ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 พฤษภาคม 2024, 00:05:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เปลี่ยนแบตจากหน้ารถไปไว้หลังรถ มีผลเสียอะไรเปล่าครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแบตจากหน้ารถไปไว้หลังรถ มีผลเสียอะไรเปล่าครับ  (อ่าน 4013 ครั้ง)
1689324
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 10:04:48 »

สวัสดีครับ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ผมใช้ civic ปี 97 ติดแก๊ซระบบหัวฉีด เครื่องหัวฉีดยังไม่เทคครับ เมื่อวานไปเปลี่ยนแบตใหม่มาให้ลูกใหญ่ขั้น เป็น ของ fb 110  แต่ต้องย้ายจากฝากระโปรงหน้าไปอยู่ด้านหลัง แต่มีบางคนบอกท่านบอกว่าจะมีปัญหาเรื่องน้ำกรดที่ระเหยออกมา อาจจะเข้าหัวเก๋ง เพราะอากาศไม่ถ่ายเท ส่วนเรื่องระบบเครื่องยนต์ผมว่าสตารท์ง่ายดีครับไฟแรงดี  แล้วจะมีผลต่อไดรชาจ์เปล่าครับ ผมวิ่งประมาณวันละ 50 กม./ไปกลับ รบกวนพี่่ๆหน่อยครับ 
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 11:54:48 »

อาจจะมีปัญหาเรื่องกดใด้(ถ้าเติมน้ำกลั่นเกิน)  มันจะมีกล่องใส่แบตเตอรี่ขายอะ ไม่แน่ใจว่าจะมีไซ้ที่ท่านใช้ใหมนะ แนะนำให้เดินสายไฟทั้งสองเส้นนะครับ สายลบก็ลงที่ห้องเครื่องเลยครับ ถ้าลงที่ห้องท้ายรถระยะยาวมันอาจจะติดยากขึ้นครับ สาเหตุที่แน่ชัดนี้ไม่รู้ครับ อายจัง

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 13:26:15 »

ต้องใช้สายไฟดีดีหน่อยนะครับ
แต่ปัญหาเรื่องกรดล้นออกมากัดตัวถังรถได้ครับและก็สารเคมีเข้าตัวรถได้ครับ
และก็ถ้าแบตใหญ่กว่าเก่ามาก น่าจะมีปัญหาเรื่องไดร์สตาร์ดครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
1689324
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2013, 14:54:04 »

ขอบคุณมากครับ ทุกๆคำตอบเลยครับ กำลังจะพิจารณาดูครับ ถ้าหากข้อเสียมากก็อาจกลับมาใช้เหมือนเดิม แบตเล็กไว้หน้าเครื่องเหมือนเดิม
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 11:11:08 »

ถ้าแค่ย้ายแบตตัวใหญ่ขึ้น ไปไว้หลังกระโปรงท้ายรถก็ตามที่เค้าบอกเรื่องการระเหยของน้ำกรต ก็ควรระวังในเรื่องนี้ครับ
ตรวจเช็คบ่อย ๆ แล้วทำความสะอาดหรือหาวิธีป้องกัน
ส่วนเรื่องไดร์สตาร์ท ไม่มีผลครับเนื่องจากไม่ได้ขึ้นอยู่กับกระแสแอมป์ในการใช้งาน ใช้ไฟ 12v เท่าเดิม สตาร์ทติดง่ายขึ้นเป็นผลดีซะอีก ผมก็เคยเปลี่ยนใช้ตัวใหญ่มาพักหนึ่ง แต่ไม่ได้ย้ายไปไว้หลังรถครับ ผลที่มีก็เรื่องของการชาร์ทมันใช้เวลาชาร์ทที่นานขึ้น
แต่โดยปรกติแล้วแบตไม่ว่าลูกเล็กลูกใหญ่มันก็ชาร์ท ดิสชาร์ทเป็นปรกติของมันอยู่แล้วครับ อายุการใช้งานขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาครับ
ส่วนการเลือกใช้แบตลูกเล็กหรือลูกใหญ่ขึ้นอยู่กับการใช้กระแสไฟในโหลดต่าง ๆ พร้อมกัน โดยปรกติแล้ววิศวกรคำนวนรถเดิม ๆ จากโรงงานมาแล้วว่าขนาด 45amp ที่ติดมากับรถก็เพียงพอสำหรับการใช้งานแล้ว แต่ถ้ากรณีเพิ่มเรื่องของไฟซีนอน เพิ่มเพาว์เวอร์แอมป์ของเครื่องเสียงรถ เพิ่มลำโพงซับ หรืออะไรที่ใช้กระแสไฟสูง ๆ ในเวลาที่พร้อม ๆ กัน ก็ควรที่จะเปลี่ยนแบตให้กระแสเพียงพอต่อการใช้งาน ณ โหลดนั้น ๆ ครับ
ส่วนสายกราวน์ควรเป็นสายที่สั้นที่สุด คือถ้าย้ายไปไว้หลังรถ สายกราวน์ก็ควรเอาลงบริเวณใกล้ ๆ ใช้สายกราวน์ให้สั้นที่สุดครับ

1689324
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2013, 10:37:22 »

ขอบคุณมากครับ ทุกๆความเห็นครับ ขอบคุณจริงๆ
junkhung
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2013, 11:06:10 »

ขอบคุณมากครับ ทุกๆความเห็นครับ ขอบคุณจริงๆ
หากกังวลเรื่อง ไอน้ำกรดระเหย ในท้ายรถ ลองทำท่อหายใจที่ฝาเติมน้ำกลั่นของแบตฯ ด้วยท่ออากาศตู้ปลา ต่อออกท้ายรถเลยก็เป็นอีกวิธีที่ลดความเสี่ยงในข้อนี้ครับ จุมพิต จุมพิต

VTA
s.chart
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2013, 11:12:38 »

เดี๋ยวนี้มีแบตลูกเท่าเดิมหรือใหญ่กว่าเดิมนิดเดียว แต่แอมป์มากกว่าเดิมขายด้วยนะครับ
ร้านแบตเคยถามผมว่าจะเอาแบบนั้นหรือเปล่า
jone
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2013, 13:59:49 »

มีท่านใดทำมาแล้วบ้างเปล่าครับ(มีท่านใดทำมาบ้างครับเอารูปมาโชว์หน่อยครับ)
1689324
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2013, 08:21:47 »

ผมทำมาแล้วครับ เดียวรูปมาโชว์ แต่ร้านแนะนำให้ไปตีกล่องปิด ผมยังไม่ได้ทำ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เปลี่ยนแบตจากหน้ารถไปไว้หลังรถ มีผลเสียอะไรเปล่าครับ