ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 14:23:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: การsetเครื่องให้เล่นเน็ตผ่านไฟล์วอล 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การsetเครื่องให้เล่นเน็ตผ่านไฟล์วอล  (อ่าน 5892 ครั้ง)
mum53
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 12:10:04 »

รบกวนถามพี่ๆ ครับคือเครื่องที่ทำงานเน็ตต่อผ่านไฟล์วอลครับ เช็คแล้วเน็ตคอนเน็กแต่เข้าเว็บไม่ได้ น่าจะติดที่ตัวไฟล์วอลรบกวนถามพี่พี่ครับมีวิธีSETเครื่องให้เล่นเน็ตผ่านไฟล์วอลไหมตรับตอนนี้ไม่มีใครเซ็ตเป็นครับรบกวนพี่พี่แนะนำด้วยครับ
Ton_Dezember
Gold Member
อาจารย์ปู่

เพชฌฆาตหน้าตัวเมีย No.323

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 12:20:36 »

firewall  ใช่เป็น   hardware  หรือ software

ในการเข้า internet  ใช่เป็น web authentication   หรือเปล่าครับ

พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์

mum53
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 16:07:56 »

เป็น hardware ครับต่อจากราวเตอร์อีกทีครับ
Ton_Dezember
Gold Member
อาจารย์ปู่

เพชฌฆาตหน้าตัวเมีย No.323

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 18:41:03 »

เป็น hardware ครับต่อจากราวเตอร์อีกทีครับ

แนะนำว่าต่อตรงๆไปเลยครับถ้าไม่มีคนทำเป็นอะครับ

พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์

intania110
Gold Member
เข้าวงการ

number 691

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 23:48:07 »

แนะนำว่าต่อตรงๆไปเลยครับถ้าไม่มีคนทำเป็นอะครับ

ไม่แนะนำเป็นอย่างยิ่ง เพราะเป็นการเสี่ยงที่จะทำให้มีเกิดการโจมตีจากภายนอกได้
และถ้าระบบ Network ในบริษัทล่ม ไม่ต้องถามเลยครับว่าเป็นเพราะใคร (งานเข้ายังน้อยไป ต้องบอกว่า shit หายเลยล่ะ)

การ set firewall นั้นมีขั้นตอนที่ไม่ยุ่งยาก แต่ทำความเข้าใจยาก เพราะต้องไป remote ไปยัง router แล้วก็เข้าไปในส่วนของ firewall
ซึ่งต้องดูว่า firewall นั้น accept และ deny port อะไรบ้าง ซึ่งในการเข้าเว็บนั้นจะต้อง accept port 80 กับ 8080

แต่ผมสงสัยอย่างหนึ่งล่ะ บริษัทมีการใช้ router กับ firewall แต่ไม่มีฝ่าย IT หรอครับ
ราคาของ router กับ firewall รวมกันเกือบซื้อ Civic 1.8 S MT ได้เลยนะ......
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  มุมสมาชิก  |  Civic Club IT  |  หัวข้อ: การsetเครื่องให้เล่นเน็ตผ่านไฟล์วอล