ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
17 พฤษภาคม 2024, 14:53:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ควรรึเปล่า กับ sony MEX BT-5100 ที่ราคา 10700 บาท 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรรึเปล่า กับ sony MEX BT-5100 ที่ราคา 10700 บาท  (อ่าน 3940 ครั้ง)
Phat kung
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 09 สิงหาคม 2008, 18:09:53 »

คือ เพิ่งจะสนใจเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ครับ เลยไม่มีข้อมูลเท่าที่ควร แต่ตอนนี้ต้องการ up เครื่องเสียงรถพอดี
Detail
ของเดิม(ที่ซื้รถอต่อเค้ามา) ใช้ front Kenwood กับชุดลำโพง sony explod ครับ เสียงโดยรวม ๆ ก็ใช้ได้ฟังสบาย
แต่เสี้ยน..................... อยากเสียตังค์(ประชดชีวิตนิดหน่อย อิอิ)    อายจัง
ตอนนี้ที่เล็งไว้คือ จะ damp ทั้งคันครับ ( es 02 )
 - Front ที่เล็งไว้คือ sony MEX BT-5100 ที่ราคา 10700 บาท อยากรู้ว่า ท่าน ๆ มีความเห็นว่าเป็นยังไง ราคานี้มีตัวไหนแนะนำมากกว่ารึเปล่า ( ตัวนี้ผมชอบ design มันอ่ะ โดนใจมาก ๆ แต่ก็คิดเรื่องคุณภาพ/เงินที่จ่ายไปด้วย  - -")
- แนะนำ ลำโพงที่จะมาใช้ชีวิตคู่กับfront ได้อย่างเหมาะสมหน่อยครับ (งบ ช่วง 10000 - 15000 +/-)
- Amp / Sub จำเป็นมากป่าวครับ ผมชอบฟังแนว pop/acoustic/jazz เล็ก ๆ อยากได้แบบ เสียง กีตาร์ใส ๆ เปียนโน ใส ๆ
พวก rock ก็ชอบนะ แต่ไม่ถึง metal นะ ประมาณ big ass อะ ถ้าจำเป็นแนะนำด้วยนะครับ ราคาไม่ต้องเทพนะ หึหึ
- พวกสายเสียง หรือ accessory ที่เป็น รายละเอียด ก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
 จุมพิต
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2008, 13:50:05 »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ถ้าจะเล่นเครื่องเสียงซักชุดต้องมีการวางแผนครับ จะได้วางระบบและอุปกรณ์แต่ละชิ้นได้ถูกต้องตามความอใจและงบประมาณที่มี   คือ ต้องถามใจเราเองก่อนนะครับว่าเราพอใจในชุดขนาดไหน  เอาแค่ฟร้อนกับลำโพงดีๆ ซัก 1 คู่ หรือ จะเล่นเป็นชุดมีซับ  จะได้ไม่ต้องเสียเงินหลายทีครับ เช่น  ถ้าเราจะเล่นเป็นชุดก็ต้องมีการวางแผนว่าจะซื้อ อะไรก่อนหลัง เพื่อที่จะเติมระบบให้สมบูรณ์ในอนาคต  โดยทั่วๆไป  ถ้าฟังแบบไม่ตูมตามมาก ก็อาจจะเล่นแค่ฟร้อนกับลำโพงแค่คู่เดียว   แต่ถ้าต้องการเสียงที่หนักแน่น มีพลัง ก็คงต้องเพื่มในส่วนของซับวูฟเฟอร์  โดยทั่วไปอุปกรณ์ที่จะซื้อก็พอจะเรียงได้ดังนี้  อันนี้ถ้าจะวางเป็นชุดนะครับ  1.  ฟร้อน  (  ควรเน้นที่ดีหน่อยๆ เพราะฟร้อนเป็นแหล่งต้นกำเนิดเสียง  เสียงจะดีไม่ดีฟร้อนมีส่วนถึง 50 % นะครับ )  2. ลำโพงคู่หน้า โดยทั่วไปจะเล่นแบบแยกชิ้น  5.5 - 6.5 นิ้วครับ ( อันนี้ก็ต้องเน้นเช่นกัน เพราะเสียงส่วนใหญ่จะออกมาจากลำโพงคู่นี้ครับ )  3.  แอมป์ครับ  โดยทั่วไปถ้าเล่นแอมป์ตัวเดียว ก็เล่นแบบ  4 หรือ 5  แชลแนลครับ  ถ้าเป็นประเภทชอบตูมตาม ก็ต้องเล่น 2 ตัว คือ เพิ่ม แบบ  1 หรือ 2 แชลแนล มาอีกตัวเพื่อขับซับ  4.  วับวูฟเฟอร์ อันนี้ก็ดูที่ได้มาตรฐานหน่อยครับ เพราะเสียงที่จะมาเสริมเบสและเสียงต่ำ จะมาจากซับครับ  5. ลำโพงคู่หลังครับ  ถ้าไม่ต้องการเจาะตัวรถทำแผงซาวด์หรืองบจำกัด ก้เล่นแบบรวมชิ้น 2 ทาง ขนาด 5.5 -6.5 นิ้ว แต่ถ้ามีงบเหลือ ก็เล่นแบบแยกชิ้นครับ  6. ปรีแอมป์หรือ EQ  ครับ  ผมว่าตรงนี้ถ้าจะใส่ต้องหาที่มีคุณภาพใกล้เคียง กับตัวฟร้อนเพราะมันจะได้ไม่ไปลดทอนคุณภาพของฟร้อน  ส่วนที่เหลือพวกสาย  ฟิวส์   ก็ใช้ของธรรมดาน่าจะพอได้ เอาที่มีขายตามร้านทั่วไป  ที่สำคัญอีกส่วน คือ อยู่ที่ร้านที่ติดตั้ง กับการจูนเสียง ของร้านที่ติดตั้งครับ ( ช่วยได้เยอะครับ )  อาจจะแสดงความคิดเห็นยาวไปหน่อยนะครับ อันนี้ตอบจากประสบการณ์ตัวเองและที่เคยอ่านหนังสือมาบ้าง  ลองรอผู้รู้มาตอบอีกทีก็ได้ครับ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2008, 13:59:43 »

