ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 พฤษภาคม 2024, 17:12:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ถามเรื่อยเปลี่ยนสายพานทามมิ่ง ลูกลอก ปั๊มน้ำ และสายพานต่างๆ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อยเปลี่ยนสายพานทามมิ่ง ลูกลอก ปั๊มน้ำ และสายพานต่างๆ  (อ่าน 6840 ครั้ง)
lingthamon
ศิษย์พี่

ชื่อตูนครับ

« เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 19:12:31 »

สวัสดีครับ มีพี่ๆคนไหนเคยเปลี่ยนสายพานทามมิ่ง ลูกลอก ปั๊มน้ำ และสายพานต่างๆ เองบ้างครับ มา DIY ให้พี่ๆ น้องๆ ในคลับไว้ดูเป็นตัวอย่างบ้าง มีบ้างไหมครับ ผมอยากทำเองมากๆ เลย เลยอยากรู้ว่ามันต้องมีอุปกรณ์อะไรเป็นพิเศษไหม  อายจัง อายจัง

MANX
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2014, 22:51:15 »

ยากสุดคือถอดพู่เล่หน้าเครื่องครับถ้าไม่มีบล็อกลมยิงออกยากมาก มี่เหลือก็ไม่ยากเท่าไร
แต่ตอนใส่ มาร์คสายพานtiming ต้องตรงนะครับอย่าลืมใส่ลิ่มด้วย และสำคัญใส่พู่เล่หน้าเครื่องให้แน่นนะครับ
จะให้ดีทาน้ำยากันคลายที่เกลียวน็อตไปเลยครับเห็นหลุดหลายรายแล้วหลังเปลี่ยนสายพาน
ถ้าเครื่องมือพร้อมก็จัดไป ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2014, 18:28:31 »

ยังไม่ถึงเวลาเปลี่ยน เหลืออีกห้าหมื่นโล นานเลยล่ะ  แต่ถึงเวลานั้นผมจะยังคงทำ diy อยู่รึเปล่าก็ไม่รู้เลย อาจเลิกทำไปแล้ว ก็รอสมาชิกท่านอื่นๆน่าจะมีคนเอามาลงแหละครับ
lingthamon
ศิษย์พี่

ชื่อตูนครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 14:50:31 »

ยังไม่ถึงเวลาเปลี่ยน เหลืออีกห้าหมื่นโล นานเลยล่ะ  แต่ถึงเวลานั้นผมจะยังคงทำ diy อยู่รึเปล่าก็ไม่รู้เลย อาจเลิกทำไปแล้ว ก็รอสมาชิกท่านอื่นๆน่าจะมีคนเอามาลงแหละครับ
อย่าเลิกเลยครับ ทำเถอะครับ ได้ความรู้เยอะเลย ผมทำได้หลายๆ อย่างก็เพราะ DIY ของท่าน Sitti2519 นี่หร่ะครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม

ยากสุดคือถอดพู่เล่หน้าเครื่องครับถ้าไม่มีบล็อกลมยิงออกยากมาก มี่เหลือก็ไม่ยากเท่าไร
แต่ตอนใส่ มาร์คสายพานtiming ต้องตรงนะครับอย่าลืมใส่ลิ่มด้วย และสำคัญใส่พู่เล่หน้าเครื่องให้แน่นนะครับ
จะให้ดีทาน้ำยากันคลายที่เกลียวน็อตไปเลยครับเห็นหลุดหลายรายแล้วหลังเปลี่ยนสายพาน
ถ้าเครื่องมือพร้อมก็จัดไป ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
คงยากจริงๆด้วยนะครับ เครื่องมือยังไม่ค่อยพร้อมเท่าไหร่เลย สงสัยได้เข้าร้านก่อน ไปซื้อวิชาก่อนครับ ขอบคุณมากๆ ครับผม ^^

Gio Ek
เข้าวงการ
*

Y8 MT

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 20:10:22 »

ผมให้ช่างเปลี่ยนให้ครับ ดูช่างเปลียนแล้วก็ยุ่งยากน่าดู ถอดหลายอย่างถอดล้อด้วย ต้องใส่ให้ตรงมาร์คด้วยครับ ถ้าถึงเวลาเปลี่ยนแล้วควรเปลี่ยนเลยครับ เดี๋ยวจะงานเข้าเหมือนผม ( สายพานขาดตอนวิ่งเลยครับ  ) ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
lingthamon
ศิษย์พี่

ชื่อตูนครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 21:43:14 »

ผมให้ช่างเปลี่ยนให้ครับ ดูช่างเปลียนแล้วก็ยุ่งยากน่าดู ถอดหลายอย่างถอดล้อด้วย ต้องใส่ให้ตรงมาร์คด้วยครับ ถ้าถึงเวลาเปลี่ยนแล้วควรเปลี่ยนเลยครับ เดี๋ยวจะงานเข้าเหมือนผม ( สายพานขาดตอนวิ่งเลยครับ  ) ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอบคุณครับ ตอนนี้รถผม 180000 กว่าๆโดยประมาณครับ เดี๋ยวก็จะถึงเวลาแล้วครับ 555 ทีแรกอยากทำเองครับ แต่ดูในคู่มือแล้ว โอ้โห รื้อเยอะมาก อุปกรณ์พิเศษเยอะเลย คงต้องพึ่งร้านแล้วหร่ะครับ แถวๆ เชียงรายคงต้องหาร้านดีๆ หน่อยครับ ขอบคุณมากๆ ครับ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 21:54:57 »

