ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มีนาคม 2024, 19:07:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เข็มน้ำมัน เรือนไมล์ มีปัญหา EK96 แก้ไขเอง ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนลูกลอย .... รูปมาแล้วครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เข็มน้ำมัน เรือนไมล์ มีปัญหา EK96 แก้ไขเอง ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนลูกลอย .... รูปมาแล้วครับ  (อ่าน 8398 ครั้ง)
EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 20:59:04 »

ยิ้มกว้างๆ  สมาชิกใหม่ครับ  เข็มน้ำมัน เรือนไมล์ มีปัญหา คือเวลาเติมเต็ม มันขึ้นมาที่ 3/4  นั่งรอตั้งนานก็แค่นั้น  บางทีพอวิ่งไปสัก 10-20 นาทีก็ขึ้นมาเต็ม

บางทีเติม 500 เข็มขึ้นมาที่ครึ่งถัง แล้วเข้าจอดบ้าน พอมาสตาร์ทอีกที เข็มขึ้นมา 1/4    ขอความรู้ด้วย EK 96 เรือนไมล์เดิม ติดรถ ได้รถมือ 2 มาใช้ครับ

ได้รถมาประมาณเดือนนึง  จะแก้ยังไงดี  ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยครับ เอก  

จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม 2011, 16:04:02 โดย EK UBON » บันทึกการเข้า

.......... แรงน้อย ค่อยไป   
chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 21:23:09 »

ลองเช็คลูกลอยในถังดูครับ เบิกของใหม่พันกว่าบาท จุมพิต
EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 21:53:11 »

ลองเช็คลูกลอยในถังดูครับ เบิกของใหม่พันกว่าบาท จุมพิต

ขอบคุณครับ

หมายถึง ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว แก้ไขของเดิมไม่ได้เลยหรือครับ

ตัวเข็มน้ำมัน เรือนไมล์ หรือสาเหตุอื่นๆ ไม่มีส่วนเลยหรือครับ ตามอาการ

ยิ้ม

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 10:53:21 »

เปลี่ยนลูกลอยไปเลยครับ

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 10:58:57 »

ถ้าจะเช็คเกจ์น้ำมันไปกระทู้นี้เลยครับ มีวิธีบอกอยู่ จุมพิต

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,52599.0.html

EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011, 09:45:29 »

จุมพิต

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ

EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 มีนาคม 2011, 15:50:57 »

ถ้าจะเช็คเกจ์น้ำมันไปกระทู้นี้เลยครับ มีวิธีบอกอยู่ จุมพิต

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,52599.0.html

ผมลองงัดออกมาดูแล้วครับ

แกะกล่องลูกลอยออกมา เป็นเพราะความสกปรกที่แผงทองแดง

ใช้แปรงสีฟัน+ทินเนอร์ ทำความสะอาด จบครับ ไม่ต้องเปลี่ยนลูกลอย ประหยัดเงินได้เยอะเลย  เดี๋ยวว่างๆเอารูปมาให้ชม ถ่ายไว้ครับ

ขอบคุณกระทู้นี้ด้วยครับ   http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,52599.0.html

ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม 2011, 16:08:43 โดย EK UBON » บันทึกการเข้า

green_zone
ศิษย์พี่

โอกาสทำให้คนเราต่างกัน

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011, 13:28:01 »

รอรูปครับ เจ๋ง

เด็กโพธารามครับ
EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มีนาคม 2011, 15:57:20 »

รอรูปครับ เจ๋ง

ยิ้มกว้างๆ   มาแล้วครับ

1  ถอดเอาชุดลูกลอย+ตัวเช็คน้ำมัน (Thermister) ตามกระทู้นี้ครับ   http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,52599.0.html

2  การตรวจสอบ ตัวเช็คน้ำมัน (Thermister) อย่างง่าย (ง่ายจริงๆ) ได้ชุดนี้ขึ้นมาแล้วลองเสียบปลั้กสายไฟ แล้วนั่งรอสักครู่ ถ้าตัวเช็คน้ำมันปกติ  ไฟเตือนน้ำมันที่เรือนไมล์ต้องติด ถ้าไม่ติดก็ต้อง

เช็คหลอดไฟเตือน ตามรูป   ถ้าไม่ติดก็ลองเปลี่ยนหลอดไฟเตือน  ไม่ติดอีกก็ได้เปลี่ยนตัวเช็คน้ำมันกันละครับ

ได้ขึ้นมาตามนี้ครับ  (ตัวเช็คน้ำมัน=ตัววัดน้ำมัน)

เช็คหลอดไฟเตือนน้ำมัน ตามรูปนี้

3  กล่องคุมลูกลอย

4  แกะ 3 จุดนี้ แล้วเอาฝาครอบออกมา

5  ได้แบบนี้

ุ6  ความสกปรก บริเวณหน้าสัมผัวของแผงลวดทองแดงกับขาของลูกลอยที่พบครับ

7  จัดการทำความสะอาด บริเวณหน้าสัมผัวของแผงลวดทองแดงกับขาของลูกลอย ด้วยแปรงสีฟันเก่าจุ่มทินเนอร์ครับ ผลที่ออกมา

