ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 พฤษภาคม 2024, 09:18:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สวัสดีครับ พี่ ๆ อยากจะขอคำแนะนำ หน่อยครับ Civic ตาโต 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ พี่ ๆ อยากจะขอคำแนะนำ หน่อยครับ Civic ตาโต  (อ่าน 16685 ครั้ง)
system-dj
โฆษกประจำสำนัก
Gold Member
อาจารย์ปู่

Dj Ko System No.468

« ตอบ #40 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 22:39:45 »

เอาเถอะๆ ยอม  อายจัง อายจัง
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Line User ID dj9317ko

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

fongduspid
เข้าวงการ
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 15:27:17 »

ครับ พี่ ๆ ใจเย็น ๆ กันครับ

คือ สรุปเลยนะครับ

ผมต้องไปทำอะไรบ้างครับ เพราะตอนนี้ตันที่ 150 ไม่ไหลแล้วครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #42 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 16:22:03 »

ผมต้องไปทำอะไรบ้างครับ เพราะตอนนี้ตันที่ 150 ไม่ไหลแล้วครับ
ตอนวิ่งนะใช้เกียร์อะไร ถ้าD4  ลองใช้D3 ดูนะครับ  ส่วนสิ่งที่ต้องทำ เดี๋ยวค่ำๆ จะมาบอกอีกที   แต่ความเร็วปลาย ผมว่าถ้าวิ่งที่ D3 อาจจะได้ 160 -170 ประมาณนี้แหละ   ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #43 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 16:31:53 »

อย่างที่บอกไปอ่ะ ลาก D3 ไปจนสุดแล้วค่อยตบ D แล้วดูว่าปลายไปได้ไกลแค่ไหน
ต้น กลาง ยังอยู่ครบป่าว แล้วค่อยมาว่ากันว่ามันปกติ หรือไม่ปกติ
    แต่ส่วนตัวคิดว่า ถ้าเหยียบ D ตั้งแต่ออกตัวไปสุดที่ 150 โดยที่ไ่ได้ตบลง D3 เลย
วิ่งได้ขนาดนี้ น่าจะเรียกว่าปกติดีอยู่แล้ว เพียงแต่ ไล่เกียร์ไม่ถูกแค่นั้นเอง
    ลองไล่เกียร์ดูใหม่แล้วค่อยว่ากันว่า ต้น กลาง ปลาย เป็นยังไง
อยากได้ตรงไหนเพิ่ม ต้นเพิ่ม กลางเพิ่ม หรือ ปลายเพิ่ม ค่อยมาว่ากันอีกที  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตอนวิ่งนะใช้เกียร์อะไร ถ้าD4  ลองใช้D3 ดูนะครับ  ส่วนสิ่งที่ต้องทำ เดี๋ยวค่ำๆ จะมาบอกอีกที   แต่ความเร็วปลาย ผมว่าถ้าวิ่งที่ D3 อาจจะได้ 160 -170 ประมาณนี้แหละ   ลังเล ลังเล
    รถตัวเองก็มี D3 ลองดูสิว่าเท่ากันป่าว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #44 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 16:35:01 »

รถตัวเองก็มี D3 ลองดูสิว่าเท่ากันป่าว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม่รู้อ่ะ ตีนปลายผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ปกติวิ่งไม่เกิน100  อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #45 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 17:00:53 »

ไม่รู้อ่ะ ตีนปลายผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ปกติวิ่งไม่เกิน100  อายจัง อายจัง
    เชื่อดีป่าวนี่ วันก่อนเห็นพี่คิวว่าเล่นกับ FD ล่อไป 180+  แลบลิ้น แลบลิ้น

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #46 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 17:11:29 »

เชื่อดีป่าวนี่ วันก่อนเห็นพี่คิวว่าเล่นกับ FD ล่อไป 180+  แลบลิ้น แลบลิ้น
อายจัง อายจัง   เค้าก็ว่ากันไป

Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #47 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 17:13:02 »

ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ตั้งวาวล์ดูครับ เช็คระบบท่อไอเสียครับ
เปลี่ยนกรองเบนซินดูครับ น่าจะดีขึ้นครับ ถ้าเปลี่ยนของเหลวมาก่อนหน้านี้หมดแล้ว
ลองไล่เช็คดูครับ ผมว่าเกียร์น่าจะปรกติอยู่ครับ
อยู่แถวอ่อนนุชรึป่าวครับ จะได้แนะนำอู่ให้ครับ

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
fongduspid
เข้าวงการ
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 17:40:50 »

อย่างที่บอกไปอ่ะ ลาก D3 ไปจนสุดแล้วค่อยตบ D แล้วดูว่าปลายไปได้ไกลแค่ไหน
ต้น กลาง ยังอยู่ครบป่าว แล้วค่อยมาว่ากันว่ามันปกติ หรือไม่ปกติ
    แต่ส่วนตัวคิดว่า ถ้าเหยียบ D ตั้งแต่ออกตัวไปสุดที่ 150 โดยที่ไ่ได้ตบลง D3 เลย
วิ่งได้ขนาดนี้ น่าจะเรียกว่าปกติดีอยู่แล้ว เพียงแต่ ไล่เกียร์ไม่ถูกแค่นั้นเอง
    ลองไล่เกียร์ดูใหม่แล้วค่อยว่ากันว่า ต้น กลาง ปลาย เป็นยังไง
อยากได้ตรงไหนเพิ่ม ต้นเพิ่ม กลางเพิ่ม หรือ ปลายเพิ่ม ค่อยมาว่ากันอีกที  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ    รถตัวเองก็มี D3 ลองดูสิว่าเท่ากันป่าว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หมายถึง ใส่D3 ไปตั้งแต่ออกตัว จนกกว่าความเร็วจะตันเลยใช่ไหมครับ แล้วค่อยใส่ D4
ถ้า D3 ไปจนสุดเลย สมมุติ 150+ มันจะไม่เป็นการลากเกียร์ แล้วจะไม่พังหรอครับ

ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ตั้งวาวล์ดูครับ เช็คระบบท่อไอเสียครับ
เปลี่ยนกรองเบนซินดูครับ น่าจะดีขึ้นครับ ถ้าเปลี่ยนของเหลวมาก่อนหน้านี้หมดแล้ว
ลองไล่เช็คดูครับ ผมว่าเกียร์น่าจะปรกติอยู่ครับ
อยู่แถวอ่อนนุชรึป่าวครับ จะได้แนะนำอู่ให้ครับ

ใช่ครับ อยู่สุมุขมวิท 101 ครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #49 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 17:44:38 »

หมายถึง ใส่D3 ไปตั้งแต่ออกตัว จนกกว่าความเร็วจะตันเลยใช่ไหมครับ แล้วค่อยใส่ D4
ถ้า D3 ไปจนสุดเลย สมมุติ 150+ มันจะไม่เป็นการลากเกียร์ แล้วจะไม่พังหรอครับ

ก็ถ้าอยากได้ตัวเลขมากกว่านี้ ก็ต้องลองครับ ถ้ารอบมันถึงขีดแดงก็ผ่อน  ถ้าน้ำมันเกียร์น้ำมันเครื่องไม่ขาดก็ลดความเสี่ยงลงไปแต่ก็ไม่ควรทำบ่อยแค่นั้นเอง
อ้อ ถ้าคุณลากD3 แล้วสมมุติถึง 170 แล้วคุณใส่ D ความเร็วอาจจะลดลงเหลือ 150 ก็ได้ครับ ความเร็วสูงสุด อาจจะไม่ได้อยู่ที่เกียร์สุดท้ายถ้ากำลังเครื่องมันไปไม่ถึง ลังเล

fongduspid
เข้าวงการ
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 18:08:24 »

