ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
19 พฤษภาคม 2024, 09:25:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: สาเหตุหนึ่งของการ Back Fire ในรถติดแก้ส นำมาแจ้งเตือนกันคับ ( ขอแก้ไขครับ ) 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุหนึ่งของการ Back Fire ในรถติดแก้ส นำมาแจ้งเตือนกันคับ ( ขอแก้ไขครับ )  (อ่าน 2000 ครั้ง)
pingpong-atts
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 21:30:36 »

สาเหตุหนึ่งของการ  Back Fire นำมาแจ้งเตือนกันคับ

ผมใช้ อีเค 96 เกียร์ออโต้ เครื่องวีเทค ติดแก้สระบบดูดคับ

ช่วงหลังแก้สไม่ค่อยนิ่งเลยนำไปล้างหม้อต้มใหม่มาประมาณกลางเดือน มิ.ย.ที่ผ่านมา

หลังจากนั้นก็ยังรู้สึกว่าไม่ค่อยนิ่งอยู่ จนวันนี้ออกตัวไม่ค่อยดี รถไม่มีแรง เลยจูนแก้สเองคับ

อย่างที่รู้กันระบบดูดจูนง่ายคับ หมุนวาล์วที่สายแก้สที่เข้าท่อไอดีก็จบ

แต่หลังจากนั้นไม่จบอ่ะดิคับ เกิดการระเบิดขึ้นมาดังปัง หรือที่เราเรียกว่า  Back Fire นั้นแหละคับ

ผมตกใจมาก เพราะแรงจนฝาครอบกรองอากาศที่มีกิ๊บเหล็กล็อกเปิดเลยอ่ะคับ ( ขาล็อกเอาไม่อยู่อ่ะครับ คิดดู )

มันไม่ได้ระเบิดจนฝาเปิดธรรมดานะครับแต่แรงจบฝาหลุดมากระแทกหน้าอกผมอ่ะครับ

หลังการตรวจสอบพบว่า สาเหตุเกิดมาจากคอล์ยโดยตรงเลยคับ พบว่าคอล์ยที่ใช้เป็นคอล์ยเทียม มันรั่ว

การใช้คอล์ยเทียม ราคาถูกกว่ากันไม่กี่บาทแต่แลกกับการเจอ Back Fire ผมว่าไม่คุ้มกันครับ

แถมยังน่ากลัวด้วย ผมเลยซื้อคอล์ยแท้ห้าง ราคา 1500 บาท ค่าแรง 400 บาท รวม 1900 บาท

หลังเปลี่ยนพบว่า ไม่มีการ Back Fire รอบเดินเบากลับมานิ่ง เสียงเครื่องเงียบลง ดีมากๆครับ

เลยเอามาเตือนเพื่อนๆในคลับเผื่อเจอปัญหาเดียวกันครับ เอาไว้แก้ไขได้ถูกทางครับ

ยิ้ม จุมพิต ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2011, 18:48:07 โดย pingpong-atts » บันทึกการเข้า

รู้ทุกอย่าง...ยกเว้นงานในหน้าที่...อยู่ทุกที่...แต่ไม่อยู่ที่ทำงาน
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 22:23:05 »

ข้อมูลดีดี ขอบคุณครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011, 22:57:36 »

ข้อมูลดีดี ขอบคุณครับ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เผื่อเป็นประโยชน์คับ จะได้แก้ไขได้ตรงจุด  ยิ้มกว้างๆ

รู้ทุกอย่าง...ยกเว้นงานในหน้าที่...อยู่ทุกที่...แต่ไม่อยู่ที่ทำงาน
Groovy EK
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ค่ำคืนนี้ยังผ่านพ้นไป.........WLC No.588

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2011, 21:53:55 »

ความรู้ๆ ขอบคุณมากนะครับ  จุมพิต

ปล่อยใจให้ลอยไปกับเวลา.......
My EK96 http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,46826.0.html
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011, 18:41:18 »

ขออนุญาตินำข้อมูลปัจจุบันมามาแก้ไขให้พี่ๆน้องๆทราบกันครับ

มันเกิดจากคอล์ยจริงๆครับ ตอนนี้อาการหายสนิทแล้วครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม จุมพิต

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: สาเหตุหนึ่งของการ Back Fire ในรถติดแก้ส นำมาแจ้งเตือนกันคับ ( ขอแก้ไขครับ )