ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 04:48:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อาการของฝาสูบโกงเป็นแบบไหนครับ 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการของฝาสูบโกงเป็นแบบไหนครับ  (อ่าน 10627 ครั้ง)
raam
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 14:09:56 »

อาการฝาสูบโกงเป็นแบบไหนครับ  รถผม ตาโต 96
ช่วยตอบทีครับ กูรู
waraman
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 14:47:37 »

อาการฝาสูบโกงเป็นแบบไหนครับ  รถผม ตาโต 96
ช่วยตอบทีครับ กูรู
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,88986.0.html
ลองอ่านดูนะครับผมก็ไม่แน่ใจว่ารถผมฝาโก่งหรือเปล่า
nus.ek
เจ้าสำนัก

SIR

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 16:50:36 »

ผมถามเพิ่ม ฝาสูบนี่มันโก่ง ง่ายไหม ขยิบตา

"มิตรภาพ ไม่มีวันหมด"
thoed27
= ท่านเทิด 7500 รอบ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เทิด...สมุทรปราการ อีกคน คริคริ

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 17:06:45 »

ผมถามเพิ่ม ฝาสูบนี่มันโก่ง ง่ายไหม ขยิบตา

ก็ถ้าดูแลระบบน้ำดีๆ
หมั่นตรวจเช็คหม้อน้ำ
ก็ช่วยได้เยอะครับ
เพราะถ้าระบบน้ำดี ไม่รั่ว ไม่ตัน ก็จะไม่เกิดสาเหตุเครื่อง ฮีท แล้วก็จะไม่ทำให้เกิดสาเหตุฝาโก่งขึ้นมาครับผม

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

....CIVIC CLUB....No.589
Y8 พาเพลิน
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,75993.30.html
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 17:12:07 »

ฮอนด้านี่ ฮีทครั้งเดียวก็เกินพอ เพราะฝาเป็นอลู
โตโย เป็นเหล็ก ต้องลุ้นเอา
อีซุสุ มีระบบตัดให้เครื่องดับก่อนฮีท ยังไงก็ไม่โก่ง
    นอกนั้นไม่รู้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

nus.ek
เจ้าสำนัก

SIR

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 17:17:29 »

ก็ถ้าดูแลระบบน้ำดีๆ
หมั่นตรวจเช็คหม้อน้ำ
ก็ช่วยได้เยอะครับ
เพราะถ้าระบบน้ำดี ไม่รั่ว ไม่ตัน ก็จะไม่เกิดสาเหตุเครื่อง ฮีท แล้วก็จะไม่ทำให้เกิดสาเหตุฝาโก่งขึ้นมาครับผม

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ของผมดูแลระบบดี บล็อก B18b ใส่ใจมากเกี่ยวกับ ระบบหล่อเย็น แต่ไม่เคยเปลี่ยนท่อยางหม้อน้ำเลย กำ เพราะไม่รู้ว่านานเท่าไรถึงเปลี่ยน ทีนี้มันแตก ฮีทเลย แต่ไหวทัน ดับเครื่องก่อน น็อค ไม่รู้ว่าจะ โก่งหรือเปล่า แต่เบื้องต้นช่างบอก รอด ต้องใช้ถึงขนาดไหนถึงมั่นใจได้ ว่ารอดจริง ครับ วิตกจริต มากตอนนี้  ขยิบตา

thoed27
= ท่านเทิด 7500 รอบ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เทิด...สมุทรปราการ อีกคน คริคริ

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 17:33:39 »

ของผมดูแลระบบดี บล็อก B18b ใส่ใจมากเกี่ยวกับ ระบบหล่อเย็น แต่ไม่เคยเปลี่ยนท่อยางหม้อน้ำเลย กำ เพราะไม่รู้ว่านานเท่าไรถึงเปลี่ยน ทีนี้มันแตก ฮีทเลย แต่ไหวทัน ดับเครื่องก่อน น็อค ไม่รู้ว่าจะ โก่งหรือเปล่า แต่เบื้องต้นช่างบอก รอด ต้องใช้ถึงขนาดไหนถึงมั่นใจได้ ว่ารอดจริง ครับ วิตกจริต มากตอนนี้  ขยิบตา

แล้วตอนนี้เกร์ความร้อนปรกติหรือป่าวครับ ถ้าปรกติดี ก็ Ok. ละ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เพราะถ้าโก่ง อาการมันก็จะฟ้องละ ประมาณว่า ความร้อนสูงผิดปรกติ จนฮีท บ่อย
แล้วเครื่องก็จะไม่ค่อยมีแรงละ อะไรประมาณนี้แหละครับ

....CIVIC CLUB....No.589
Y8 พาเพลิน
http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,75993.30.html
nus.ek
เจ้าสำนัก

SIR

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 17:39:52 »

แล้วตอนนี้เกร์ความร้อนปรกติหรือป่าวครับ ถ้าปรกติดี ก็ Ok. ละ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เพราะถ้าโก่ง อาการมันก็จะฟ้องละ ประมาณว่า ความร้อนสูงผิดปรกติ จนฮีท บ่อย
แล้วเครื่องก็จะไม่ค่อยมีแรงละ อะไรประมาณนี้แหละครับ

ขึ้นไม่ถึงครึ่ง ครับ ปกติดี แต่ยังไม่ได้ลองทางไกลๆยาว  อ้อ  ! วันที่มันฮีท กว่าจะเปลี่ยนท่อเดินน้ำ เติมน้ำใหม่เข้าไป รถจอด ทิ้งประมาณ 1.5 - 2 ชั่วโมง ครับ

tatarlover
Gold Member
เจ้าสำนัก

กูขับฮอนด้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 18:18:04 »