ก็ถ้าอยากได้ตัวเลขมากกว่านี้ ก็ต้องลองครับ ถ้ารอบมันถึงขีดแดงก็ผ่อน  ถ้าน้ำมันเกียร์น้ำมันเครื่องไม่ขาดก็ลดความเสี่ยงลงไปแต่ก็ไม่ควรทำบ่อยแค่นั้นเอง
อ้อ ถ้าคุณลากD3 แล้วสมมุติถึง 170 แล้วคุณใส่ D ความเร็วอาจจะลดลงเหลือ 150 ก็ได้ครับ ความเร็วสูงสุด อาจจะไม่ได้อยู่ที่เกียร์สุดท้ายถ้ากำลังเครื่องมันไปไม่ถึง ลังเล
ครับ ทราบแล้วครับ

ขอบคุณพี่ชายมากครับ
Interista
เจ้าสำนัก

« ตอบ #51 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 18:40:11 »

แคตไม่เห็นจำเป็นต้องรวมหลายลูก ลูกเดียวเค้าก็รับซื้อละ

ส่วนอู่ ถ้าแถวๆสุขุมวิท 101 ก็มี อู่ซอยอุดมสุข 36 ช่างตึ๋ง เขียนถูกป่าวหว่า  ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2012, 18:44:45 โดย Interista » บันทึกการเข้า

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #52 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 18:55:44 »

แคตไม่เห็นจำเป็นต้องรวมหลายลูก ลูกเดียวเค้าก็รับซื้อละ

ส่วนอู่ ถ้าแถวๆสุขุมวิท 101 ก็มี อู่ซอยอุดมสุข 36 ช่างตึ๋ง เขียนถูกป่าวหว่า  ร้องไห้
   เชียงใหม่ของรถเก๋งต้องรวมสิบลูก เค้าถึงจะรับซื้ออ่ะ ส่วนมากจะเอาแลกของในร้านมากกว่า
พอในร้านมีครบสิบลูก ก็จะเรียกคนซื้อมาเป็นคราวๆไป ถ้าถามขายที่ร้าน เค้าจะไม่ค่อยรับซื้อ
    เพราะเชียงใหม่ แคตรถเก๋งขายยาก
ส่วนของกระบะเค้าชั่งกิโลขายได้เลย โลละ 1000 ของคันนึงจะมีราวๆครึ่งโล 500 บาทอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #53 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 22:04:39 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เรื่องแคต ยังไม่จบ แลบลิ้น

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #54 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 22:14:33 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เรื่องแคต ยังไม่จบ แลบลิ้น
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* aliceinwonderland_cheshire_cat.jpg (65.15 KB, 720x576 - ดู 219 ครั้ง.)

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #55 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 22:18:11 »

เมี๊ยวววว  ยิงฟันยิ้ม

MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #56 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 22:47:19 »

ดีนะแคตผมไม่มีมาแต่แรก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Forgive  AND  Forget
Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #57 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 23:16:24 »

ใช่แล้ว อู่ตึ่ง อุดมสุข 36 ลองไปดูครับ จุมพิต

จะต่อป่ะล่ะ พร้อม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
joepao
เจ้าสำนัก

EK 97 เชียงใหม่ครับ

« ตอบ #58 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 12:27:06 »

ของผม EK ปี 97 เครื๋อง exi เกียร์ AUTO ทะลวงไปแล้วครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถึงขับ BT-50 แต่ก็ยังรัก CIVIC อยู่ครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #59 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 12:28:23 »

ของผม EK ปี 97 เครื๋อง exi เกียร์ AUTO ทะลวงไปแล้วครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    ของรถเก๋งทะลวงแล้วขายได้ป่าว  ขยิบตา ขยิบตา

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #60 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 13:10:19 »

ได้ยินเค้าว่ามานะ จิงป่าวไม่รู้

AT โล่งไปก้ ไม่ดี ตันไปก้ไม่ดี หากแคทตันแล้ว อยากทะลวงทิ้ง เค้าว่ากันว่า ให้ใส่ ท่อเกลียว จะดีกว่าปล่อยโล่งๆ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
casika456
เข้าวงการ
*

« ตอบ #61 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 11:26:33 »

Civic ตาโต เหมือนกันเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: สวัสดีครับ พี่ ๆ อยากจะขอคำแนะนำ หน่อยครับ Civic ตาโต