติครับ ผมเอาเข็มเย็บผ้าเสียบเข้าไปในปลั๊ก สายไฟมี 3 เส้น เสียบเส้นกลางครับ ดันเข้าไปลึกๆหน่อย
เปิดสวิทซ์กุญแจ แต่ไม่ต้องสตาร์ท จากนั้นก็นำ meter แบบ digital นะครับ มาวัด สายแดงแตะไว้ที่เข็ม สายดำแตะที่ตัวรถ
ค่าตอนแรกที่อ่านได้ 0.62 รอบมันเลยเพี้ยน คลายสกรู 2 ตัวที่เซ็นเซอร์
มันจะหมุนได้ ค่อยๆหมุนและวัดค่าไปเรื่อยๆ จนได้ 0.50 ค่อยๆขันสกรูกลับเข้าไป เบาๆนะครับ
เพราะแค่หมุนนิดเดียว ค่าก็เพี้ยน ขันจนแน่น วัดค่าซ้ำอีกครั้ง เป็นอันเรียบร้อย ดึงเข็มออก
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เป็นวิธีที่ถูกต้องครับ เครื่องอืด เร่งไม่ออกดังใจ เกิดจากค่าความเพี้ยนของเซ็นเซอร์ตำแหน่งลิ้นเร่ง(ปีกผีเสื้อ) มันไม่ตรงกับตำแหน่งลิ้นเร่ง การถอดล้างห้ามถอดเซ็นเซอร์ลิ้นเร่ง ห้ามคลายน็อต ห้ามย้ายตำแหน่ง ห้ามไปขันปรับแต่งสกรูใดๆที่เป็นตัวคล้องสายคันเร่ง ถ้าเมื่อไหร่ที่คุณถอดหรือคลายสกรู ตำแหน่งมันจะเพี้ยนไปจากค่า 0.5 V ค่าที่ลิ้นปิดจะอยู๋ที่เดินเบา 0.5 V อัตราการเร่ง การออกตัวจึงจะทำให้กล่องสั่งงานได้ถูกต้องครับ ผมถอดล้างของตัวเองบ่อยครับ ทั้งลิ้นเร่ง(ปีกผีเสื้อ) และตัวชดเชยรอบเครื่องยนต์(ผมเรียกเดินเบาแอร์ IACV) ที่เกียร์ธรรมดาอยู่หลังท่อไอดีน่ะ ตัวสีดำๆ น็อตยึด 2 ตัว ด้านในมันจะเชื่อมต่อรูมาจากรูเดินเบาของลิ้นเร่ง แล้วมาผ่านรูที่มีตระแกรงลวดกันเศษฝุ่นละออง ออกอีกรูที่โล่งๆ ภายในจะมีสปริงกับตัวปิด เปิด ให้อากาศไหลเข้าหลังท่อไอดีมากหรือน้อย ถ้าตัวนี้สกปรก การขยับตัวของแกนสปริงไม่สะดวก จะมีผลทำให้เครื่องสวิง คุณต้องมาแก้จุดนี้ด้วย ไม่ใช่ล้างแค่ปีกผีเสื้อ จุดมุ่งหมายของการล้างปีกผีเสื้อคือ ล้างสกรู รูเดินเบาช่องเล็กให้มันสะอาด ให้อากาศไหลผ่านได้สะดวก สกรูเดินเบามีหน้าที่ใช้ปรับรอบเครื่องยนต์ให้ได้ค่าตามที่กำหนด ถ้ารูมันตัน รอบมันก็ไม่ได้เครื่องสั่น สวิง ถ้ามันเปิดมากไปเครื่องมันก็เร่งเกินหลักพัน ไปปรับที่ตรงนี้เอาครับหลังล้างแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 11:55:25 โดย Sitti2519 » บันทึกการเข้า
nuy civik
เข้าวงการ
*

« ตอบ #83 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 16:59:35 »

พึ่งซื้อมาEK96ติดแก็สระบบดูดมากับรถรู้สึกว่ารอบเดินเบาเช้าๆเวลาสตาทร์ใหม่ๆขึ้นถึง1600พอทิ้งใว้สักพักค่อยๆลงมาประมาณ900เวลาวิ่งเครื่องสดุดๆเปิดแอร์รู้สึกว่าดึงกำลังมากเวลาแอร์ตัดวิ่งฉิวเลยมันจะเกี่ยวกับไม่ใด้ล้างลิ้นผีเสื้อหรือป่าวครับใครพอจะรู้เรื่องช่วยตอบหน่อยครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #84 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 17:02:50 »

