ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
11 พฤษภาคม 2024, 00:32:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เข้าเกียร์ถ่อยหลังไม่ค่อยได้ mt 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าเกียร์ถ่อยหลังไม่ค่อยได้ mt  (อ่าน 5293 ครั้ง)
maicivic
เจ้าสำนัก

แสง สี เสียง ภาพ

« เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 17:13:20 »

อายจังเข้าไม่ค่อยได้ต้องเข้าเกียร์อื่นๆก่อน อายจัง

* sgsg.jpg (45.54 KB, 500x280 - ดู 347 ครั้ง.)

b20b เดิมๆเองคับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 21:13:05 »

อายจังเข้าไม่ค่อยได้ต้องเข้าเกียร์อื่นๆก่อน อายจัง
    เข้า ละดังแก๊งๆ เข้ายาก เข้าแล้วเหยียบคันเร่งละเกียร์หลุด น้ำมันคลัทพร่อง เป็นเกียร์ถอยกับเกียร์ 1 ก็คลัทค่ะ
ของหนูก็เป็น ตอนแรกคิดว่าคลัทหมด ไปอู่ ปรากฎว่าปั๊มล่างซึม ตอนเหยียบเลยต้องเหยียบย้ำๆละเข้าได้ มันไม่มีแรงปั๊มน้ำมัน
เกียร์เลยไม่เข้า แค่นั้น จบ อิอิ...

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 21:37:38 »

ยิ้มเท่ห์
ตั้งครัทช์ ต่ำไปรึเปล่าครับ.... ยิ้มเท่ห์
แต่ตั้งสูงไปก็เหมือน หัดขับ เวลาออกตัว...

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
maicivic
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 21:40:57 »

เข้า ละดังแก๊งๆ เข้ายาก เข้าแล้วเหยียบคันเร่งละเกียร์หลุด น้ำมันคลัทพร่อง เป็นเกียร์ถอยกับเกียร์ 1 ก็คลัทค่ะ
ของหนูก็เป็น ตอนแรกคิดว่าคลัทหมด ไปอู่ ปรากฎว่าปั๊มล่างซึม ตอนเหยียบเลยต้องเหยียบย้ำๆละเข้าได้ มันไม่มีแรงปั๊มน้ำมัน
เกียร์เลยไม่เข้า แค่นั้น จบ อิอิ...
ขอบคุณครับคนสวยมีน้ำใจ ยิ้มกว้างๆ

* dxgdshgdsg.jpg (43.51 KB, 400x197 - ดู 332 ครั้ง.)

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 23:08:14 »

เช็คการรั่วซึม อย่างที่คุณส้มบอกและ ดูระดับน้ำมันคลัสด้วยครับ ว่าปกติไม๊

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
maicivic
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 21:28:04 »

เช็คการรั่วซึม อย่างที่คุณส้มบอกและ ดูระดับน้ำมันคลัสด้วยครับ ว่าปกติไม๊
เช็คแล้วครับน้ำมันคลัสไม่ขาด เกียร์มันขัดกันได้หรือเปล่าครับ ยิ้มเท่ห์

pingpong-atts
ศิษย์พี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 22:57:18 »

เช็คแล้วครับน้ำมันคลัสไม่ขาด เกียร์มันขัดกันได้หรือเปล่าครับ ยิ้มเท่ห์

ผมเคยเปงนะคับ แต่ในมาสด้าคันเก่าไม่รู้จะเหมือนกันป่าว

ต้องเปลี่ยนปั๊มคลัทอมีสองตัวนะคับ ตัวล่างกันบน

ถ้าพอมีงบจัดของแท้นะคับ สองตัวเลย เพราะมันจะเสียพร้อมๆกัน คุ้มกว่าของเทียมมากคับ

ลองเช็คดูนะคับ บางทีอาจจะเหมือนกัน หายไวๆนะคับ  ยิ้มกว้างๆ

รู้ทุกอย่าง...ยกเว้นงานในหน้าที่...อยู่ทุกที่...แต่ไม่อยู่ที่ทำงาน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2010, 23:39:20 »

มันก็เป็นไปได้ครับ ว่าเฟืองเกียร์มันมีปัญหา แต่ว่าโอกาสเกิดขึ้นได้น้อยกว่าเรื่องคลัสครับ ลองใล่ระบบคลัสดูก่อนครับว่าปกติไม๊ น้ำมันปกติก็ไปใล่ปั้มแล้วครับทั้งสองตัว อ้อ น้ำมันคลัสใช้มานานกี่ปีแล้วครับถ้าเกิน1-2ปี ลองเปลี่ยนถ่ายใล่ลมดูครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 20:25:02 »

อ้อมีอีกอย่างตัวหนอนมันรูด เวลาอัดมาละ เชนจ์เกียร์ลง(engine break) บ่อยๆ ก็รูดได้นะคะ เคยเป็น
อืมแต่ยังไงก็ได้เปลี่ยนแผ่นอยู่ดี เพราะอัดตัวหนอนเขาว่าไม่ทนนะคะ อิอิ...

