ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
17 พฤษภาคม 2024, 17:25:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เครื่องเสียงมีเสียงหวีด ขณะเหยียบคันเร่ง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงมีเสียงหวีด ขณะเหยียบคันเร่ง  (อ่าน 16259 ครั้ง)
Tui2989
Tracking !!
ศิษย์พี่
*

CIVIC CLUB NO. 321

« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2006, 10:56:42 »

สอบถามผู้รู้จริงเกี่ยวกับอาการเครื่องเสียงเปิดเพลงแล้วมีเสียงหวีดดังตามจังหวะการเร่งเครื่อง
ลองปิดแอร์แล้วก็ยังดังอยู่  ฮืม
Pls,help me ฮืม

sirisaks_tui@hotmail.com
Prince
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กันยายน 2006, 21:54:23 »

น่าจะเป็นที่สายกราว ขาดนะครับ
jj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2006, 11:09:54 »

มันเป็น noice จาก coil ครับ ทางแก้ มีหลายทางครับ แต่ที่ง่าย ๆเลยนะครับ ตอนที่ jump ไฟไปใช้ครับ
ได้ ผ่าน filter ป่าวครับ บ้านหม้อ ตัวละ 100 ถ้า ดี ๆ หน่อยก้อเป็นพันครับ

BATT >>>----[line filter]-->>>> pre+amp+.....etc
อีกอย่างครับ สำหรับ ground นะ แนะนำให้ลากสายมาจาก batt นะ ไม่แนะนำให้ ดึงจาก ตัวถังรถนะครับ
nut_vti
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2006, 20:13:53 »

^
^
^
^

วิธีข้างบน ทำไปเสียงอับเเย่ ไม่รู้คิดได้ไง  ฮืม ฮืม ฮืม
Blue_Civic
Gold Member
จอมยุทธ

CIVIC CLUB NO.008

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2006, 15:09:43 »

รถผมก็เคยมีปัญหาเกี่ยวกับเสียงรบกวนครับ ผมทำใจเย็น ๆ ลองไล่ทีละจุดเริ่มจาก ระบบสายเป็นที่แรกครับ เนื่องจากตอนแรกรถผมยังไม่ได้ตีตู้ แต่มีแอมป์ขับกลางแหลม เฉย ๆ ต่อมาก็ตีตู้แต่สายเดิมๆ ยังเอาไว้อยู่ ทีนี้พอตีตู้เสร็จ หวีดแบบไม่เกรงใจเลย ผมก็เลยตัดสินใจไล่ทีละจุด เริ่มจากเดินสายใหม่ทั้งคัน ใช้สายที่มีคุณภาพหน่อย และพยายามเดินสายหลบสายไฟในรถให้มากที่สุด เดินเสร็จเสียงหวีดก็ยังไม่หาย ต่อมาก็ลองเปลี่ยนแอมป์ทั้ง 2 ครับ แต่ก็ยังไม่หาย ลองเปลี่ยนปรีแอมป์ ก็ไม่หาย สุดท้ายก็เจอต้นตอของปัญหาแล้ว นั่นคือ CD  ของผมมันหวีดครับ (ของ pioneer รุ่นหน้าจอแบบกราฟฟิก) ได้แต่แอบบ่นอยู่ในใจ
ซื้อมาเป็นหมื่น ยังใช้ไม่คุ้มเลย ผมตัดสินใจเปลี่ยนไปใช้ของยี่ห้ออื่นเลยครับ ตัวเก่าก็เอาไปซ่อม แล้วขายต่อไปแล้ว ตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้วครับ
ที่เล่ามาทั้งหมดก็เป็นประสบการณ์ของผมครับ คือผมจะบอกว่าให้ใจเย็น ๆ ครับ ค่อย ๆ แก้ไป สิ่งที่คิดว่ามันน่าจะเป็นปัญหามันอาจจะไม่ใช่ก็ได้ อย่างเช่นของผมครับ CD หมื่นกว่า ๆ ตอนแรกผมก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหา แต่มันก็ใช่
spot less ness
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มีนาคม 2007, 17:36:04 »

รถผมก็ยังมีอยู่นิดๆๆ แต่ช่างบอกว่าน๊าจะเป็นที่สายมันคดกันแต่ยังทำไม่เสร็จครับ เค้าบอกว่าตีตู้เก็บสายให้มันพอดีก็จะหายครับ เพราะสายมันคดกันอยู่ๆๆ
moddern1
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2008, 15:49:08 »

ผมรู้ค๊าบเพราะผมเคยเป็นช่างติดตั้งเครื่องเสียงอ่ะน่ะ การที่เราเร่งเครื่องยนต์แล้วมีเสียงหวีดขึ้นมาตามอัตราการเร่งเครื่องนั้นมันมาจากการที่ช่างติดตั้งเครื่องเสียงนั้นลงกราวด์กับตัวถังรถไม่ดีน่ะครับแก้ไขโดยการลองรื้อสายกราวด์ใหม่หรือมีอีกวิธีน่ะครับก็คือซื้อตัวเก็บประจุหรือ Capaciter มาต่อพ่วงเข้ากับไฟบวกของแบตเตอรี่น่ะครับ
fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 กันยายน 2008, 23:10:26 »

ฮืม ถอดขายเหมือนผมดิ จบ

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
EK5039
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2008, 22:01:44 »

ผมรู้ค๊าบเพราะผมเคยเป็นช่างติดตั้งเครื่องเสียงอ่ะน่ะ การที่เราเร่งเครื่องยนต์แล้วมีเสียงหวีดขึ้นมาตามอัตราการเร่งเครื่องนั้นมันมาจากการที่ช่างติดตั้งเครื่องเสียงนั้นลงกราวด์กับตัวถังรถไม่ดีน่ะครับแก้ไขโดยการลองรื้อสายกราวด์ใหม่หรือมีอีกวิธีน่ะครับก็คือซื้อตัวเก็บประจุหรือ Capaciter มาต่อพ่วงเข้ากับไฟบวกของแบตเตอรี่น่ะครับ