พึ่งซื้อมาEK96ติดแก็สระบบดูดมากับรถรู้สึกว่ารอบเดินเบาเช้าๆเวลาสตาทร์ใหม่ๆขึ้นถึง1600พอทิ้งใว้สักพักค่อยๆลงมาประมาณ900เวลาวิ่งเครื่องสดุดๆเปิดแอร์รู้สึกว่าดึงกำลังมากเวลาแอร์ตัดวิ่งฉิวเลยมันจะเกี่ยวกับไม่ใด้ล้างลิ้นผีเสื้อหรือป่าวครับใครพอจะรู้เรื่องช่วยตอบหน่อยครับ

เป็นไปได้หลายอย่างครับ ทั้ง ระยะห่างวาว์ล ระบบแอร์  แต่ถ้าไม่เคยล้างเลย เริ่มต้นล้างก็ดีครับ  ยิ้มเท่ห์

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
nuy civik
เข้าวงการ
*

« ตอบ #85 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 17:31:15 »

ขอถามอีกหน่อยนะครับเวลาขับช้าๆเกียร์2-3แบบกินลมรู้สึกมันสะดุดๆแต่เวลาอัดแบบไล่ไปตามเสตบเกียร์กลับไม่เป็นไรคุณคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับระบบที่กำลังพูดถึงหรือป่าวครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #86 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 17:39:13 »

ขอถามอีกหน่อยนะครับเวลาขับช้าๆเกียร์2-3แบบกินลมรู้สึกมันสะดุดๆแต่เวลาอัดแบบไล่ไปตามเสตบเกียร์กลับไม่เป็นไรคุณคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับระบบที่กำลังพูดถึงหรือป่าวครับ
มีส่วนครับ  ลังเล ลังเล ลังเล

nuy civik
เข้าวงการ
*

« ตอบ #87 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 17:52:34 »

อย่างไรก็ขอขอบคุณมากนะครับเดี๋ยวลองล้างดูเดี๋ยวมีปัญหาอะไรขอปรึกษาหน่อยนะครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #88 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 17:53:46 »

อย่างไรก็ขอขอบคุณมากนะครับเดี๋ยวลองล้างดูเดี๋ยวมีปัญหาอะไรขอปรึกษาหน่อยนะครับ

ครับผม อายจัง อายจัง

Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #89 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 09:27:20 »

ตอนเช้าๆที่เครื่องยนต์มันเย็น ขณะสตาร์ทใหม่ๆเครื่องยนต์จะเร่งอยู่ประมาณ 1500-1600 เป็นเรื่องปกติครับ เขาเรียกว่ารอบเดินเบาสูง (ส่วน 700-800 รอบ รอบเดินเบาต่ำ) หน้าที่ของรอบเดินเบาสูงคือเมื่อเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิอากาศ (แอร์โฟลมิเตอร์) จะวัดอุณหภูมิได้ค่าอุณภูมิห้องว่าต่ำกว่าค่าที่โรงงานกำหนด แล้วไปบอกกล่องอีซียูว่าขณะนี้อากาศเย็นนะ รถยนต์โดยปกติจะทำงานได้ไม่สึกหรอที่อุณหภูมิร้อน(ปกติเมื่อสตาร์ทรถใหม่ๆเขาถึงไม่ให้ออกรถทันที พวกลูกสูบ แหวน ฯลฯ มันต้องการให้อุณหภูมิที่ร้อนไปละลายน้ำมันเครื่องให้มาไหลผ่านชิ้นส่วนเครื่องยนต์ก่อน) เครื่องจึงต้องเร่งการฉีดน้ำมันเข้าไปให้มากให้เร็ว เราจึงเห็นเครื่องยนต์มันเร่งในตอนเช้าที่เครื่องมันเย็น เมื่อได้ระดับความร้อนที่ต้องการแล้วรอบก็จะตกลงมาอยู่ที่ปกติที่ 750-850 รอบ ณ อุณหภูมิทำงาน(เข็มความร้อนอยู่ประมาณกึ่งกลาง) รอบที่ตกลงมานี้จึงเรียกว่ารอบเดินเบาต่ำ ในทางทฤษฎีจะมีทั้งรอบเดินเบาสูง และเดินเบาต่ำครับ ไม่ผิดปกติแต่อย่างใด
ส่วนเรื่องแก๊สที่เป็นแบบนั้นคืออาการกินแก๊สไม่พอครับ ผมจะให้คุณสังเกตุง่ายๆอาการนี้ถ้าวิ่งน้ำมันแล้วไม่มีอาการนี้เลย ปกติวิ่งสบายๆ คือรถยนต์ระบบเครื่องยนต์และเซ็นเซอร์ต่างๆไม่น่าจะมีอะไรเสียหาย เพียงแต่เป็นที่แก๊สอย่างเดียว นั่นล่ะต้องจูนแก๊สใหม่ครับ ปล.ของผมก็เคยเป็น และจูนเองกะมือครับ อ่านให้เข้าใจแล้วไปสังเกตุว่าเป็นแบบที่ผมพูดไหมว่าถ้าวิ่งน้ำมันแล้วปกติ เป็นแต่แก๊ส คือต้องจูนแก๊สใหม่ครับ เวลาแอร์ทำงานขณะจอดรถอยู่หรือขณะเครื่องทำงานหนักๆเครื่องจะสั่นเป็นเจ้าเข้าเลยใช่ไหมล่ะ นั่นล่ะแก๊สไม่พอมันล่ะ

