ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 05:27:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง รถติดแก๊ส lpg หัวฉีดใช้ของอะไรดีครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง รถติดแก๊ส lpg หัวฉีดใช้ของอะไรดีครับ  (อ่าน 16023 ครั้ง)
tanapot
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 21:24:11 »

จะไปถ่ายน้ำมันเครื่องครับ ใช้ของอะไรดีครับ ช่วยแนะนำด้วย รถติดแก๊สlpg หัวฉีด ครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 21:46:25 »

จะไปถ่ายน้ำมันเครื่องครับ ใช้ของอะไรดีครับ ช่วยแนะนำด้วย รถติดแก๊สlpg หัวฉีด ครับ
   อะไรก็ได้ ตามใจชอบ และ ทุนทรัพย์ เหมือนกันหมดแหละ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

golf ek
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 22:36:45 »

อะไรก็ได้ ตามใจชอบ และ ทุนทรัพย์ เหมือนกันหมดแหละ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
+1 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 23:46:57 »

ของอะไรก็ได้ครับ
แต่ใช้แค่ 5000 โลนะครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
tanapot
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 01:22:52 »

ขอบคุณครับ
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 07:42:56 »

รถใช้ก๊าซ สังเกตุให้ดีถ้าถ่ายเอง อายุการใช้ น้ำมันเครื่อง จะยืดออก อีก สาเหตุนี้เพราะว่าเชื้อเพลิงก๊าซ ไม่ทิ้งเศษของเหลวตกค้างในห้องเผาไหม้ ไม่เหมือนเครื่องเบนซิน เผาไหม้ไม่หมด น้ำมันจะไหล ลงห้องแคล้ง ทำให้ ค่า SAE จำเพาะเปลี่ยน หรือเจือจางลงและมีสีเข้มขึ้นคับ

นี่คือข้อดีของการใช้ก๊าซ อีกข้อหนึ่ง
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 11:03:11 »

รถใช้ก๊าซ สังเกตุให้ดีถ้าถ่ายเอง อายุการใช้ น้ำมันเครื่อง จะยืดออก อีก สาเหตุนี้เพราะว่าเชื้อเพลิงก๊าซ ไม่ทิ้งเศษของเหลวตกค้างในห้องเผาไหม้ ไม่เหมือนเครื่องเบนซิน เผาไหม้ไม่หมด น้ำมันจะไหล ลงห้องแคล้ง ทำให้ ค่า SAE จำเพาะเปลี่ยน หรือเจือจางลงและมีสีเข้มขึ้นคับ

นี่คือข้อดีของการใช้ก๊าซ อีกข้อหนึ่ง

อืม ความรู้ใหม่  เอ...แล้วรถที่ใช้ก๊าซ เครื่องยนต์จะมีความร้อนสูงกว่ากรณีใช้น้ำมัน หากอายุการใช้งานน้ำมันเครื่องที่ใช้ยาวขึ้น มันจะมีผลต่อการสึกหรอของเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ อันนี้ผมลองคิดแบบ Logic น่ะครับ อยากทราบเป็นความรู้ครับ  ขอบคุณมาก

จุมพิต

P.S. ของผมใช้มา 3 ยี่ห้อแล้ว ทั้ง PTT NGV/LPG  10W-40  แกลลอนละ 360 บาท ไม่มีของแถม

บางจาก NGV/LPG 15w-40  แกลลอนละ 350 บาท ใช้งานได้ยาวถึง 10,000 km  แถมน้ำมันเครื่องชนิดเดียวกันอีก 1 ลิตร

Vavoline Long live for Ngv/Lpg 10 w-40  แกลลอนละ 750 บาท ใช้งานได้ยาวถึง 10,000 km

ผมเน้นใช้กึ่งสังเคราะห์นี่หล่ะครับ ราคาไม่แรง แต่เปลี่ยนน้ำมันก่อนกำหนดเร็วขึ้นประมาณ 1,000-2000 กิโล ครับ

Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 13:11:08 »

ความร้อนจะทำให้ ความหนืด ลดลงครับ ในอุณหภูมิ หนึ่ง เช่น น้ำมันกึ่ง สังเคราห์ หรือสังเคราห์ ก็ จะทนความร้อนได้ สูง กว่าแบบ โดยที่ ค่าความหนืด จะเหมาะสมที่อุณหภูมิ ทำงาน

แต่ถ้าเอา น้ำมัน ธรรมดา มาใช้กับรถเทอร์ โบ รอบจัด ๆๆ ความร้อนจะทำให้ ค่าความหนือ มันลดลง การเสียดสี มากขึ้น ความร้อนจะยิ่งสูงขึ้น จนเกินขีดจำกัดที่โลหะ จะทนได้ จึงเกิดการเปลี่ยนรูป ของโลหะ หรือละลายนั้นเองคับ

การสึกหลอ จะสูงเมื่อ ค่าความหนืด เปลี่ยนแปลงมากๆ คับ ยิ่งน้ำมันเสื่อมสภาพ พอเจอ ความร้อนสูงๆ ก็ คุณภาพ ด่อย ลงไปกว่าเดิมอีก ฉะนั้นหมั่นดู และ ดี ที่สุด แล้ว คับ

เช็คง่ายๆ ว่าค่าความหนืดเปลี่ยนมากน้อย ก็ ดึงเข็มวัด มาลองดู ก็ได้ คับ สี เริ่มดำมาก ก็เปลี่ยน ถ้ายัง ใสอยู่ ก็ ใช้ต่อ ได้

เคยเห็น รถติดก๊าซ บางคนมาถ่ายน้ำมัน เครื่อง ถ่ายออกมายังใส อยู่เลย จนช่างที่ถ่าย ถามว่าพี่ ทำไมมันใสดีจัง  เปลี่ยนซะแล้ว   ยิ้มเท่ห์
lucifer_ek97
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

+++ EK @ เขาใหญ่ +++

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2011, 20:26:15 »

เชลล์  เฮลิกส์  HX7   10w40  ไม่ถึง พัน

ก๊าช หรือ ไม่ก๊าช  ราคาเดียวกัน เลือกเอา  ส่วนตัวผมว่า ไม่ต่างกันอยู่ที่โฆษณา มากกว่า  ถ่ายบ่อยๆอ่ะ ชัวร์ดี

เปลี่ยนที่ปั๊ม เชลล์ เลย แท้แน่นอน

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่หล่อ........ไม่รวย............แฟนไม่สวย............แต่ขับ civic   WLC  no. 702
ronuasolo
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 20:59:04 »

ของผมใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ของ Energy แกลลอนสีทองๆ มันเขียนไว้ 10000 กิโล แต่ผมซัดเกินแล้วยังไม่มีเวลาไปเปลี่ยนเลย ไม่รู้จะเป็นอะไรรึเปล่า
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 10:32:40 »

เชลล์  เฮลิกส์  HX7   10w40  ไม่ถึง พัน

ก๊าช หรือ ไม่ก๊าช  ราคาเดียวกัน เลือกเอา  ส่วนตัวผมว่า ไม่ต่างกันอยู่ที่โฆษณา มากกว่า  ถ่ายบ่อยๆอ่ะ ชัวร์ดี

เปลี่ยนที่ปั๊ม เชลล์ เลย แท้แน่นอน

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อันนี้แน่นอนที่สุด  ผมก็สาวก เชล์เฮลิกส์  เปลี่ยนที่ปั้มตลอดเพื่อมั่นใจว่าได้น้ำมันเครื่องแท้ 99.99%  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์มือถือถ่ายรูปได้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง รถติดแก๊ส lpg หัวฉีดใช้ของอะไรดีครับ