ขอบคุณครับ
songza_katty
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 22:41:25 »

สำคัญสุดเครื่องมือต้องครบคับ บล็อคลม ลูกบล็อค ประแจ ขั้นตอนผมอาจจะไม่ครบก็ขออภันด้วยคับ
1 ขึ้นแม่แรงถอดล้อหน้าฝั่งที่จะทำคับ
2 ถอดปั้มเพาเวอร์และขายึดปั้มออก                              ประแจเบอร์ 12
3 ถอดสายพานไดชาตและสายพานคอมแอร์                  ตัว t เบอร์    10  และ 14
4 ถอดน็อตมู่เล่หน้าเครื่อง ( ระวังลิ่มหายนะคับ )            บล้อคเบอร์
5 ถอดตัวตั้งสายพานคอมแอร์ เอาแค่มู่แล่ออกนะคับ      ประแจเบอร์ 14
6 ถอดแบ็กเก็ตหิ้วเครื่องตรงป็อกเก็ตออกคับ                 บล็อกเบอร์   17
7 ถอด cover หน้าเครื่องที่เป็นพลาสติก                         ประแจเบอร์ 10
8 ถอดลูกลอกตั้งสายพานไทมิ่ง แค่นี้ก็ถอกไทมิ่งออกแล้วคับ   ประแจเบอร์ 14

9 จะเปลี่ยนปั้มน้ำก็ถอกได้เลยคับ    ประแจเบอร์ 10

ประกอบก็ตามลำดับเลยคับ  เรือ่งตั้งไทมิ่งก็ศึกษาดูคับ ผมก็อธิบายไม่ถูก    ( ผิดถูกยังไงขออภัยนะคับ เป็นวิธีที่ผมทำคับ )

ถ้ามีอะไรสงสัยถามได้นะคับ แต่ผมแนะนำให้ศึกษาดีๆก่อนทำนะคับ  เอาใจช่วยคับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2014, 22:43:36 โดย songza_katty » บันทึกการเข้า
lingthamon
ศิษย์พี่

ชื่อตูนครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 07:33:56 »

สำคัญสุดเครื่องมือต้องครบคับ บล็อคลม ลูกบล็อค ประแจ ขั้นตอนผมอาจจะไม่ครบก็ขออภันด้วยคับ
1 ขึ้นแม่แรงถอดล้อหน้าฝั่งที่จะทำคับ
2 ถอดปั้มเพาเวอร์และขายึดปั้มออก                              ประแจเบอร์ 12
3 ถอดสายพานไดชาตและสายพานคอมแอร์                  ตัว t เบอร์    10  และ 14
4 ถอดน็อตมู่เล่หน้าเครื่อง ( ระวังลิ่มหายนะคับ )            บล้อคเบอร์
5 ถอดตัวตั้งสายพานคอมแอร์ เอาแค่มู่แล่ออกนะคับ      ประแจเบอร์ 14
6 ถอดแบ็กเก็ตหิ้วเครื่องตรงป็อกเก็ตออกคับ                 บล็อกเบอร์   17
7 ถอด cover หน้าเครื่องที่เป็นพลาสติก                         ประแจเบอร์ 10
8 ถอดลูกลอกตั้งสายพานไทมิ่ง แค่นี้ก็ถอกไทมิ่งออกแล้วคับ   ประแจเบอร์ 14

9 จะเปลี่ยนปั้มน้ำก็ถอกได้เลยคับ    ประแจเบอร์ 10

ประกอบก็ตามลำดับเลยคับ  เรือ่งตั้งไทมิ่งก็ศึกษาดูคับ ผมก็อธิบายไม่ถูก    ( ผิดถูกยังไงขออภัยนะคับ เป็นวิธีที่ผมทำคับ )

ถ้ามีอะไรสงสัยถามได้นะคับ แต่ผมแนะนำให้ศึกษาดีๆก่อนทำนะคับ  เอาใจช่วยคับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณมากๆ เลยครับ เป็นไกด์ไลน์ที่ดีมากๆ เลย ผมก็ดูๆ คู่มือไปๆ มาๆ ผมก็ งงๆ ครับ 555+ ขอบคุณมากครับ คงต้องเข้าร้านก่อนแล้วหร่ะครับ ซื้อวิชาก่อนสักครั้ง ครั้งหน้าค่อยทำเอง  อายจัง อายจัง อายจัง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ถามเรื่อยเปลี่ยนสายพานทามมิ่ง ลูกลอก ปั๊มน้ำ และสายพานต่างๆ