ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
12 พฤษภาคม 2024, 03:40:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: เซียนคอมช่วยหน่อย เกี่ยวกับการลง window 2 ระบบ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เซียนคอมช่วยหน่อย เกี่ยวกับการลง window 2 ระบบ  (อ่าน 19020 ครั้ง)
jam-maew
"หำหรรษา"
Gold Member
อาจารย์ปู่

เงี่ยนโว้ยย

« เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2009, 10:36:49 »

คือ  คอมเครื่องเก่ามันเป็น window me เพื่อใช้ทำงานกับโปรแกรมที่ใช้ DOS
    แล้วที่นี้ก็มีงานใหม่เข้ามาเป็นโปรแกรมที่ต้องใช้งานร่วมกับ Window XP เพื่อใช้ Access2003
    ทำให้ต้องใช้คอม 2 เครื่อง ในการทำงาน

ที่ต้องการคืออยากลอง window 2 ระบบในเครื่องเดียวกัน ใครมี Driver หรือคำแนะนำอะไรช่วยหน่วยละกันครับ

thammarong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2009, 10:53:39 »

ก่อนจะติดตั้งนะครับ
-ทั้ง2osต้องอยู่คนละไดร์ฟหรือคนละพาร์ทิชั่น
-แนะนำให้ใช้ระบบNTFSมากกว่าFAT32สำหรับพาร์ทิชั่นที่มีความจุเกิน32GB
-ติดตั้งwin xp เป็นลำดับสุดท้าย

ทำการFDISK แบ่งพาร์ทิชั่นที่จะลง windows
ฟอร์แมตไดร์ฟทั้งสองที่จะติดตั้งwindows
primary partition ลงวินME ไม่ควรต่ำกว่า1GB  (ME ลง ไดร์ C)
extended partition ลงวินXP ไม่ควรต่ำหว่า2GB (XP ลงไดร์ D )                     
ลงวินME ที่primary partition ตามปกติ
เข้าวินME ติดตั้งวิน XP เลือกประเภทของการติดตั้งเป็น new installation หลังจากติดตั้งจนเสร็จ บูตเครื่องใหม่ จะมีบู๊ตเมนูให้เลือกระบบที่จะเข้า

ส่วน ไดรืที่เหลือเอาไว้เก็บข้อมูล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2009, 10:57:57 โดย thammarong » บันทึกการเข้า
jam-maew
"หำหรรษา"
Gold Member
อาจารย์ปู่

เงี่ยนโว้ยย

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2009, 11:09:15 »

อายจัง หลังไมค์หน่อยพี่อุ้ม งง...อะ..
นายต้นตระกูล
= กรูเพี้ยนส์ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

สมาคมเพี้ยนส์คลับ!!!!!!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2009, 11:13:00 »

ว้าตอบม่ายทัน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ITc@t
Webmaster
อาจารย์ปู่

WLC NO. 001

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2009, 02:02:22 »

แนะนำ VMware ครับ จะลงกี่ OS ก็ได้ และทำงานพร้อมกันได้ด้วยครับ เป็นการจำลองอีก OS นึงให้ทำงานขึ้นมาพร้อมกับ OS หลักครับ แต่ไม่แน่ใจว่า OS หลักลงบน windows me ได้หรือเปล่า ผมลงบน Windows XP แล้วก็จำลอง Windows XP ไว้ทดสอบโปรแแกรม + Windows Vista

thammarong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 11:36:31 »

แนะนำ VMware ครับ จะลงกี่ OS ก็ได้ และทำงานพร้อมกันได้ด้วยครับ เป็นการจำลองอีก OS นึงให้ทำงานขึ้นมาพร้อมกับ OS หลักครับ แต่ไม่แน่ใจว่า OS หลักลงบน windows me ได้หรือเปล่า ผมลงบน Windows XP แล้วก็จำลอง Windows XP ไว้ทดสอบโปรแแกรม + Windows Vista

