ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 เมษายน 2024, 00:28:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เครื่อง D16Y8 Auto วิธีการแต่งเครื่อง ให้แรง มีวิธีไหนบ้าง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง D16Y8 Auto วิธีการแต่งเครื่อง ให้แรง มีวิธีไหนบ้าง  (อ่าน 17799 ครั้ง)
PeeSinG
เจ้าสำนัก

ฝันให้ใหญ่ ไปให้ถึง

« เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 22:18:30 »

อยากทราบแนวทางการแต่งเครื่อง D16Y8 ที่จะทำให้แรง ขึ้นหน่อย เขาแต่งอะไรกันบ้างครับ

งบประมาณเท่าไหร่ ครับบ  จุมพิต

musachi
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 22:34:41 »

ถ้าสะดวกที่จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา

โดยยังสะดวกในการใช้งานประจำวัน

แนะนำให้เปลี่ยนเป็ยนเป็นเกียร์ธรรมดาก่อน จะคุ้มค่า

และเห็นผลกับเงินที่ลงไปมากที่สุด
PeeSinG
เจ้าสำนัก

ฝันให้ใหญ่ ไปให้ถึง

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 09:03:29 »

มีวิธีอื่นอีกมั้ย ครับบบ

numeg6
ชาวยุทธ
*

ถึงผมไม่หล่อ แต่ผมก็จนนะครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 10:11:53 »

...กินง่าย ถ่ายคล่อง ครับ

step เบาๆ ก็ขยับ อุปกรณ์ จำพวก...

ล้อ 15'' ก่อนเลยครับ

ยาง 195/50R15

ตามด้วย

ปั๊มติ๊ก  เจแซด
หัวเทียนซิ่ง แล้วแต่ กำลังทรัพย์
สายหัวเทียนหล่อๆ (คุณภาพดีดีด้วยนะครับ)
กรองอากาศเปลี่ยนไส้เป็นของ ซิ่ง ตรงรุ่น ใส่กับของครอบกรองเดิมก็พอครับ

ขยับการคายไอเสียให้ลื่นขึ้น

ถ้าเป็นเกียร์ ออโต้ เฮดเดอร์ไม่อยากให้เปลี่ยนครับ  ( ท็อคในรอบต้นหายครับ ไม่ดีต่อความรู้สึกครับ อาจจะต้องแก้เรื่องท่อตามเยอะครับ )

ถ้าเกียร์ธรรมดา เปลี่ยนท่อร่วมไอเสีย จะใช้วัสดุเป็นเหล็ก หรือสแตนเลส อันนี้ แล้วแต่งบครับ ^^

[ ส่วนตัวคิดว่า สแตนเลส ไอเสียจะไหลได้เร็วกว่า เพราะไม่อมความร้อนครับ ^^ ]

มีงบประมาณหน่อย ซื้อเป็นของซิ่งมือสอง ก็ดีเลยหละครับ

แนะนำ 4-2-1 ครับ ^^

ทางเดินท่อไอเสีย size ท่อ 1.7 นิ้ว เดินตามแบบเดิมโรงงานนะครับ หม้อพักกลาง 1 ใบ

M/T ใส้ตรงไปเลยครับ.... A/T ใส้เยื้องซะใบครับ

พักปลายมือสองญี่ปุ่นสภาพดีดี ซักใบครับ

M/T ใส้ตรง2''ครับ

A/T ใส้วน  เยื้อง   ย้อน   เกลี่ยว   ( ทำให้เสียงต่างกันครับ )

สุดท้าย เปลี่ยนถ่ายนํ้ามันเครื่อง/เกียร์/กรองอากาศ  ตรงรอบ เครื่องยนต์ จะไม่ โทรมใว ครับ ^^

step นี้ ทำให้ ขับสนุกขึ้น นิดหน่อยเท่านั้น นะครับ ได้ อรรธรส รถ ซิ่ง ขึ้นมา

แต่ท่ารถพี่ทำเกิน สเต็ปนี้ไปแล้ว  -   -''

คงต้องไปเรื่อง กล่องP08 หัวฉีดเจแซด แคม ท่อไอดีซิ่ง   บราๆๆๆ   แล้วหละครับ

^^

ทั้งหลายทั้งป่วง เป็น ประสพการณ์ของเจ้าของ Rap นี้ครับ

จริงหรือมั่ว ชัวร์หรือไม่ อันนี้ แล้วแต่วิจารณญาณ ครับ  ^^

Civic  แปลว่า เมือง ครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 10:40:38 »

กลัวเกียร์มันจะพังไวแค่นั้นแหละครับ อะไรก็ทำได้หมดแหละ ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
poingmater
ศิษย์น้อง
**

เกียร์ Auto ขับชิว ๆ คับป๋ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 14:20:52 »

http://rcw.ms/forum/showthread.php/805664-อยากทำให้-d16y4-แรงครับ

ผมไปถามมาครับเพื่อช่วยได้
EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 15:06:07 »

ถ้าสะดวกที่จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา

โดยยังสะดวกในการใช้งานประจำวัน

แนะนำให้เปลี่ยนเป็ยนเป็นเกียร์ธรรมดาก่อน จะคุ้มค่า

และเห็นผลกับเงินที่ลงไปมากที่สุด
+1..

P E R F E C T O
                        Onayi

MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 15:21:59 »

ตามนี้แหละลองดูครับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,95722.msg988892.html#msg988892

Forgive  AND  Forget
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เครื่อง D16Y8 Auto วิธีการแต่งเครื่อง ให้แรง มีวิธีไหนบ้าง