ขออนุญาติเพิ่มเติมครับ  ฟร้อน SONY  ที่คุณเล็งไว้ถ้าดูจากคุณสมบัติละฟังก์ชั่นต่างๆที่ให้มาผมก็ว่า OK นะ เพราะคุณก็ชอบอยู่แล้วด้วย ของพวกนี้อยู่ที่ใจเราครับ อย่าไปเชื่อร้านมาก ถ้าชอบก็เล่นเลยครับ  แต่ถ้าอยากได้เสียงนุ่มๆ  สุภาพๆ  ผมว่า ของ JVC  หรือ  ALPINE  ก็น่าเล่นครับ งบประมาณ  10000 ต้นๆ สบายครับ  ส่วนลำโพงถ้าจะเอาจบแค่ชุดเดียวไม่เพิ่มระบบในอนาคตลองเป็น 6*9 นิ้ว ของ PRISM  ซิครับจะเป็นแบบ 3 ทาง หรือ 4 ทางก็ได้ราคาประมาณ  4500  +   6000  ครับ หรือจะเล่นเป็นแยกชิ้นก็ได้ติดไว้ที่แผงหลังนะครับตีแผงดีๆ  ผมว่าถ้าฟังไม่ตูมตาม จบครับ  แต่ถ้าเป็นผม เชื่อแน่ว่าอนาคตคุณต้องเพิ่มระบบแหงๆ  ผมเลยอยากให้คุณเล่นลำดพงแยกชิ้น  6 นิ้ว ซัก  2  คู่ดีกว่าครับเล่นคู่ละประมาณ  5000  ก็ได้ ของ DB TECH ครับ เสียงผมว่าใช้ได้ โปร่ง ใส ดี  ฟังได้หลายแนวครับ  อนาคตเพิ่มแอมป์ กับซับสบาย  ลองดูครับ หรือใครมีความคิดเห็นอะไรเพิ่มเติมได้ครับ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
Phat kung
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008, 00:39:12 »