8  มัดก้านลูกลอยด้วยหนังยาง หรือจับค้างไว้ ในลักษณะให้ลูกลอยขึ้นสูงสุด

9  นำไปลองเสียบปลั้กสายไฟ อีกครั้ง

10  เข็ม และ ไฟเตือนปกติ จะตามรูปนี้ครับ

11  ประกอบกลับคืนตามเดิม

12  ฉลองด้วย  ลีโอเย็นๆ ครับ      ยิ้มเท่ห์

บกพร่องจุดไหน ชี้แนะได้ครับ  มือใหม่     จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม 2011, 17:37:47 โดย EK UBON » บันทึกการเข้า

thanawat6
Gold Member
อาจารย์ปู่

Japan Garbage Car & THE GANG DIY SERVICE

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 08:35:43 »

ขออนุญาต นำไปแปะที่กระทู้โน้นหน่อยนะครับ เผื่อท่านอื่นจะหาวิธีทำตามบ้าง
 ขอบคุณครับ
  จุมพิต

sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 10:10:01 »

จะแพงก้เพราะค่าเบียร์นี่ละ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
EK UBON
ศิษย์น้อง
**

E@K - U BON

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 09:30:27 »

ขออนุญาต นำไปแปะที่กระทู้โน้นหน่อยนะครับ เผื่อท่านอื่นจะหาวิธีทำตามบ้าง
 ขอบคุณครับ
 จุมพิต

ยินดีครับ  ขอบคุณกระทู้ของท่าน thanawat6 ที่เป็นชนวนความคิด ให้ผมได้ต่อยอดออกไปครับ     จุมพิต

จะแพงก้เพราะค่าเบียร์นี่ละ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แค่ 3 ขวด ก็เห็นป้านึกว่าเมียแล้วครับ  แค่รูปตัวอย่างน๊ะ          ยิ้มเท่ห์

97civic
Gold Member
อาจารย์ปู่

นายใจดี

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 เมษายน 2011, 11:22:20 »

เเหล่มเลย ยิ้ม ยิ้ม

อาจจะมีใครสักคนรออยู่ที่ปลายฟ้า บอกใจเสมอว่าคนที่รออยู่ไม่ไกล
อาจจะมีใครสักคนรับฝากรักในหัวใจ เส้นทางชีวิตอันแสนไกล จะมีคนรักเดินเคียงข้างกัน
minorchange
เข้าวงการ
*

ค่อยเป็นค่อยไป จุดมุ่งหมายคือ Vi-RS

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 23:28:30 »

ยิ้มกว้างๆ   มาแล้วครับ

1  ถอดเอาชุดลูกลอย+ตัวเช็คน้ำมัน (Thermister) ตามกระทู้นี้ครับ   http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,52599.0.html

2  การตรวจสอบ ตัวเช็คน้ำมัน (Thermister) อย่างง่าย (ง่ายจริงๆ) ได้ชุดนี้ขึ้นมาแล้วลองเสียบปลั้กสายไฟ แล้วนั่งรอสักครู่ ถ้าตัวเช็คน้ำมันปกติ  ไฟเตือนน้ำมันที่เรือนไมล์ต้องติด ถ้าไม่ติดก็ต้อง

เช็คหลอดไฟเตือน ตามรูป   ถ้าไม่ติดก็ลองเปลี่ยนหลอดไฟเตือน  ไม่ติดอีกก็ได้เปลี่ยนตัวเช็คน้ำมันกันละครับ

ได้ขึ้นมาตามนี้ครับ  (ตัวเช็คน้ำมัน=ตัววัดน้ำมัน)

เช็คหลอดไฟเตือนน้ำมัน ตามรูปนี้

3  กล่องคุมลูกลอย

4  แกะ 3 จุดนี้ แล้วเอาฝาครอบออกมา

5  ได้แบบนี้

ุ6  ความสกปรก บริเวณหน้าสัมผัวของแผงลวดทองแดงกับขาของลูกลอยที่พบครับ

7  จัดการทำความสะอาด บริเวณหน้าสัมผัวของแผงลวดทองแดงกับขาของลูกลอย ด้วยแปรงสีฟันเก่าจุ่มทินเนอร์ครับ ผลที่ออกมา

8  มัดก้านลูกลอยด้วยหนังยาง หรือจับค้างไว้ ในลักษณะให้ลูกลอยขึ้นสูงสุด

9  นำไปลองเสียบปลั้กสายไฟ อีกครั้ง

10  เข็ม และ ไฟเตือนปกติ จะตามรูปนี้ครับ

11  ประกอบกลับคืนตามเดิม

12  ฉลองด้วย  ลีโอเย็นๆ ครับ      ยิ้มเท่ห์

บกพร่องจุดไหน ชี้แนะได้ครับ  มือใหม่     จุมพิต
แบบนี้ต้องลอง  ยิ้ม
chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 09:42:11 »

ของผมมันสีกันจนทองแดงแหว่ง จริงๆแล้วมันดัดเข็มได้อ่ะนะ แต่สภาพของผมมันเกินแกงละ เปลี่ยนอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* dsc05588.jpg (94.8 KB, 640x480 - ดู 2000 ครั้ง.)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: เข็มน้ำมัน เรือนไมล์ มีปัญหา EK96 แก้ไขเอง ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนลูกลอย .... รูปมาแล้วครับ