* D01เรื่องปีกผีเสื้อ.jpg (134.66 KB, 945x709 - ดู 6396 ครั้ง.)

* D02เรียกปีกผีเสื้อได้ไงไม่รู้.jpg (119.69 KB, 945x709 - ดู 9855 ครั้ง.)

* D03ปีกผีเสื้อ.jpg (105.47 KB, 945x709 - ดู 8467 ครั้ง.)

* 00001ห้ามยุ่งน็อตหรือสกรูลิ้นเร่ง.jpg (100.05 KB, 945x709 - ดู 6229 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 13:13:24 โดย Sitti2519 » บันทึกการเข้า
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #90 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 10:07:19 »

ดูนี่ประกอบครับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=166616.0
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #91 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 20:24:23 »

อืม....... รูดซิบปาก รูดซิบปาก

plagapong
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #92 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 14:35:41 »

ของผมงานเข้าแล้วครับ ดันไปถอดเซนต์เซอร์ปีกผีเสื้อตอนนี้รอบค้างไม่ลงเลยครับอยู่ที่ 1500 รอบตลอดเลย แล้วถ้าเป็นอย่างนี้ต้องทำไงดีครับเครียดเจงๆเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #93 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 16:50:10 »

ของผมงานเข้าแล้วครับ ดันไปถอดเซนต์เซอร์ปีกผีเสื้อตอนนี้รอบค้างไม่ลงเลยครับอยู่ที่ 1500 รอบตลอดเลย แล้วถ้าเป็นอย่างนี้ต้องทำไงดีครับเครียดเจงๆเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ตัวนี้รึเปล่าครับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=104288.0

เวลาใส่ ก็ดูเขี้ยวมันดีๆนะครับ ใส่แล้วตั้งตามกระทู้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

plagapong
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #94 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 17:25:15 »

ตัวนี้รึเปล่าครับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=104288.0

เวลาใส่ ก็ดูเขี้ยวมันดีๆนะครับ ใส่แล้วตั้งตามกระทู้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับผม แล้วผมจะลองไปปรับดูครับ จุมพิต จุมพิต
fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #95 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 07:22:33 »

หวัดดีครับจารย์เซ็นเซอร์ชดเชยรอบเดินเบาเนี่ยใช่ tps รึปล่าวครับ แล้วตัวคุมรอบเดินเบามันใช่ตัวเขียวๆที่มีสายน้ำสองเส้นใช่มั๊ยครับแล้วมันตั้งรอบเดินเบายังไง เพราะอีกกระทู้นึงเห็นจารย์คลายน๊อตสองตัวหลวมๆแล้วใช้ค้อนเคาะเบาๆ ตกลงต้องตั้งตัวไหนเหรอครับ หรือต้องวัดค่าทั้งสามตัวเลย  map   tps  แล้วก้อตัวคุมรอบเดินเบา เมื่อวานล้างลิ้นปีกแล้วใส่กลับเข้าไปรอบมันสวิงครับประมาณ1000-1500 ขึ้นๆลงๆเหมือนเราเบิ้ลเครื่องครับ วันนี้ต้องรื้อใหม่อีกรอบพอดีหาประแจดอกจันเจอแล้ว ว่าจะเปลี่ยนหัวเทียน
ใหม่ด้วย เหนื่อยจริงๆขออภัยที่รบกวนแต่เช้า ขอบคุณครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #96 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 21:05:08 »