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 20:26:31 »

มันก็เป็นไปได้ครับ ว่าเฟืองเกียร์มันมีปัญหา แต่ว่าโอกาสเกิดขึ้นได้น้อยกว่าเรื่องคลัสครับ ลองใล่ระบบคลัสดูก่อนครับว่าปกติไม๊ น้ำมันปกติก็ไปใล่ปั้มแล้วครับทั้งสองตัว อ้อ น้ำมันคลัสใช้มานานกี่ปีแล้วครับถ้าเกิน1-2ปี ลองเปลี่ยนถ่ายใล่ลมดูครับ
แต่เฟืองเกียร์แตกนี่เกียร์ค้างเลยนะคะ แบบ อยู่ยังไงก็ยังงั้นเลย 4 ก็ 4 ตลอด ไปอื่นไม่ได้ เคยเป็นมาแล้ว ลากอย่างเดียว 555+

maicivic
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 20:48:38 »

:Dขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม ยิ้มกว้างๆ

bangsaen6
Gold Member
อาจารย์ปู่

ล่องลอย

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 20:55:08 »

ของผมก็เป็นนะ...น้ำมันเกียร์มีส่วนเปล่าครับแล้วเราจะเช็คยังไงไอ้น้ำมันเกียร์นะว่ามันยังอยู่หรือหายไปไหนแล้ว     ขยิบตา

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 22:57:07 »

แต่เฟืองเกียร์แตกนี่เกียร์ค้างเลยนะคะ แบบ อยู่ยังไงก็ยังงั้นเลย 4 ก็ 4 ตลอด ไปอื่นไม่ได้ เคยเป็นมาแล้ว ลากอย่างเดียว 555+

อย่างโหด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าเป็นที่เฟืองเกียร์ส่วนมากจะมาพร้อมเสียงดังๆๆๆแปลกๆ อย่างของคุณส้มน่าจะ1ใน10000เลยแตกแล้วไม่มีเสียงดัง

ของผมก็เป็นนะ...น้ำมันเกียร์มีส่วนเปล่าครับแล้วเราจะเช็คยังไงไอ้น้ำมันเกียร์นะว่ามันยังอยู่หรือหายไปไหนแล้ว     ขยิบตา
มันมีก้านวัดนี่ครับไม่แน่ใจรถผมตอนนี้มัน ออโต้ อายจัง อายจัง

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 09:45:50 »

อย่างโหด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าเป็นที่เฟืองเกียร์ส่วนมากจะมาพร้อมเสียงดังๆๆๆแปลกๆ อย่างของคุณส้มน่าจะ1ใน10000เลยแตกแล้วไม่มีเสียงดัง
มันมีก้านวัดนี่ครับไม่แน่ใจรถผมตอนนี้มัน ออโต้ อายจัง อายจัง
    ความจริงมันดังก่อนนะคะ พอ3-4-5 นี่ดังแกร๊กๆ แตตอนนั้นอยู่เชียงรายเลยคิดว่ามาทำเชียงใหม่ดีกว่า
พอดีมาไม่ทันถึงโป่งกุ่ม(ตรงทางเข้าน้ำพุร้อน)ดันลง 4 ขึ้นเนินละจะขึ้น5 อ้าวไม่ไป ค้าง 4 เลย ก็เลยจอดคิดว่าคลัทหมด(เพราะคลัทหมดเข้าเกียร์ไม่ได้ mt ดับเครื่องละจะเข้าได้) แต่ก็ค้างเลย
ละค้างอยู่4 เอาละสิ สตาร์ทละไปไม่ได้ละ ไม่มีแรงส่งขึ้นเนินโรเรียก พ่อมาลากเลย โดนด่าอีกว่าไม่ดูแลรถ 555+
    ส่วนวัดน้ำมันเกียร์ไม่เป็นเหมือนกันปกติถ่ายน้ำมันเครื่อง ละถามช่างเอา อยากรู้เหมือนกันอยู่ตรงไหน

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 09:50:20 »