นั่นสิครับ ผมไม่เคยลอง กับ ME ด้วย

ถ้าเป็น XP+Vista นะครับ                       

ลองทดสอง กับ ME+XP ดูนะครับ     อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

โดยปกติในการที่จะลง OS 2 ตัว ได้แก่ Vista กับ Windows XP ที่เรียกว่า Dual Boot นั้น คุณๆจะต้องติดตั้ง XP ก่อน แล้วจึงติดตั้ง Vista ลงตาม เพราะว่าระบบการบูตของ Vista ใหม่กว่าจะทำการรวม Bootloader ของ XP ให้เป็นตัวเลือกเป็นอันดับ 2 ของรายการ Dual Boot แต่ถ้าเครื่องที่ติดตั้ง Vista มาก่อนอย่างเครื่องที่ซื้อใหม่ที่เรียกว่า OEM หรือเครื่องของคุณๆที่อยากจะทดลองใช้ทั้ง 2 OS เพื่อเปรียบเทียบกัน จะทำไม่ได้ ถ้าเครื่องนั้นมี Vista อยู่ก่อน แล้วติดตั้ง XP ลงไปมันจะไปลบ Bootloader ของ Vista เมื่อคุณติดตั้ง XP เสร็จ บูตเครื่องจะเข้า Vista ไม่ได้.....เชื่อว่าปัญหานี้บ้างท่านหรือหลายท่านจะต้องเจอมาแน่ ...ผมเอาวิธีการที่จะทำให้ Vista และ XP อยู่ด้วยกันได้อย่างปลอดภัยตามมาเลยครับ ในบทความนี้จะติดตั้งแบบ Harddisk ลูกเดียวกัน แต่แบ่งเป็น 2 partition

สิ่งที่ต้องมี

1.แผ่น Windows Vista จะรุ่นไหนก็ได้

2.แผ่น Windows XP

3.โปรแกรม EasyBCD 1.52 ไปดาวน์โหลดได้ที่นี่ http://neosmart.net/dl.php?id=1

4.ที่สำคัญก็ คอมพิวเตอร์ ไงหล่ะ ไม่มีก็ไม่ต้องพูดถึง เอาประเภทที่ Harddisk มากสักหน่อยนะครับ

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่าบทความนี้ตอนแรกผมจะทำผ่านโปรแกรม VMware ซึ่งเป็นโปรแกรมจำลองระบบปฎิบัติการต่างๆ เช่น XP ,Vista หรือ Linux แต่มาคิดอีกทีทำมันกับของจริงเลยดีกว่า ถ้าเกิดปัญหาจะได้เห็นจริงๆ ฉะนั้นรูปที่ประกอบบทความนี้บ้างรูปจะดูไม่ชัดเจน เนื่องจากใช้กล้องดิจิตอลถ่าย เพราะใช้โปรแกรม Capture ไม่ได้ จึงต้องบอกกันไว้ก่อน

มาเริ่มกัน

1.ให้คุณติดตั้ง Vista ตามปกติ ถ้ามีอยู่แล้วก็ผ่านข้อนี้ไป

2.คราวนี้ก็ต้องหาพื้นที่ที่จะติดตั้ง Windows XP ก็เอาส่วนที่เหลือจาก Vista ด้วยทำการลดพื้นที่ของ Hard disk ที่ติดตั้ง Vista (ในที่นี่ ของผมมี HD อยู่ 80 GB) เพื่อเอาพื้นที่ที่ลดแล้วทำเป็น Partition ใหม่สำหรับ Windows XP การที่จะลดหรือแบ่งพื้นที่ Partition ของ Hard disk ไม่ต้องไปหาโปรแกรมที่ไหน Windows ตัวนี้ มีให้แล้วครับ

ให้ไปที่ Start แล้วคลิกขวาที่ Computer เลือก Manage ดูที่หัวข้อ Storge คลิกที่ Disk Management จะเห็นพื้นที่เต็มของ Hard disk