ขอบคุณมากครับ ...................................... แนวทางที่ให้มาชัดเจนมากครับ เคลียร์เลย
ขอบคุณอีกครั้ง กับคำแนะนำดี ๆ ครับ   จุมพิต
ปล. ส่วนตัวคิดว่าจะเสียเงินครั้งเดียวครับ ไม่คิดที่จะเพิ่มเติมอะไรในอนาคต ขอดี ๆ ทีเดียวจบ ไม่ต้องเทพมากครับ
4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008, 08:33:41 »

ถ้าชอบฟังเพลงให้ได้รายละเอียดจริงๆแนะนำพวก  ALPINE - แคร์เรีย จะดีกว่ามั้ยหาทดลองฟังก่อนซื้อจะได้ไม่เสียใจ

ลองหาดูในเน็ต กับร้านที่มีดีกรีแชมป์แข่งขันประเภทSQ การันตีฝีมือก็ดีจะได้จบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 สิงหาคม 2008, 08:35:18 โดย 4490 » บันทึกการเข้า
Phat kung
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2008, 12:52:39 »

ขอบคุณครับ
ตอนนี้เบนเข็มมาที่ Alpine แล้วครับ หึหึ ราคา หมื่นต้น ๆ เนี่ยพอมีรุ่นไหนแนะนำบ้างรึเปล่าครับ
 อายจัง
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2008, 10:24:35 »

ขอบคุณครับ
ตอนนี้เบนเข็มมาที่ Alpine แล้วครับ หึหึ ราคา หมื่นต้น ๆ เนี่ยพอมีรุ่นไหนแนะนำบ้างรึเปล่าครับ

ลองดูครับของ ALPINE  รุ่น CDA 9857  ราคาประมาณ  14000  บาท  รุ่น CDA 9881  ราคาประมาณ 9000 บาท  รุ่น CDA 9883 E ราคาประมาณ 12000 บาท รุ่น CDA 9885 ราคาประมาณ 16000 บาท  ใช้ได้ทุกรุ่นครับอยู่ที่งบประมาณและความพอใจครับ
ส่วนลำโพงถ้าคิดจะเล่นคู่เดียว( ย้ำว่าจะไม่เพิ่มระบบนะครับ )  ถ้าเป็นผมจะเล่นแบบ  6 * 9  นิ้ว ของ PRISM  ครับ  เอาแบบ  3  ทาง หรือ  4 ทางก็ได้ราคาประมาณ  4500 -  6000  บาทผมไม่แน่ใจ( เคยซื้อแบบ 4 ทาง เมื่อก่อนอยู่  4900 บาท )  ติดที่แผงหลังครับ  แต่ว่าต้องตีแผงไม้ยึดลำโพงดีๆนะครับ เอาไม้หนาๆหน่อย ซัก 19 มิล กำลังดีเลยครับ ( ทำแผงซาวด์ด้านหลังใหม่ ถอดของเดิมออก  อันนี้แล้วแต่คุณนะครับว่าจะทำรึเปล่า  แต่ถ้าทำจะช่วยให้เสียงเบสออกมาชัดและนุ่มขึ้นครับ )  แต่ถ้าไม่ตีแผงใหม่ก็ให้เขายึดลำโพงให้แน่นครับ  ลองดูครับ  ถ้ามีงบเหลือเพิ่มลำโพงคู่หน้าอีกสักคู่ก็จะแจ่มขึ้นอีกครับ