หวัดดีครับจารย์เซ็นเซอร์ชดเชยรอบเดินเบาเนี่ยใช่ tps รึปล่าวครับ แล้วตัวคุมรอบเดินเบามันใช่ตัวเขียวๆที่มีสายน้ำสองเส้นใช่มั๊ยครับแล้วมันตั้งรอบเดินเบายังไง เพราะอีกกระทู้นึงเห็นจารย์คลายน๊อตสองตัวหลวมๆแล้วใช้ค้อนเคาะเบาๆ ตกลงต้องตั้งตัวไหนเหรอครับ หรือต้องวัดค่าทั้งสามตัวเลย  map   tps  แล้วก้อตัวคุมรอบเดินเบา เมื่อวานล้างลิ้นปีกแล้วใส่กลับเข้าไปรอบมันสวิงครับประมาณ1000-1500 ขึ้นๆลงๆเหมือนเราเบิ้ลเครื่องครับ วันนี้ต้องรื้อใหม่อีกรอบพอดีหาประแจดอกจันเจอแล้ว ว่าจะเปลี่ยนหัวเทียน
ใหม่ด้วย เหนื่อยจริงๆขออภัยที่รบกวนแต่เช้า ขอบคุณครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
TPS คือตัววัดตำแหน่งลิ้นเร่ง  ตัวที่ผมคลายน๊อตตั้ง คือตัวTPS ครับ ส่วนตัวคุมเดินเบาไม่ต้องตั้งอ่ะไร  Map ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ ลิ้นปีก จะมีเซนเซอร์สามตัว map อยู่ด้านบน TPS อยู่ข้าง  ตัวคุมเดินเบาอยู๋ด้านใต้ (เกียร์ออโต้)

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #97 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 22:05:54 »

ท่านเงาะ....ไม่แวะไปกระทู้แอร์เลยน่ะช่วงนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาถามอ่ะไม่รู้ว่า กระทู้ต้นๆมีคนถามหรือยัง คือ ตัวสกรูปรับรอบ

นะหมุนจนสุดแล้ว รอบยังไม่ค่อยนิ่งนะ อันนี้เริ่มกับมันยังไงดีท่าน

* 111.jpg (129.84 KB, 450x599 - ดู 4865 ครั้ง.)

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #98 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 22:10:36 »

ท่านเงาะ....ไม่แวะไปกระทู้แอร์เลยน่ะช่วงนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาถามอ่ะไม่รู้ว่า กระทู้ต้นๆมีคนถามหรือยัง คือ ตัวสกรูปรับรอบ

นะหมุนจนสุดแล้ว รอบยังไม่ค่อยนิ่งนะ อันนี้เริ่มกับมันยังไงดีท่าน

เริ่มจากเช็คแรงดันน้ำมันเครื่องก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

fisherman
อาจารย์ปู่

ek 96 d 16 y 8 auto vtec phuket

« ตอบ #99 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 22:40:00 »

แล้วแรงดันน้ำมันเครื่องเช็คยังไงครับจารย์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมถามทั้งสองกระทู้เลย โกรธ โกรธ >:(รบกวนจารย์เยอะจิงๆ อายจัง อายจัง อายจัง

* ก่อนถอดลิ้นปีกผีเสื้อ.jpg (92.18 KB, 800x600 - ดู 6329 ครั้ง.)

* ถอดลิ้นปีกออกไปแล้ว.jpg (111 KB, 800x600 - ดู 4966 ครั้ง.)

การจะมีรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก  แต่การจะรักษารถไว้ไม่ใช่เรื่องง่าย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #100 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 22:45:38 »

แล้วแรงดันน้ำมันเครื่องเช็คยังไงครับจารย์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมถามทั้งสองกระทู้เลย โกรธ โกรธ >:(รบกวนจารย์เยอะจิงๆ อายจัง อายจัง อายจัง
จริงๆต้องใช้เกจ์วัดแรงดันครับ  ลังเล ลังเล

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #101 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 07:26:12 »

มาอัปยามเช้าครับจารย์ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ผมว่าสองกระทู้นี้น่าจะไปด้วยกันได้นะครับ การล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับการตั้งรอบเดินเบา มีประโยชน์มากๆครับ ขอบคุณครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #102 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 08:30:03 »