3.ให้คลิกขวาที่ไดรฟ์ C: เลือก Shrink Volume

4.จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้เลือกพื้นที่ ด้วยรายการแต่ละตัวมีความหมายดังนี้

-Total size before shrink in MB : เป็นพื้นที่ทั้งหมดของ Harddisk

-Size of available shrink space in MB : พื้นที่ที่ Vista คำนวนแล้วยอมให้ลดพื้นที่ได้ และเอาพื้นที่นี้ทำ Partition ใหม่

-Enter the amount of space to shrink in MB :พื้นที่คุณต้องการจะทำ Partition ใหม่

-Total size after shrink in MB : พื้นที่ที่เหลือเมือทำการลดแล้ว

5.เมื่อเลือกพื้นที่ได้ตามต้องการแล้ว กดที่ Shrink แล้วรอครับจนกว่ามันจะทำการลดพื้นที่เสร็จ ได้พื้นที่ที่จะลง XP ซึ่งยังไม่ต้องไปทำอะไรกับพื้นที่นี้ ที่เห็นว่าเป็น Unallocated

6.ให้คุณบูตเครื่องใหม่โดยบูตจากแผ่น Windows XP เพื่อทำการติดตั้ง XP ในการติดตั้งก็ทำตามปกติ เมื่อมาถึงขั้นตอนที่จะเลือกไดรฟ์จะเห็นพื้นที่ที่เป็น Unpartitioned space ให้เลือกติดตั้งส่วนนี้ ทำการติดตั้งให้เสร็จ เมื่อติดตั้ง XP เรียบร้อย เวลาบูตเครื่องมาจะเข้าที่ XP เลยครับ Vista จะหายไป ดังที่กล่าวข้างต้นแล้วว่า XP จะทำการลบ BootLoader ของ Vista ทำให้บูต Vistaไม่ได้

7.มาถึงตรงนี้ต้องทำการกู้ Boot Loader ของ Vista ขึ้นมาใหม่ ให้เอาแผ่นติดตั้ง Vista ใส่เครื่องแล้วบูตเครื่องใหม่จากแผ่น Vista โดยทำเหมือนการติดตั้ง Vista ใหม่ เมื่อขั้นตอนมาถึงหน้าที่จะ Install Now ให้เลือกเป็น Repair your computer แทน

8.เมื่อคลิกที่ Repair your computer ตัว Vista จะทำการหา Boot Loader จะเจอที่ไดรฟ์ C: ให้คลิกที่ Next

9.มาถึงหน้าที่มีหัวข้อให้เลือกหลายตัว ให้คลิกที่ Start Repair เครื่องจะทำการ Repair ให้

10.มาถึงจุดนี้ ก็เรียบร้อยคลิกที่ Finish

11.เมื่อเครื่องบูตขึ้นมาใหม่ก็จะบูตเป็น Vista แต่ไม่มีตัวเลือก XP มาด้วย เป็น Vista ล้วน ก็ต้องมาทำการเลือก XP ขึ้นมาด้วย ก็ให้ติดตั้งโปรแกรม EasyBCD ที่ดาวน์โหลดเก็บไว้ตอนต้น

12.เมื่อติดตั้งเสร็จแล้วให้เปิดโปรแกรมโดยคลิกขวาที่ไอคอนเลือก Run as administrator

13.หน้าแรกของโปรแกรมจะมีละเอียด Bootloader ของ Vista และมี Tool ให้ปรับแต่งจัดการกับ Bootloader มาหลายตัว แต่ในที่นี่ จะเอาแค่ทำให้มัน Boot ได้ทั้ง Vista และ XP ส่วนอื่นๆ ไปปรับแต่งศึกษาเองนะครับ

