ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 พฤษภาคม 2024, 01:40:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องหัวเทียนกร่อน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องหัวเทียนกร่อน  (อ่าน 3098 ครั้ง)
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

ณ.บางนา EK No.664

« เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 15:18:39 »

ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องหัวเทียนกร่อน

พอดีเครื่องสะดุด เหมือนทำงานไปครบ 4 สูบ ผมเลยไปเปลี่ยนหัวเทียน พอเอาหัวเทียนออกมาดู ปรากฎว่า หัวเทียนกร่อน
เหมือนโดนน้ำ อ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใด เป็นไปได้มายครับ  ที่ประเก็นเสื้อแตก น้ำเลยเข้ามาที่หัวเทียนอ่ะครับ
หรือมายอาจจะ ฝาโก่ง หรือป่าว ซักมายแน่ใจ เพราะรอเปิดเปิดหม้อน้ำ แล้วลองสตารท์เครื่อง ฟองอากาศปุดๆๆมายยอมหยุดเลย
เฮ้อ....ผมเคยปาดฝามารอบนึงแล้ว อ่ะครับ สงสัยจะมายจบ เรื่องเริ่มงอก อีกแล้ว

เศร้า เศร้า เศร้า
ตุ้ยนุ้ย
Gold Member
อาจารย์ปู่

I love civic

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 15:27:00 »

ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องหัวเทียนกร่อน

พอดีเครื่องสะดุด เหมือนทำงานไปครบ 4 สูบ ผมเลยไปเปลี่ยนหัวเทียน พอเอาหัวเทียนออกมาดู ปรากฎว่า หัวเทียนกร่อน
เหมือนโดนน้ำ อ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใด เป็นไปได้มายครับ  ที่ประเก็นเสื้อแตก น้ำเลยเข้ามาที่หัวเทียนอ่ะครับ
หรือมายอาจจะ ฝาโก่ง หรือป่าว ซักมายแน่ใจ เพราะรอเปิดเปิดหม้อน้ำ แล้วลองสตารท์เครื่อง ฟองอากาศปุดๆๆมายยอมหยุดเลย
เฮ้อ....ผมเคยปาดฝามารอบนึงแล้ว อ่ะครับ สงสัยจะมายจบ เรื่องเริ่มงอก อีกแล้ว

เศร้า เศร้า เศร้า
ดีจัยด้วยน่ะครับ
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 15:33:31 »

ดีจัยด้วยน่ะครับ

เฮ้อ....ทำไงดีวะ โจ้ งานเข้า  ร้องไห้
BEbenjamin
Gold Member
อาจารย์ปู่

next step 24/7/365...Start ณ บัด now ▶ นวมินทร์ ◀

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 15:46:28 »

เฮ้อ....ทำไงดีวะ โจ้ งานเข้า  ร้องไห้

งานเข้าที่ไหน รถพังต่างหาก รอผู้รู้ตัวจริงมาตอบแล้วกัน

D i f f i c u l t . . . n o t   I M P O S S I b L e    แ ม้ จ ะ ย า ก . . .  แ ต่ ใ ช่ ว่ า  จ ะ ทำ ไ ม่ ไ ด้
ไ ม่ ว่ า จ ะ กี่ ห มื่ น ลี้   ห รื อ กี่ แ ส น ไ ม ล์   ต ร า บ ใ ด ที่ ยั ง ไ ม่ ต า ย   จ ะ ข อ ก้ า ว เ ดิ น ต่ อ ไ ป. . .ก้ า ว ต่ อ ไ ป
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 15:50:28 »

งานเข้าที่ไหน รถพังต่างหาก รอผู้รู้ตัวจริงมาตอบแล้วกัน

ขอบคุณครับ ช่วยได้เยอะเลย คุนบี  โกรธ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 15:52:15 »