anuraka
Tracking !!
ศิษย์น้อง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2008, 18:15:34 »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ถ้าจะเล่นเครื่องเสียงซักชุดต้องมีการวางแผนครับ จะได้วางระบบและอุปกรณ์แต่ละชิ้นได้ถูกต้องตามความอใจและงบประมาณที่มี   คือ ต้องถามใจเราเองก่อนนะครับว่าเราพอใจในชุดขนาดไหน  เอาแค่ฟร้อนกับลำโพงดีๆ ซัก 1 คู่ หรือ จะเล่นเป็นชุดมีซับ  จะได้ไม่ต้องเสียเงินหลายทีครับ เช่น  ถ้าเราจะเล่นเป็นชุดก็ต้องมีการวางแผนว่าจะซื้อ อะไรก่อนหลัง เพื่อที่จะเติมระบบให้สมบูรณ์ในอนาคต  โดยทั่วๆไป  ถ้าฟังแบบไม่ตูมตามมาก ก็อาจจะเล่นแค่ฟร้อนกับลำโพงแค่คู่เดียว   แต่ถ้าต้องการเสียงที่หนักแน่น มีพลัง ก็คงต้องเพื่มในส่วนของซับวูฟเฟอร์  โดยทั่วไปอุปกรณ์ที่จะซื้อก็พอจะเรียงได้ดังนี้  อันนี้ถ้าจะวางเป็นชุดนะครับ  1.  ฟร้อน  (  ควรเน้นที่ดีหน่อยๆ เพราะฟร้อนเป็นแหล่งต้นกำเนิดเสียง  เสียงจะดีไม่ดีฟร้อนมีส่วนถึง 50 % นะครับ )  2. ลำโพงคู่หน้า โดยทั่วไปจะเล่นแบบแยกชิ้น  5.5 - 6.5 นิ้วครับ ( อันนี้ก็ต้องเน้นเช่นกัน เพราะเสียงส่วนใหญ่จะออกมาจากลำโพงคู่นี้ครับ )  3.  แอมป์ครับ  โดยทั่วไปถ้าเล่นแอมป์ตัวเดียว ก็เล่นแบบ  4 หรือ 5  แชลแนลครับ  ถ้าเป็นประเภทชอบตูมตาม ก็ต้องเล่น 2 ตัว คือ เพิ่ม แบบ  1 หรือ 2 แชลแนล มาอีกตัวเพื่อขับซับ  4.  วับวูฟเฟอร์ อันนี้ก็ดูที่ได้มาตรฐานหน่อยครับ เพราะเสียงที่จะมาเสริมเบสและเสียงต่ำ จะมาจากซับครับ  5. ลำโพงคู่หลังครับ  ถ้าไม่ต้องการเจาะตัวรถทำแผงซาวด์หรืองบจำกัด ก้เล่นแบบรวมชิ้น 2 ทาง ขนาด 5.5 -6.5 นิ้ว แต่ถ้ามีงบเหลือ ก็เล่นแบบแยกชิ้นครับ  6. ปรีแอมป์หรือ EQ  ครับ  ผมว่าตรงนี้ถ้าจะใส่ต้องหาที่มีคุณภาพใกล้เคียง กับตัวฟร้อนเพราะมันจะได้ไม่ไปลดทอนคุณภาพของฟร้อน  ส่วนที่เหลือพวกสาย  ฟิวส์   ก็ใช้ของธรรมดาน่าจะพอได้ เอาที่มีขายตามร้านทั่วไป  ที่สำคัญอีกส่วน คือ อยู่ที่ร้านที่ติดตั้ง กับการจูนเสียง ของร้านที่ติดตั้งครับ ( ช่วยได้เยอะครับ )  อาจจะแสดงความคิดเห็นยาวไปหน่อยนะครับ อันนี้ตอบจากประสบการณ์ตัวเองและที่เคยอ่านหนังสือมาบ้าง  ลองรอผู้รู้มาตอบอีกทีก็ได้ครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำเป็นแนวทาง  ยิ้มกว้างๆ
Kw@n.RX
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2008, 09:20:10 »

คุณ love ek ตอบได้แน่นมากครัมผม...เยี่ยมเลย... ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ควรรึเปล่า กับ sony MEX BT-5100 ที่ราคา 10700 บาท