14.ให้คลิกที่ Add/Remove Entries จะเห็นว่ามี Microsoft Windows Vista อยู่ตัวเดียว ให้ดูที่ Add an Entry ให้คลิกที่ Version จะมีตัวเลือก OS ของ Windows ให้เลือก Windows NT/2k/XP/2k3

15. ที่ Drive: ให้เลือก Drive ที่ติดตั้ง XP ที่ Name: ก็ตั้งชื่อว่า Microsoft Windows XP แล้วคลิก Add Entry

16.เมื่อคลิกที่ Add Entry ที่รายการก็จะมี Windows XP ปรากฎขึ้นอีกตัวหนึ่ง ?คราวนี้ถ้าคุณบูตเครื่องใหม่ก็จะมีเมนูให้เลือกทั้ง Vista และ XP??

beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 12:05:54 »

ชัดเจนเปลี่ยน!!          จุมพิต

jam-maew
"หำหรรษา"
Gold Member
อาจารย์ปู่

เงี่ยนโว้ยย

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 13:27:47 »

นั่นสิครับ ผมไม่เคยลอง กับ ME ด้วย

ถ้าเป็น XP+Vista นะครับ                      

ลองทดสอง กับ ME+XP ดูนะครับ     อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

แล้วผมจะทำได้มั๊ยละเนี่ย... เศร้า
ท่านใหม่
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2009, 21:59:44 »

ถ้าใช้งานชั่วคราว แนะนำตามนี้คับ ^^
hanaga
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 23:11:42 »

สอบถามต่อนิดหนึ่งละกันครับ
ถ้าผมจะลง win 95 เนี้ยHW ที่สามารถลงได้ต่ำสุดคืออะไรบ้างนะครับ
พยายามลองลงหลายครับใน Core2 มันไม่รู้จัก hardware เยอะมากเลยนะครับ
ที่ผมอยากลงคือ 95 กับ XP ใน Core2 นะครับเนื่องจากมีโปรแกรมบ้างโปรแก
รมยังต้องรันใน 95 แต่อยากได้ความเร็วของ XP ไว้ทำงาน GRAPHIC นะครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับผม มึนตึบเลย ตกใจ
ส่วน VMWARE มันไม่สามารถเซพข้อมูลได้นะครับ RUN ได้ Save ไม่ได้สะงั้น เศร้า
treerat_p
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 15:39:20 »

สอบถามต่อนิดหนึ่งละกันครับ
ถ้าผมจะลง win 95 เนี้ยHW ที่สามารถลงได้ต่ำสุดคืออะไรบ้างนะครับ
พยายามลองลงหลายครับใน Core2 มันไม่รู้จัก hardware เยอะมากเลยนะครับ
ที่ผมอยากลงคือ 95 กับ XP ใน Core2 นะครับเนื่องจากมีโปรแกรมบ้างโปรแก
รมยังต้องรันใน 95 แต่อยากได้ความเร็วของ XP ไว้ทำงาน GRAPHIC นะครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับผม มึนตึบเลย ตกใจ
ส่วน VMWARE มันไม่สามารถเซพข้อมูลได้นะครับ RUN ได้ Save ไม่ได้สะงั้น เศร้า

ผมขอประมาณไว้ที่ Intel Pentium III กับ AMD K6-III นี่แหละ สูงสุดที่ Windows 95 ไม่มีปัญหา ถ้าเอารู้จักชัวร์ๆก็ถอยไปที่ Intel Pentium (1) / AMD K5 เลยครับ

ส่วนเรื่อง Partition คงทราบนะครับว่า Windows 95 ใช้กับ FAT16 ดั้งเดิม ผมจำได้ว่า Windows 95 เดิมๆนั้นไม่รู้จัก FAT32 ของ Windows 98/Me/2000/XP เลย คิดว่าจำไม่ผิด

ถ้าพยายามลง Windows 95/98/Me ตามปกติไม่ใช่ VMWare มี Hardware ใหม่ๆบางรุ่นไม่รองรับเลย เพราะ BIOS ป่าว? ไม่รู้ เช่น Motherboard ที่เป็น nForce ราวๆ 2-4 ปีก่อน

