ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 พฤษภาคม 2024, 08:02:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอระบาย เรื่องหม้อน้ำหน่อย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบาย เรื่องหม้อน้ำหน่อย  (อ่าน 2421 ครั้ง)
akezzi
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010, 23:05:11 »

เกิดอาการเซงนิดหน่อยเกี่ยวกับรถ   เกิดอาการเดียวกัน เข้าอู่ซ่อมไป 3 ครั้ง  แต่หล่ะครั้ง ไปหาช่าง 3 คน

คนที่ 1   วาล์วความร้อนเสีย   เปลี่ยน วาล์วความร้อมใหม่
คนที่ 2  เปลี่ยนประเก็น  แต่งฝาสูบใหม่
คนที่ 3  ( เปนช่างของ 0 โดยตรง )  ปั๊มน้ำ กับท่อเหล็กรั่วต้องเปลี่ยนใหม่ 

สรุป อาการเดียวกัน คือ ความร้อนขึ้นเมื่อขับเกิน 100  พอลดความเร็วก้อลงมาปกเหทิอรติ   แล้วพอจอดพัก เกิน ครึ่งชม.  หม้อน้ำแห้ง ต้องเติมใหม่ทั้งหม้อน้ำ แล้วหม้อพัก

เหมือนจะมีน้ำรั่วออกมา   

อยากถามผู้รู้หน่อยว่า รถผม อาการเปนไงกันแน่  อยากหาสาเหตุที่แท้จิง  ขอรบกวนหน่อยคับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010, 23:20:35 »

ลองค้นๆกระทู้ดูครับ รู้สึกมีอยู่ อาการคล้ายๆกันครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010, 07:53:16 »

สิ่งที่เกี่ยวข้องกับหม้อน้ำอีกอย่างนึ่ง คือตัวเทอร์โมสตัทครับ อันนี้เช็คด้วยตัวเองได้
ลองเช็คดูก่อนไม่เสียหลาย อ่อ...และก็ฝาหม้อน้ำด้วยนะครับ
  จุมพิต

TTom
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010, 21:28:36 »

เป็นเหมือนกันครับ วันไปเช็คมาช่างเปลี่ยนฝาหม้อน้ำหายเลยงง ยิ้ม
ตุ้ยนุ้ย
Gold Member
อาจารย์ปู่

I love civic

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010, 23:29:14 »

เริ่มจากถูกไปหาแพงเลยน่ะครับ
1. ลองเปลี่ยนฝาปิดหม้อน้ำครับ เพราะถ้าแรงดันในหม้อน้ำมันสูงแล้วฝามันเสื่อมลงจะทำให้น้ำดันออกไปที่หม้อพักแล้วจะดันออกไปจนหมด
2. ตอนติดเครื่องใหม่ๆ ให้รอจนพัดลมทำงาน ถ้าพัดลมทำงานแล้ว ให้จับท่อน้ำด้านล่างเส้นยาวๆอ่ะครับ ว่ามันร้อนหรือเปล่า ถ้าไม่ร้อนครับ
    แสดงว่า วาวล์น้ำพัง เมื่ออุณหภูมิน้ำสูง จะดันวาวล์น้ำให้เปิดครับ
3. ตอนจังหวะพัดลมทำงานครับ ถ้าทำงานได้แปปเดียวแล้วหยุด แสดงว่าตัวเทอร์โมสตัดเสีย อันนี้จะแพงหน่อยให้ไปหาของมือสองครับ
4. ดูในช่องวัดน้ำมันเครื่องด้วยว่า มีเป็นน้ำ นม หรือเปล่า ถ้ามีก็งานเข้า ฝาโก่ง ครับ
ถ้าทำถึงหมดแล้ว ก็ ลองล้างหม้อด้วยครับ ว่ามันตันหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2010, 23:32:18 โดย Kittipan_ek » บันทึกการเข้า
rodsoo
เข้าวงการ
*

สิ่งที่ทำไม่ได้ คือสิ่งที่เรายังไม่ได้ทำ

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 11:48:03 »

ของผมน้ำพักหม้อน้ำหายครับ

น้อยกำลังแต่มากด้วยปัญญา
97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 11:56:00 »

ตกลงคืบหน้าไงบอกด้วยครับผม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอระบาย เรื่องหม้อน้ำหน่อย