ความจริงมันดังก่อนนะคะ พอ3-4-5 นี่ดังแกร๊กๆ แตตอนนั้นอยู่เชียงรายเลยคิดว่ามาทำเชียงใหม่ดีกว่า
พอดีมาไม่ทันถึงโป่งกุ่ม(ตรงทางเข้าน้ำพุร้อน)ดันลง 4 ขึ้นเนินละจะขึ้น5 อ้าวไม่ไป ค้าง 4 เลย ก็เลยจอดคิดว่าคลัทหมด(เพราะคลัทหมดเข้าเกียร์ไม่ได้ mt ดับเครื่องละจะเข้าได้) แต่ก็ค้างเลย
ละค้างอยู่4 เอาละสิ สตาร์ทละไปไม่ได้ละ ไม่มีแรงส่งขึ้นเนินโรเรียก พ่อมาลากเลย โดนด่าอีกว่าไม่ดูแลรถ 555+
    ส่วนวัดน้ำมันเกียร์ไม่เป็นเหมือนกันปกติถ่ายน้ำมันเครื่อง ละถามช่างเอา อยากรู้เหมือนกันอยู่ตรงไหน
รถเกียร์ธรรมดาไม่มีก้านวัดครับ

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 09:53:33 »

รถเกียร์ธรรมดาไม่มีก้านวัดครับ
    อ๋อ thx ค่ะ จะได้ไม่ต้องไปหา 555+

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 09:56:20 »

เกียร์ธรรมดาไม่ต้องวัดอะครับเพราะมันไม่มีก้านวัดระดับ เวลาเติมต้องคลายน๊อตเอาจะมีรูให้เติม เติมจนเต็มครับแล้วขันน๊อตกลับ

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 10:56:58 »

ถือว่าโชคดีครับที่มันดังแล้วแตกและล้อไม่ล็อคหากมันล็อคแล้วเหยีบบคลัสไม่ทันไม่รู้จะหมุนกี่รอบ

เกียร์ธรรมดาไม่ต้องวัดอะครับเพราะมันไม่มีก้านวัดระดับ เวลาเติมต้องคลายน๊อตเอาจะมีรูให้เติม เติมจนเต็มครับแล้วขันน๊อตกลับ
อ้อเหมือนรถมอไซค์คันเก่าผมเลย  ฮืม

maicivic
เจ้าสำนัก

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 21:39:36 »

ต้องใช้น้ำมันเกียร์โดยเฉพาะใช้ใหมครับ น้ำมันเบรคใช้ไม่ได้ไช่ใหมครับ ยิ้มเท่ห์

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 21:57:55 »

ต้องใช้น้ำมันเกียร์โดยเฉพาะใช้ใหมครับ น้ำมันเบรคใช้ไม่ได้ไช่ใหมครับ ยิ้มเท่ห์
ก็ใช้น้ำมันเกียร์ธรรมดาของศูนย์เลยสิครับ

หรือถ้าหาไม่ได้ก็น้ำมันเครื่องเกรด 20W50

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 23:12:49 »

น้ำมันเบรคใช้ไม่ได้ครับคนล่ะงานกัน น้ำมันเกียร์ก็ตามที่ น้อง p บอก หรือว่าจะเอาน้ำมันเครื่องมอไซค์แบบสายพานใช้ยังได้เลย

maicivic
เจ้าสำนัก

« ตอบ #21 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 21:23:17 »

ก็ใช้น้ำมันเกียร์ธรรมดาของศูนย์เลยสิครับ

หรือถ้าหาไม่ได้ก็น้ำมันเครื่องเกรด 20W50
ยิ้ม :)ขอบคุณครับท่าน ยิ้ม ยิ้ม

maicivic
เจ้าสำนัก

« ตอบ #22 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 21:33:12 »

น้ำมันเบรคใช้ไม่ได้ครับคนล่ะงานกัน น้ำมันเกียร์ก็ตามที่ น้อง p บอก หรือว่าจะเอาน้ำมันเครื่องมอไซค์แบบสายพานใช้ยังได้เลย
;)ขอบคุณครับ ไม่งั่นงานเข้าต้องมานั่งถ่ายน้ำมันเกียร์อีก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 21:11:14 »

;)ขอบคุณครับ ไม่งั่นงานเข้าต้องมานั่งถ่ายน้ำมันเกียร์อีก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดีนะ ไม่ใส่น้ำมันเบรคเข้าไป   ตกใจ ตกใจ ตกใจ

แทนที่รถจะวิ่ง กลายเป็นหยุดอยู่กับที่เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เข้าเกียร์ถ่อยหลังไม่ค่อยได้ mt