มาอัปยามเช้าครับจารย์ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ผมว่าสองกระทู้นี้น่าจะไปด้วยกันได้นะครับ การล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับการตั้งรอบเดินเบา มีประโยชน์มากๆครับ ขอบคุณครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ถามนิสครับ เกียร์ M/T หรือ A/T ครับ ทำไม ลิ้นเป็นแบบ A/T แต่รางฉีดน้ำมัน เป็น M/T  ขยิบตา
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #103 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 08:36:57 »

หวัดดีครับพี่ตู่รถเกียร์ auto ครับ แล้วรางหัวฉีดของ mt มันเป็นยังไงครับ ผมไม่รู้จริงๆตอนซื้อมาก้อเห็นแบบนี้ครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #104 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2013, 08:45:52 »

ของผมไม่เหมือนกะของจารย์เงาะเหรอพี่ตู่ เห็นคล้ายๆกันนะ  ลังเล ลังเล ลังเล    d 16 y 8 auto vtec ไม่ติดแก๊สอ่ะพี่ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

tatu
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #105 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 20:47:25 »

ของผมล้างแล้วเครื่องมันสวิง ทำยังไงให้หายครับมันแรงมาก 1000-1500 ครับ  b18b auto
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #106 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 21:03:36 »

ของผมล้างแล้วเครื่องมันสวิง ทำยังไงให้หายครับมันแรงมาก 1000-1500 ครับ  b18b auto
ลองไปดูกระทู้การตั้งรอบเดินเบาครับ  อายจัง อายจัง

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #107 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 21:56:17 »

หวัดดีครับจารย์ แล้ว b 18 b auto เนี่ยมันมีท่อน้ำหล่อเย็นสองเส้นเหมือนเราอ่ะป่าวครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ถ้ามีผมว่าตัวคุมรอบเดินเบาแหงๆเลย สงสัยตะไคร่ขึ้นแล้วแหละ อายจัง ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #108 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 21:59:30 »

หวัดดีครับจารย์ แล้ว b 18 b auto เนี่ยมันมีท่อน้ำหล่อเย็นสองเส้นเหมือนเราอ่ะป่าวครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ถ้ามีผมว่าตัวคุมรอบเดินเบาแหงๆเลย สงสัยตะไคร่ขึ้นแล้วแหละ อายจัง ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
เหมือนกันครับ ไหลเข้า ไหลออก ยิ้มเท่ห์

hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #109 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 22:05:55 »

รายงานผลหน่อย วิ่งยาวๆ ร้อนๆ แล้วเป้นไงบ้าง ( แล้ว ประเก็น ลิ้นปีกฝีเสื้อ ใช้ของเก่าหรือของใหม่ ใหม่ ราคาเท่าไหร่ )
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #110 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 22:32:17 »

หวัดดีตรับจารย์ หวัดดีครับพี่ตู่ ขออภัยครับที่ไม่ได้รายงานผลพอดีช่วงนี้โลว์ซีซั่นลูกค้าน้อยเลยมีเวลาว่างมาก รื้อรถเกือบทั้งคันเลยครับ จากการทดสอบที่ผ่านมาถือว่าผ่านครับ ลองวิ่งยาวๆดูที่ความเร็ว100-120 ระยะทางประมาณ15กิโลเมตร เปิดโหลดทุกอย่าง
รอบอยู่ที่800-1000รอบครับ คันเร่งเบา อัตราเร่งดี ไม่วูบ ไม่สวิง ปลายท่อใสวิ๊งเหมือนเดิมแล้วครับ ได้แค่นี้ก้อพอใจแล้วครับ
ทดสอบด้วยน้ำมันแก๊ส91ครับ ผมว่าถ้าเป็นอี85 อัตราเร่งน่าจะดีกว่านี้ครับ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

เดี๋ยวย่อรูปเสร็จจะลงให้ดูครับว่าผมทำอะไรกับรถคันนี้บ้าง ถ้าเข้าอู่รับรองว่าเลือดสาดแน่นอนครับ

ขอขอบคุณอาจารย์ พี่ตู่ พี่manx และอีกหลายๆท่านที่ให้ความช่วยเหลือผมทั้งคำแนะนำ และอุปกรณ์ต่างๆด้วยดีเสมอมา

ขอขอบคุณจากใจครับ          รักบ้านหลังนี้และรักทุกคนเลย จุมพิต จุมพิต จุมพิต

จรัสพล  อุตรชัย   fisherman  phuket   thailand     ใครแวะเวียนมาเที่ยวภูเก็ตโทรมานะคร๊าบบบบ
ปอลิง . ประเก็นไม่ได้เปลี่ยนครับพี่ตู่ใช้ของเดิมแต่ใช้กาวทาประเก็นช่วยครับ อายจัง ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น โกรธ