ซื้อสายกราวด์ใหม่แล้วไม่หาย  ให้ซื้อ Capacitor มาใส่แล้วจะหายใช่ไหมค่ะ  แต่ถ้าไม่หายแสดงว่าเป็นที่ Front  หรือเปล่าค่ะ เพราะไม่แน่ใจว่า Front เสียหรือเปล่า  เพราะหน้าจอมันดับๆ ติดๆ  แต่ว่าเสียงยังปรกติเหมือนเดิม

Civic Club No.324
D E L U X E
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008, 00:07:43 »

ของผมเคสนี้ทำใจแล้วครับ ตอนฟังจะไม่ได้ยินเสียงหวี้ด มันจะได้ยินช่วงรอยต่อเพลง ได้แต่ทำใจครับ honda นี่เป็นเกือบทุกคันครับ แก้มาไม่รู้กี่วิธีแล้วครับ
ของใครเล่นชุดกลาง-ใหญ่แล้วไม่เป็นบ้างครับแนะนำด้วย ขี้เกียจรื้อรถแล้ว
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008, 00:49:52 »

ถ้าอุปกรณ์ในชุดทุกตัวปกติไม่มีปัญหาอะไร ! มันก็มาจากการติดตั้งและการเดินสายต่างๆ ได้ไม่ดีน่ะคร้าบท่าน ! ยิ่งชุดที่มีหลายๆ อย่างด้วยก็ยิ่งมีโอกาสมากขึ้น ! แล้วก็เป็นกับรถทุกยี่ห้อนั่นแหละไม่เฉพาะเจาะจงที่ Honda หรอกคร้าบท่านคร้าบ ! ว่าแต่ที่ทำๆ มากันแล้วมีปัญหาน่ะ ! บอกมาเลยได้ไหม๊ ! ว่าทำมาจากร้านชื่ออะไร ? อยู่ที่ไหน ? (ทำไมไม่ค่อยจะยอมบอกกันก็ไม่รู้ ! ไม่รู้ปิดไว้ทำไม ! ไม่เข้าใจเล้ย !) ประจานออกไปเลยว่าร้านมันห่วยปัญหาแค่นี้ก็แก้ไม่ได้ ! สมาชิกอื่นๆ จะได้รู้และจะได้ไม่เข้าไปทำกันน่ะคร้าบท่าน ! .... แล้วอีกอย่างนึงคุณภาพสายต่างๆ ที่ใช้ก็สำคัญ ! บางคันชุดอย่างใหญ่แอมป์เพียบ ! แต่ใช้สายสัญญาณ, สายลำโพง เส้นหรือเมตรละไม่กี่บาท ! ของดีๆ อีกไม่กี่พันก็ไม่ยอมเสีย ! สายไฟ + ด้วยใช้เส้นใหญ่ๆ ของดีๆหน่อย ! ไปเหนียวหนืดใช้ของถูกๆ มันก็อาจจะเป็นอย่างที่เห็นนั่นแหละคร้าบท่านคร้าบ ! แล้วก็สายต่างๆ นี่มันมีทิศทางของมันอยู่นะคร้าบท่าน ! ด้านไหนหัวด้านไหนท้ายแล้วใส่หรือเดินจากไหนไปไหน ! ของดีๆ แพงๆ บางยี่ห้อมันมีพิมพ์ลูกศรติดบอกทิศทางที่สายมาเลยล่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
D E L U X E
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008, 19:06:41 »

ไว้วันไหนไปแก้อีกรอบจะมา up ให้ฟังครับ
loukgolf
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มกราคม 2009, 22:04:09 »

รถผมก็เป็นครับ แต่ของผมเป็นวิทยุเดิมติดรถ และต่อกับ power amp แต่ข้อเสียของวิยุเดิม(จากที่ถามช่างมานะครับ) มันไม่มีตัวต่อสายกับpower amp  โดยตรงและที่เป็นเสียงเพราะมันอยู่ใกล้กล่อง ECU เพราะผมใช้ es04 ECU มันอยู่หลับวิทยุเลยครับ  อันนี้ช่างบอกมาครับถ้าผิดอะไร ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

* 18122008088rr.jpg (115.14 KB, 640x480 - ดู 7187 ครั้ง.)
thaveesan
ศิษย์น้อง
**

san

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 14:25:40 »

ถ้ามีปรีตรวจสอบดูก่อนเลยครับเจอมาแล้ว กราวไม่ดี

MR
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 10:27:40 »

สอบถามผู้รู้จริงเกี่ยวกับอาการเครื่องเสียงเปิดเพลงแล้วมีเสียงหวีดดังตามจังหวะการเร่งเครื่อง
ลองปิดแอร์แล้วก็ยังดังอยู่  ฮืม
Pls,help me ฮืม
Tui2989
Tracking !!
ศิษย์พี่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 มีนาคม 2009, 21:14:39 »

ขอบคุณทุกทุกท่านครับ.......ปัจจุบันมันก็ยังเป็นอยู่รับ....แต่เปิดเพลงมันดังๆๆก็ไม่ได้ยินแล้ว...... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เดี๋ยวว่างๆๆจะมาลองไล่กราวด์ดูใหม่.......ปรีแอมป์ก็อาจเป็นไปได้......Frontเดิมก็เป็นไปได็..... :'( :'( :'(

ขอบคุณอีกครั้งคับ...... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

sirisaks_tui@hotmail.com
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เครื่องเสียงมีเสียงหวีด ขณะเหยียบคันเร่ง