ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
14 พฤษภาคม 2024, 09:25:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รบกวนด้วยคร้าบบ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยคร้าบบ  (อ่าน 1715 ครั้ง)
Pavorawut
ศิษย์พี่

« เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 08:48:36 »

รถผม มีอาการแบบนี้ครับ
พอเวลาสตาร์ทเครื่องยนต์ตอนเช้า (เครื่องเย็น) รอบเครื่องยนต์มันจะเดินต่ำครับไม่ถึง 1000 รอบ เวลาเยีบยคันเร่งแล้วผ่อน เครื่องก็จะดับไปเลยครับ
แต่พอเวลาเครื่องร้อนรอบจะเดินปรกติอยู่ที่ 1000 รอบ ครับ ขับได้เหมือนเดิม เบายังไงเครื่องก็ไม่ดับครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010, 17:57:58 »

พอเวลาสตาร์ทเครื่องยนต์ตอนเช้า (เครื่องเย็น) รอบเครื่องยนต์มันจะเดินต่ำครับไม่ถึง 1000 รอบ เวลาเยีบยคันเร่งแล้วผ่อน เครื่องก็จะดับไปเลยครับ
แต่พอเวลาเครื่องร้อนรอบจะเดินปรกติอยู่ที่ 1000 รอบ ครับ ขับได้เหมือนเดิม เบายังไงเครื่องก็ไม่ดับครับ
ก็เคื่องเย็นไงคะ สตาร์ทละก็อุ่น นิดนึงดิคะ ธรรมดา
อืมรถยนต์มีโช้คอัตโนมัติ กับตัวชดเชยรอบด้วยนี่คะ หรือมันเสีย หรือว่าบ้านหนาวจัดป่าวคะ อิอิ

Pavorawut
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 16:12:41 »

ก็เคื่องเย็นไงคะ สตาร์ทละก็อุ่น นิดนึงดิคะ ธรรมดา
อืมรถยนต์มีโช้คอัตโนมัติ กับตัวชดเชยรอบด้วยนี่คะ หรือมันเสีย หรือว่าบ้านหนาวจัดป่าวคะ อิอิ
แต่เมื่อก่อนไม่เคยเป็นครับ เพิ่งมาเป็นเนี่ยครับ
หลังจากที่ไปปรับแก๊สมาก็มีอาการเลยครับ
พอจะใช้น้ำมัน  เครื่องก็จะดับเลยครับ แต่ถ้าเครื่องร้อนแล้วก็จะเป็นปกติครับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 16:58:46 »

เครื่องเย็นทำไมรถถึงไม่วอมเครื่องครับ ปรกติขึ้นไปที่ 1500 รอบแล้วจะค่อย ๆ ลงมาอยู่ที่ 800-850
เป็นที่จูนแก๊สมาหรือป่าวครับ ลองให้ช่างแก๊สที่ติดตั้งตรวจสอบดูใหม่ครับ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 22:11:59 »

บังเอิญไปติหน้าหนาวพอดีป่าว อ่ะล้เล่น เป็นที่จูนแก๊สมั้งลองดู รถหนูก็แก๊สไม่มีปัญหาไร เย็นๆก็ยังติดอยู่

momtato
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 00:38:37 »

;)มอเตอร์คุมรอบเดินเบา...ใกล้จะพังแล้ว...ม้ง(เหมือนผม คริ)ๆ

มีโอกาส  แต่ขาดพลัง   พอมีกำลัง  ยังต้องหาโอกาส ...เฮ่อ...ชีวิต
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 17:45:18 »

ก็เพราะเครื่องเย็นสิครับ เวลาสตาร์ทรถมันต้องรอบ1500ขึ้นไป แต่นี่เจ้าของกระทู้บอกว่ารอบเดินเบาตอนสตาร์ทไม่ถึง1000รอบ

แบบนี้มีปัญหาแน่นอน

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010, 21:14:13 »

ก็เพราะเครื่องเย็นสิครับ เวลาสตาร์ทรถมันต้องรอบ1500ขึ้นไป แต่นี่เจ้าของกระทู้บอกว่ารอบเดินเบาตอนสตาร์ทไม่ถึง1000รอบ

แบบนี้มีปัญหาแน่นอน
จริงด้วย 555+

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 10:29:15 »

ผมขอตอบแบบซ้ำๆเลย ไปเปลี่ยนถ่ายล้างน้ำหม้อน้ำ ล้างลิ้นปีกตามกระทู้DIY(ทำการตั้งรอบแบบที่บอกไว้ตอนท้ายๆด้วย) แล้วก็ ตั้งวาวล์ เช็ค ขัน น๊อตฝาสูบ เช็คกรองอากาศ แล้วลองดูอาการอีกทีครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 13:06:10 »

ยิ้มเท่ห์
มันผิดธรรมเนียมของรถยนต์เวลาเครื่องเย็นแล้วพี่น้อง...(สตาร์ทครั้งแรกเครื่องต้องเร่งนิดหน่อย พออุณหภูมิเครื่องเข้าที่จะลดลงเอง)
ดูระบบควบคุมเดินเบาครับ...แถวๆลิ้นปากไอดีแหละครับ...(ลิ้นปิดมากเกินก็ใช่)
 ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: รบกวนด้วยคร้าบบ