ขึ้นไม่ถึงครึ่ง ครับ ปกติดี แต่ยังไม่ได้ลองทางไกลๆยาว  อ้อ  ! วันที่มันฮีท กว่าจะเปลี่ยนท่อเดินน้ำ เติมน้ำใหม่เข้าไป รถจอด ทิ้งประมาณ 1.5 - 2 ชั่วโมง ครับ

ถ้าฝาโก่งส่วนมากลมมันจะดันออกหม้อน้ำครับ หรือเรียกอาการน้ำดัน   

บางทีอาจจะมีน้ำมันเครื่องลอยมาด้วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน 2011, 18:19:44 โดย tatarlover » บันทึกการเข้า

Boy No.647 EK96 แต่ตอนนี้นู๋ขับ Jazz ^_^
nus.ek
เจ้าสำนัก

SIR

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 18:21:58 »

ถ้าฝาโก่งส่วนมากลมมันจะดันออกหม้อน้ำครับ หรือเรียกอาการน้ำดัน   

บางทีอาจจะมีน้ำมันเครื่องลอยมาด้วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ถ้าอาการนี้ พอมีประสบการณ์ ครับ คันเก่า ผมยกฝาใหม่ไปแล้ว  อายจัง

JedsZaa
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 เมษายน 2011, 01:20:47 »

ถ้าอาการนี้ พอมีประสบการณ์ ครับ คันเก่า ผมยกฝาใหม่ไปแล้ว  อายจัง

ยกแล้วด้วยครับ  หมาดๆๆ 

ระวังน้ำมันเครื่องด้วยนะครับ

ไปเปลี่ยนที่ เชียงใหม่มา  ช่างใส่หมดเลย 4 ลิตร

ความร้อนขึ้นเรื่อยๆๆ  ไม่เปลกใส

ถึงสงขลา 2 อาทิตย์  เปลี่ยนฝาครับ

ช่างประจำบอกว่าอาการสะสมก็มีนะครับ  ระวังด้วย
kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 เมษายน 2011, 19:44:45 »

ฝาสูบโกง เกิดจากน้ำในหม้อน้ำแห้งค่ะ ทำให้ความร้อนขึ้น พอขับไปนานๆเครื่องจะน็อคเลย เคยเป็นมาแล้ว สตาร์ทไม่ติด ต้องปาดฝาสูบออก แล้วก็ใช้งานได้ แต่เด๋วก็เป็นอีก ต้องยกเครื่องคุมกว่าค่ะ เสียตังหน่อย แต่ใช้ได้อีกนาน
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 09:06:33 »

ทำไมฝาสูบของผมไม่เห็นจะโก่งเลยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 09:11:57 »

ทำไมฝาสูบของผมไม่เห็นจะโก่งเลยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    อยากโก่งเหรอ เด๋วแอบไปเจาะหม้อน้ำเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 09:12:42 »

อยากโก่งสักรอบไหมครับพี เด่วพี่จัดให้  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 09:13:33 »

อยากโก่งเหรอ เด๋วแอบไปเจาะหม้อน้ำเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เศร้า เศร้า เศร้า
อยากโก่งสักรอบไหมครับพี เด่วพี่จัดให้  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เศร้า เศร้า เศร้า

พี่สองคนนี้ น่ากลัวมากกกกก โกรธ

Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 09:34:04 »

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

พี่สองคนนี้ น่ากลัวมากกกกก โกรธ
หาสาวก วาง B20B อีกคัน สนม่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #17 เมื่อ: 07 เมษายน 2011, 09:38:32 »

หาสาวก วาง B20B อีกคัน สนม่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

praponn
ชาวยุทธ
*

Prapon

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 19:43:43 »

รถผมความร้อนขี้นขีดสุดเลย จอดข้างทางผลปรากฎว่า มีท่อเล็กกว่าท่อหม้อน้ำอยู่ใต้หัวฉีดอะไรประมาณเนี้ยอ่ะพอมองเห็นได้ครับ มันก็มีลมออกมาด้วย พอไปโดนมันหลุดออกมามีน้ำกระจายออกมาด้วย
ไม่ทราบว่าไอ้หัวต่อตัวนี้มีอะไรเปลี่ยนหรือป่าวครับ ผมไม่รู้ว่าสายต่อเข้ากับอะไร รบกวนขอคำอธิบายด้วยน่ะครับ แล้วอยากรู้ว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แล้วอย่างนี้ฝาสูบจะโก่งมั้ยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 09:15:34 »

รถผมความร้อนขี้นขีดสุดเลย จอดข้างทางผลปรากฎว่า มีท่อเล็กกว่าท่อหม้อน้ำอยู่ใต้หัวฉีดอะไรประมาณเนี้ยอ่ะพอมองเห็นได้ครับ มันก็มีลมออกมาด้วย พอไปโดนมันหลุดออกมามีน้ำกระจายออกมาด้วย
ไม่ทราบว่าไอ้หัวต่อตัวนี้มีอะไรเปลี่ยนหรือป่าวครับ ผมไม่รู้ว่าสายต่อเข้ากับอะไร รบกวนขอคำอธิบายด้วยน่ะครับ แล้วอยากรู้ว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แล้วอย่างนี้ฝาสูบจะโก่งมั้ยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
น่าจะถ่ายรูปมาลง จะได้บอกถูก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อาการของฝาสูบโกงเป็นแบบไหนครับ