ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 พฤษภาคม 2024, 13:35:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง อาการน้ำมัน คอมแอร์ มากหรือน้อยเกินไป 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง อาการน้ำมัน คอมแอร์ มากหรือน้อยเกินไป  (อ่าน 41908 ครั้ง)
hs2cbp
อาจารย์ปู่

ตู่ @ ระยอง 0634659653

« เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 19:10:33 »

ขยิบตา เราจะรู้ได้อย่างไรว่า น้ำมันที่ใช้ในระบบแอร์ มันมีมากเกินไป หรือมีน้อยเกินไป โดยสังเกตจากอะไรได้บ้าง
ซึ่งโดยปกติ ถ้าเราเอารถไปทำแอร์ ตอนช่างเปิดน้ำยาแอร์ทิ้ง จะต้องเอาสายแอร์จุ่มลงไปในขวดเพื่อเก็บน้ำมันที่ไหลติดออกมาด้วยแล้ววัดปริมาณน้ำมันไว้ จากนั้นหลังจากที่ แวคระบบแอร์ ก็จะใส่น้ำมัน คอมแอร์กลับเข้าไปตามจำนวนที่วัดได้ตอนแรก แล้วเติมน้ำยาแอร์ตามลำดับ --> อันนี้ตามที่รู้ๆกัน
แต่ในความเป็นจริง เจ้าของรถหลายๆท่าน ไม่ได้เข้าไปนั่งเฝ้าดูช่างทำอย่างละเอียดทุกขั้นตอน หรือมีบางครั้งก็มีบางท่าน จำใจต้องทิ้งรถไว้ให้ช่างเพื่อไปทำงาน กลับมาก็เสร็จเรียบร้อย ---> ถามอะไรช่าง ช่างก็ตอบ ทำครับ วัดครับ แวคนานครับ ครับๆๆๆๆๆๆ  ตกใจ ตกใจ

แล้วอย่างนี้พอจะมีวิธีอะไรบ้างไหม ที่จะทำให้เรารู้ว่าน้ำมันที่ใช้ในระบบแอร์ มันมีมากเกินไป หรือมีน้อยเกินไป ขยิบตา
~art~
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มีนาคม 2012, 19:32:43 »

ไม่มีทางรู้หรอกครับ..ว่าช่างเติมมากหรือน้อยไป..นอกจากถอดคอมออกมาแล้วเปลี่ยนถ่ายเติมน้ำมันคอมเข้าไปใหม่ครับ..แต่บางที่ก็ต้องเผื่อน้ำมันคอมที่ค้างในระบบด้วยครับ.. ร้องไห้..แต่ที่แน่ๆ หากเติมน้ำมัมน้อยไปก็มีผลอาจทำให้ Part ของคอมสึกได้ครับ..เนื่องจากขณะคอมทำงาน น้ำมันจะเข้าไปในระบบแอร์ด้วย..หากเติมน้ำมันคอมน้อยเกินไป..ทำให้น้ำมันคอมขาด..ในขณะที่น้ำมันที่อยู่ในระบบนั้น เราก็ไม่รู้อีกว่ากว่าจะกลับมาเลี้ยง Part ที่คอมเพลสเซอร์ทันหรือป่าว..ส่วนถ้าเติมมากเกินไปก็อาจมีผลทำให้น้ำมันคอมเข้าไปอยุ่ในระบบแอร์มากเกิน..ส่งผลต่อควาสามรถในการแลกเปลี่ยนความร้อนที่ Evap (คอยเย็น) ทำให้แอร์ไม่เย็นได้ครับ
joepao
เจ้าสำนัก

EK 97 เชียงใหม่ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 12:40:12 »

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

ถึงขับ BT-50 แต่ก็ยังรัก CIVIC อยู่ครับ
tomjung
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 14:12:15 »

แล้วต้องเติมเท่าไหรครับ
thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2012, 17:06:37 »

เกรตของน้ำมันคอมแอร์ก็สำคัญครับ ไม่ใช่แค่ปริมาณอย่างเดียว ส่วนใหญ่ช่างแอร์เค้าไม่สนหรอกครับ
ลดต้นทุนได้เป็นทำหมด ( ก็ไม่ใช่รถช่างเค้าใช้นี่ )  น้ำมันคอมแอร์อย่างดีราคาแพงครับแต่ดี 
ส่วนน้ำมันแอร์ทั่วไป ราคาไม่กี่สิบ เจอความร้อนเข้าไปเปลี่ยนสถานะจากน้ำมันคอมกลายเป็นกาวเหนียวๆ ทำให้ฉุด
กำลังเครื่องยนต์ เมื่อคอมปอร์ต่อการทำงาน คอมแอร์พังไว เปลี่องน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 10:54:25 »

ไม่มีทางรู้หรอกครับ..ว่าช่างเติมมากหรือน้อยไป..นอกจากถอดคอมออกมาแล้วเปลี่ยนถ่ายเติมน้ำมันคอมเข้าไปใหม่ครับ..แต่บางที่ก็ต้องเผื่อน้ำมันคอมที่ค้างในระบบด้วยครับ.. ร้องไห้..แต่ที่แน่ๆ หากเติมน้ำมัมน้อยไปก็มีผลอาจทำให้ Part ของคอมสึกได้ครับ..เนื่องจากขณะคอมทำงาน น้ำมันจะเข้าไปในระบบแอร์ด้วย..หากเติมน้ำมันคอมน้อยเกินไป..ทำให้น้ำมันคอมขาด..ในขณะที่น้ำมันที่อยู่ในระบบนั้น เราก็ไม่รู้อีกว่ากว่าจะกลับมาเลี้ยง Part ที่คอมเพลสเซอร์ทันหรือป่าว..ส่วนถ้าเติมมากเกินไปก็อาจมีผลทำให้น้ำมันคอมเข้าไปอยุ่ในระบบแอร์มากเกิน..ส่งผลต่อควาสามรถในการแลกเปลี่ยนความร้อนที่ Evap (คอยเย็น) ทำให้แอร์ไม่เย็นได้ครับ
ยืนยันตามนี้ครับ  ช่างประจำผม เค้าจะรู้ว่ารุ่นนี้ต้องเติมเท่าไหร่ ก็เติมไป ปกติถ้ารื้อก็รื้อมาล้างทำความสะอาด นอกใน ใช้น้ำยาใล่ความชื้น แล้วแว็กระบบหมด ถึงเติมอ่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง อาการน้ำมัน คอมแอร์ มากหรือน้อยเกินไป