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #111 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 20:29:16 »

มาอัปกระทู้ หวัดดีครับจารย์ หวัดดีครับพี่ตู่ หวัดดีครับพี่manx นี่เลยครับเลอะสุดๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เล่นเอาเหนื่อยเลย อายจัง อายจัง อายจัง

* ตัวคุมรอบเดินเบา.jpg (92.21 KB, 800x600 - ดู 5047 ครั้ง.)

* แยกชิ้นส่วนตัวคุมรอบเดินเบา.jpg (88.58 KB, 800x600 - ดู 4732 ครั้ง.)

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #112 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 20:34:00 »

เขรอะ มาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #113 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 21:56:44 »

เดี๋ยวจะมาขอเป็นลูกศิษย์ อาจารย์เงาะ อาจารย์ตู่บ้าง ไม่ได้ล้างมานานหละ

ว่าจะ ว่าจะ ก็ไม่ได้ทำซะที ไปทำอย่างอื่นแทน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #114 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 22:17:39 »

หวัดดีครับจารย์ หวัดดีครับพี่buranasakจัดเลยครับ ล้างแล้วลื่นปรื๊ดๆครับ คันเร่งเบามากรู้สึกได้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dทำตามทุกขั้นตอนเป๊ะๆ สุดยอดครับ ช่วงนี้ว่างหลายวันจัดหนักเลยครับ ตามสโลแกนพี่เลย ทนๆเอารถเรามันเก่าแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dรื้อทั้งคันครับ

ขอบคุณครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

* มอเตอร์กระจกหน้า01.jpg (103.27 KB, 800x600 - ดู 5088 ครั้ง.)

* มอเตอร์ยกกระจกหลัง.jpg (99.73 KB, 800x600 - ดู 4398 ครั้ง.)

* รื้อทั้งคัน07.jpg (94.8 KB, 800x600 - ดู 4391 ครั้ง.)

* ไม่ได้ขายอะไหล่01.jpg (82.83 KB, 800x600 - ดู 4352 ครั้ง.)

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #115 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 22:22:55 »

ขออภํยอาจารย์ด้วยนะครับที่รูปภาพอาจจะทำให้หลงประเด็น มิได้มีเจตนาแต่ประการใด

กลับเข้าหัวข้อ การล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ต่อไปเลยครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #116 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 22:23:02 »

หวัดดีครับจารย์ หวัดดีครับพี่buranasakจัดเลยครับ ล้างแล้วลื่นปรื๊ดๆครับ คันเร่งเบามากรู้สึกได้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dทำตามทุกขั้นตอนเป๊ะๆ สุดยอดครับ ช่วงนี้ว่างหลายวันจัดหนักเลยครับ ตามสโลแกนพี่เลย ทนๆเอารถเรามันเก่าแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dรื้อทั้งคันครับ

ขอบคุณครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เก่งน่ะนี้ รื้อขนาดนี้ ดีครับทำเองสบายใจ ว่าแต่เบาะแดงๆ เบื่อๆ แล้วก็เอามาให้ผมยืมบ้างน่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #117 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 22:25:11 »

เต็มที่เลยครับ กระทู้มีส่วนที่ต้องการอยู่ด้านต้นๆล่ะ    อายจัง อายจัง

fisherman
อาจารย์ปู่

« ตอบ #118 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2013, 22:53:23 »

ขอบคุณจารย์มากครับที่ได้ให้ความช่วยเหลือผมมาตลอด    ขอบคุณพี่ตู่   พี่buranasakสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

ขอขอบคุณจากใจครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

แวะเวียนมาเที่ยวภูเก็ตโทรหาผมด้วยนะครับ  081-2714173 ต่อครับ ยินดีบริการเต็มที่ครับ

ขอขอบคุณพี่ manx ที่มีน้ำใจส่ง map มาให้โดยไม่คิดตังค์  ขอบคุณครับ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

« ตอบ #119 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 23:19:10 »

ต้องขอบคุณท่านเงาะครับ คนนี้กูรู ผู้เชี่ยวชาญ.... ตอบปัญหากระทู้ใน welovecivic ได้ A ทุกปี  จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: การล้างลิ้นปีกฝีเสื้อ