กร่อนตรงไหนครับ มีรูปไม๊ครับ ถ้ากร่อนตรงเขี้ยว ถ้าไม่ได้ใช้มาหลายหมื่นโล อาจจะเจอหัวเทียนปลอม  ถ้ากร่อนตรงเกลียวอาจจะเป็นเพราะ ขันหัวเทียน แน่นหรือหลวมเกินไปความชื้นเลยเข้าไปได้ ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 15:58:12 »

กร่อนตรงไหนครับ มีรูปไม๊ครับ ถ้ากร่อนตรงเขี้ยว ถ้าไม่ได้ใช้มาหลายหมื่นโล อาจจะเจอหัวเทียนปลอม  ถ้ากร่อนตรงเกลียวอาจจะเป็นเพราะ ขันหัวเทียน แน่นหรือหลวมเกินไปความชื้นเลยเข้าไปได้ ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

กร่อนตรงเกลียวอ่ะคับ คุงเงาะ ( ตรงเกลียวช่วงปลายๆจะถึงเคี้ยวอ่ะครับ กร่อน แล้วก้อผุ หมดเลย )   เศร้า

รูปไม่ได้ถ่ายไว้อ่ะครับ โยนทิ้งไปแล้วครับ อายจัง
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 16:06:16 »

เป็นหัวเดียวหรือ หลายหัวครับ ผมว่า น่าจะโดนหัวเทียนปลอมครับ โดยมากถ้าขันไม่ถูกจะเป็นสนิมมากกว่าไม่ถึงกับ กร่อนเลย

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 16:15:47 »

เป็นหัวเดียวหรือ หลายหัวครับ ผมว่า น่าจะโดนหัวเทียนปลอมครับ โดยมากถ้าขันไม่ถูกจะเป็นสนิมมากกว่าไม่ถึงกับ กร่อนเลย

4 หัวเลยอ่ะครับ คุนเงาะ ยี่ห้อ NGK อ่ะครับ แต่มายช่ายตัวที่เป็นหัวเข็ม นะ ตัวที่เป็นหัวธรรมดา

แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็นหัวเข็มแล้ว มายรู้มันจะเป็นอีก รึ ป่าว ต้องรอดู อาการซัก 1 อาทิด ก่อน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 16:39:56 »

4 หัวเลยอ่ะครับ คุนเงาะ ยี่ห้อ NGK อ่ะครับ แต่มายช่ายตัวที่เป็นหัวเข็ม นะ ตัวที่เป็นหัวธรรมดา

แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็นหัวเข็มแล้ว มายรู้มันจะเป็นอีก รึ ป่าว ต้องรอดู อาการซัก 1 อาทิด ก่อน
ขอบอกเลยว่า NGK ของปลอมเยอะครับ ผมเคยเจอนานล่ะ คนขายประจำก็เคยเอาให้ดูแต่นานมาหลายปีแล้วนะครับ ตอนนี้ผมก็ไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้ล่ะ ใช้แต่Denso ส่วนมอไซค์แข่งของผมใช้ สปิตไฟล์ อ่ะ NGK นี่ไม่ได้ใช้นานล่ะ อายจัง อายจัง 

@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 16:52:18 »

ขอบอกเลยว่า NGK ของปลอมเยอะครับ ผมเคยเจอนานล่ะ คนขายประจำก็เคยเอาให้ดูแต่นานมาหลายปีแล้วนะครับ ตอนนี้ผมก็ไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้ล่ะ ใช้แต่Denso ส่วนมอไซค์แข่งของผมใช้ สปิตไฟล์ อ่ะ NGK นี่ไม่ได้ใช้นานล่ะ อายจัง อายจัง 

โอเคครับ คุนเงาะ ขอบคุนมากสำหรับ ข้อมูลครับ  จุมพิต
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 17:01:16 »

โอเคครับ คุนเงาะ ขอบคุนมากสำหรับ ข้อมูลครับ  จุมพิต
รอดูอาการครับ  แต่น่าจะไม่มีอะไรล่ะ จุมพิต จุมพิต

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ เรื่องหัวเทียนกร่อน