ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 พฤษภาคม 2024, 03:08:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยครับ เวลาเลี้ยวแล้วดัง ก๊อกๆ ๆ ๆ ตามล้อหมุนครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยครับ เวลาเลี้ยวแล้วดัง ก๊อกๆ ๆ ๆ ตามล้อหมุนครับ  (อ่าน 2629 ครั้ง)
a31029
เข้าวงการ
*

B-Series

« เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 00:35:19 »

อาการนี้ดังบ้างไม่ไดังบ้าง  แต่ถ้าเลี้ยวขึ้นเนินหรือห้าง จะดังมากครับ อาการนี้เกิดจากอะไรครับ

-มีช่างบอกว่าเป็นที่ เพลา  แล้ว ถ้าเป็น ที่เพลา สามารถซ่อมได้ไหมครับ หรือ ต้องเปลี่ยนใหม่เรยครับ 

ขอยคุณล่วงหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม
hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 07:39:07 »

เวลาเลี่ยวแล้วดัง ก๊อกๆ ถ้าขับตรงๆ ไม่มีเสียงดัง ถ้าเลี้ยวเกือบสุดแล้วเอียงด้วย ก็ดังก๊อกๆๆ อย่างนี้ก็เพลาขับแล้วครับ ดังทั้ง 2-ข้างเวลาเลี่ยว ซ้าย/ขวาเลยไหม    ขยิบตา
มีขายเชียงกง ทั้งดุ้น หรือจะซ่อมก็มี ทั้ง อินบอร์ด เอ้าบอร์ด
a31029
เข้าวงการ
*

B-Series

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 09:42:52 »

เวลาเลี่ยวแล้วดัง ก๊อกๆ ถ้าขับตรงๆ ไม่มีเสียงดัง ถ้าเลี้ยวเกือบสุดแล้วเอียงด้วย ก็ดังก๊อกๆๆ อย่างนี้ก็เพลาขับแล้วครับ ดังทั้ง 2-ข้างเวลาเลี่ยว ซ้าย/ขวาเลยไหม    ขยิบตา
มีขายเชียงกง ทั้งดุ้น หรือจะซ่อมก็มี ทั้ง อินบอร์ด เอ้าบอร์ด
 ใช่แบบที่พี่บอกเรยครับ ขับตรงๆไม่ดังเลี้ยวสุด+เอียงจะดังชัดมากๆคับ   แล้วถ้าใช้ไปก่อนจะอันตรายไหมครับ หรือ ถ้า ซื้อใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่ และ ซ่อมราคาประมาณ เท่าไหร่ครับ  ถามเยอะไปหน่อย  อายจัง

ขอบคุณมากๆพี่  จุมพิต
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 10:00:15 »

ใช่แบบที่พี่บอกเรยครับ ขับตรงๆไม่ดังเลี้ยวสุด+เอียงจะดังชัดมากๆคับ   แล้วถ้าใช้ไปก่อนจะอันตรายไหมครับ หรือ ถ้า ซื้อใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่ และ ซ่อมราคาประมาณ เท่าไหร่ครับ  ถามเยอะไปหน่อย  อายจัง

ขอบคุณมากๆพี่  จุมพิต
    ซื้อใหม่จำไม่ได้ละ น่าจะข้างละ พันกว่าๆ มือสองนะ
ใหม่เลยของไทยทำข้างละ สี่ห้าพันบาท
    แต่อย่าซ่อม ซ่อมเค้าใช้วิธี พอกเชื่อม ข้างละไม่ถึงพัน
แต่ถ้าทำไม่ดี มันจะหลุด เดวก็จะดังใหม่
    อันตรายคงมีอย่างเดียวคือ มันจะหลุดตอนเลี้ยวแค่นั้นเอง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

a31029
เข้าวงการ
*

B-Series

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 10:24:47 »

ซื้อใหม่จำไม่ได้ละ น่าจะข้างละ พันกว่าๆ มือสองนะ
ใหม่เลยของไทยทำข้างละ สี่ห้าพันบาท
    แต่อย่าซ่อม ซ่อมเค้าใช้วิธี พอกเชื่อม ข้างละไม่ถึงพัน
แต่ถ้าทำไม่ดี มันจะหลุด เดวก็จะดังใหม่
    อันตรายคงมีอย่างเดียวคือ มันจะหลุดตอนเลี้ยวแค่นั้นเอง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
รับทราบครับ ขอบคุณมากๆครับ  ยิ้ม
s.chart
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 19:02:57 »

รีบทำนะครับ ผมเคยทำหลุดกลางทางมาแล้ว
ปล่อยให้ดังตั้งนาน เดี๋ยวค่อยทำ สุดท้ายหลุดกลางถนนเลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยครับ เวลาเลี้ยวแล้วดัง ก๊อกๆ ๆ ๆ ตามล้อหมุนครับ