ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 เมษายน 2024, 11:10:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: Hard drive เสีย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Hard drive เสีย  (อ่าน 5879 ครั้ง)
mecivic
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011, 21:27:23 »

ผมเรียกถูกปะหว่า  hard drive คือ มัน กล่องเหลี่ยม ๆ อ่ะครับ  ขนาดความจุ 100 ก่า G  เสียบไป มัน ดัง ติ๊ด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ อะครับ ไม่ขึ้นใน ไดร ด้วย ของ Acer อ่ะครับ 

ใครพอทราบบ้างครีบ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ตกใจ ตกใจ
intania110
Gold Member
เข้าวงการ

number 691

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 23:28:54 »

สาย USB ที่ใช้เสียบ มี 2 หัวหรือเปล่าครับ ลองเสียบให้ครบ แล้วเครื่องที่เสียบเป็น PC หรือเปล่า ถ้าใช่ ลองลองไปเสียบด้านหลังเครื่องดูอย่าใช้ด้านหน้า เพราะไฟเลี้ยงมันไม่พอ และที่สำคัญ ถ้ามันยังไม่หมดประกัน ส่งเครมก็ดีนะ เผื่อมีปัญหา เราจะได้ลูกใหม่มาเลย

แต่ทั่งนี้ ข้อมูลข้างใน HDD ลูกนั้นเราอาจจะต้องเผื่อใจกับมันนิดหนึ่งว่า มันไม่มีวันกลับมาแล้วแน่ๆ  แต่ถ้าเปิดได้ ให้รีบ Backup ซะเป็นการดีที่สุด
mecivic
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 12:27:10 »

สาย USB ที่ใช้เสียบ มี 2 หัวหรือเปล่าครับ ลองเสียบให้ครบ แล้วเครื่องที่เสียบเป็น PC หรือเปล่า ถ้าใช่ ลองลองไปเสียบด้านหลังเครื่องดูอย่าใช้ด้านหน้า เพราะไฟเลี้ยงมันไม่พอ และที่สำคัญ ถ้ามันยังไม่หมดประกัน ส่งเครมก็ดีนะ เผื่อมีปัญหา เราจะได้ลูกใหม่มาเลย

แต่ทั่งนี้ ข้อมูลข้างใน HDD ลูกนั้นเราอาจจะต้องเผื่อใจกับมันนิดหนึ่งว่า มันไม่มีวันกลับมาแล้วแน่ๆ  แต่ถ้าเปิดได้ ให้รีบ Backup ซะเป็นการดีที่สุด

มีรูเดียวอ่ะครับ

แล้วเสียบกับ Note book อ่ะครับ

แต่ก่อนเคยใช้ได้อ่ะครับ   ร้องไห้ ร้องไห้  มีน้องเขายืมไป แล้ว กลับมามันก็เป็นยังงี้อ่ะครับ
intania110
Gold Member
เข้าวงการ

number 691

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2011, 15:07:18 »

มีรูเดียวอ่ะครับ

แล้วเสียบกับ Note book อ่ะครับ

แต่ก่อนเคยใช้ได้อ่ะครับ   ร้องไห้ ร้องไห้  มีน้องเขายืมไป แล้ว กลับมามันก็เป็นยังงี้อ่ะครับ

มีแววว่าต้องทำใจล่ะ เค้าอาจจะทำตกระหว่างที่มั HDD กำลังทำงานอยู่
เดียวนี้ราคาของ Ext.HDD ไม่แพงล่ะ

อ้อผมลืมถามไป HDD ตัวนั้น เป็นแบบ box สำเร็จรูปหรือซื้อกล่องมาใส่เองครับ
ถ้าเป็นแบบแรก ยังพอเอาไปเครมได้ถ้ายังมีประกัน
ถ้าแบบหลัง ลองถอดออกมาเซ็คดูว่าสายหลุดหรือเปล่า ถ้าไม่หลุด ก็แสดงว่า HDD ลูกนั้นเสียครับ
ake2927
เข้าวงการ
*

admin

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 09:32:45 »

มีแววว่าต้องทำใจล่ะ เค้าอาจจะทำตกระหว่างที่มั HDD กำลังทำงานอยู่
เดียวนี้ราคาของ Ext.HDD ไม่แพงล่ะ

อ้อผมลืมถามไป HDD ตัวนั้น เป็นแบบ box สำเร็จรูปหรือซื้อกล่องมาใส่เองครับ
ถ้าเป็นแบบแรก ยังพอเอาไปเครมได้ถ้ายังมีประกัน
ถ้าแบบหลัง ลองถอดออกมาเซ็คดูว่าสายหลุดหรือเปล่า ถ้าไม่หลุด ก็แสดงว่า HDD ลูกนั้นเสียครับ
hardware ประเภทนี้จะรับประกันนานถึงห้าปีน่ะครับ ลองตรวจสอบ void warantee ดูว่าซื้อเมื่อไหร่สามารถเคลมได้ครับ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย ซื้อร้านไหนเคลมร้านนั้น หรือศูนย์ ตาม sticker ครับ

somsipang
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011, 17:25:55 »

ง่างงคำถามแฮะ  ขยิบตา ขยิบตา
Birdkung
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 10:07:03 »

ผมเรียกถูกปะหว่า  hard drive คือ มัน กล่องเหลี่ยม ๆ อ่ะครับ  ขนาดความจุ 100 ก่า G  เสียบไป มัน ดัง ติ๊ด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ อะครับ ไม่ขึ้นใน ไดร ด้วย ของ Acer อ่ะครับ 

ใครพอทราบบ้างครีบ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ตกใจ ตกใจ

ซื้อใหม่เลยคับ  เอาของ Seagate นะ ดีที่สุด

MaN In tHe sTreeT
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: Hard drive เสีย