แล้ว Microsoft Vitual PC มันไม่ Work เหรอครับ (ฟรี ไปเอาได้ที่ http://www.microsoft.com/downloads/ เจ้าเก่า)

ผมก็เห็นเขาก็ Copy เอา File ออกมาจาก OS ใน Virtual PC ให้มาในโลกปกติได้

และก็ยังมีโปรแกรม มักเป็นโปรแกรมบริษัทเล็กๆ สำหรับ Mount พวก File ที่เก็บ VMWare ให้เป็น Virtual Drive ได้ด้วยนะครับ

Modd เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2009, 15:45:18 โดย treerat_p » บันทึกการเข้า
treerat_p
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 15:51:23 »

คือ  คอมเครื่องเก่ามันเป็น window me เพื่อใช้ทำงานกับโปรแกรมที่ใช้ DOS
    แล้วที่นี้ก็มีงานใหม่เข้ามาเป็นโปรแกรมที่ต้องใช้งานร่วมกับ Window XP เพื่อใช้ Access2003
    ทำให้ต้องใช้คอม 2 เครื่อง ในการทำงาน

ที่ต้องการคืออยากลอง window 2 ระบบในเครื่องเดียวกัน ใครมี Driver หรือคำแนะนำอะไรช่วยหน่วยละกันครับ

เขามี Freeware เป็น DOS ที่ไม่ใช่ของ Microsoft (หมายถึง DOS จริงๆไม่ใช่แค่โปรแกรม และไม่เป็น MS-DOS หรือ PC-DOS) และมี Drivers ที่ทำให้มองเห็น SATA Drive หรือ NTFS Partition ด้วย

ลองหาดูครับ

Modd ลังเล
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009, 18:08:26 »

บอกไปกันหมดแระ :'(

PATTAYARACING CLUB
CIVICCLUB no.131
ChonburiClub no.034

onizuka_tc
Gold Member
เจ้าสำนัก

++WLC NO. 595++

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2009, 10:05:50 »

ทำอะทำได้ครับ แต่ยุ่งเรื่องพาติชั่นอาจเป็นเรื่องใหญ่เกินไปสำหรับผู้ไม่ชำนาญ แนะนำยกไปให้ร้านเหอะครับบอกเค้าว่าต้องการ XP อีกตัวนึง พอทำเสร็จในหน้าจอบู๊ต ก็จะมี OS สองตัวให้เลือกใช้เลยครับ

Ton_Dezember
Gold Member
อาจารย์ปู่

เพชฌฆาตหน้าตัวเมีย No.323

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2009, 12:19:33 »

ทำอะทำได้ครับ แต่ยุ่งเรื่องพาติชั่นอาจเป็นเรื่องใหญ่เกินไปสำหรับผู้ไม่ชำนาญ แนะนำยกไปให้ร้านเหอะครับบอกเค้าว่าต้องการ XP อีกตัวนึง พอทำเสร็จในหน้าจอบู๊ต ก็จะมี OS สองตัวให้เลือกใช้เลยครับ

เด็กเทคคอมวัง เก่งทุกคนวุ้ย หล่อด้วย

พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์

Venus
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2009, 13:02:42 »

ลง ME ก่อนครับ แล้วก็ลง XP ตามเลย พอเวลา บูตวินโดว์ มันจะให้เราเลือกว่าจะใช้ OS อันไหนคับ
onizuka_tc
Gold Member
เจ้าสำนัก

++WLC NO. 595++

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 09:04:08 »

เด็กเทคคอมวัง เก่งทุกคนวุ้ย หล่อด้วย

จัดไปอย่าให้เสียครับท่านพี่

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: เซียนคอมช่วยหน่อย เกี่ยวกับการลง window 2 ระบบ