ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
07 กรกฎาคม 2015, 22:23:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin ที่ 0813791412 หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ใครจะขอป้ายทะเบียนรถใหม่เชิญจ้าๆๆ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะขอป้ายทะเบียนรถใหม่เชิญจ้าๆๆ  (อ่าน 2786 ครั้ง)
b16avtec
จอมยุทธ

« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010, 20:28:58 »

วันนี้ผมได้ไปขอป้ายทะเบียนใหม่มา  เนื่องจากอยากใส่ทะเบียนรุ่นใหม่ซึ่งจะยาวกว่ารุ่นเก่า อยากใส่ทะเบียนยาวๆมัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

และเนื่องด้วยทะเบียนผมตัวเลขมันเลือนลางเต็มทน  ก็เลยจัดการโทรสอบถามทางขนส่งซะ  ได้ความว่าป้ายทะเบียน 100 บาทต่อ 1 ป้าย  2 ป้ายก็ 200 บาท สิ่งที่ต้องเตรียมไปก็มีสำเนาบัตรประชาชน และเล่มทะเบียนรถยนต์  ไม่ต้องเอารถไปก็ได้ เพราะเขาไม่ดูทะเบียน ตกใจ ตกใจ (ตอนแรกเข้าใจว่าต้องเอาทะเบียนเก่าไปให้ดูด้วยว่าชำรุดจริงๆ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ผมก็เลยนั่งแท็กซี่ไป  พอไปถึงไม่รู้ไปตรงไหนอีกเลยถามยามได้ความอีกว่าให้ไปที่อาคาร 2 พอไปถึงอาคาร 2 ถามประชาสัมพันธ์ข้างล่างว่าจะขอทะเบียนใหม่แทนทะเบียนเดิมเลขเดิม เขาก็ให้ขึ้นไปชั้น 2 พอขึ้นไปชั้น 2 เข้าประตูมาจะเจอกับประชาสัมพันธ์จากนั้นเราก็ไปยืนต่อแถวเพื่อแจ้งเรื่องว่าทำอะไรแล้วเขาก็จะให้บัตรคิวมาพร้อมกับกระดาษ1แผ่นเพื่อเขียนคำร้อง  พอได้ก็เขียนชื่อที่อยู่อื่นๆที่เขาให้เขียน  โกรธ โกรธ  พอถึงเนื้อความก็ให้เขียนประมาณนี้ครับ "ขอแผ่นป้ายทะเบียนใหม่ 2 แผ่น แทนของเดิมที่ชำรุด สีหลุดลอก มองไม่เห็นตัวเลข (ขอทะเบียนใหม่เลขทะเบียนเดิม)" ขอความประมาณนี้ครับ  จากนั้นก็ไปนั่งรอตามช่องที่เบอร์คิวเขาให้มา รอครับๆ พอถึงคิวก็ยืนสมุดทะเบียนกับสำเนาบัตรประชาชน จากนั้นนั่งรอประมาณ 5 นาที แล้วเขาก็จะเรียกไปเสียเงิน 205 บาทครับ จากนั้นนั่งรออีก 5 นาที และเขาก็จะเรียกอีกรอบ  คราวนี้จะคืนสมุดทะเบียนมาให้เราพร้อมกับป้ายทะเบียนสี่เหลียมที่ติดกับกระจกหน้ารถมาให้ จากนั้นกลับบ้านครับ รอวันมารับอย่างเดียว  เจ๋ง เจ๋ง

หมายเหตุ  ของผมขนส่งกรุงเทพฯนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์มือถือถ่ายรูปได้
woody-555
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 00:33:13 »

ขอบคุณครับ กำลังว่าจะไปขอป้ายใหม่อยู่พอดีเลย

วุธ     NO.624    พระราม 3

woody_mufc@hotmail.com
ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

Standard Japan

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 10:07:08 »

ขอป้ายใหม่......แต่เลขเดิมใช่ไหมครับ ขยิบตา

ek 98'  Special  Edition  Style  Honda  Access  Japan

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,49504.0.html
sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 10:25:43 »

เล่มทะเบียนรถยนต์ ใช้สำเนาได้หรือป่าว ตัวจริงอยู่ไฟท์แน้น
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 12:07:17 »

ขอป้ายใหม่......แต่เลขเดิมใช่ไหมครับ ขยิบตา

เลขเดิมครับ  ใช้เวลารอคิวนานนิด  แต่ถ้าถึงคิวแล้วไม่เกิน 10 นาทีเสร็จครับ 

ส่วนทะเบียนรุ่นใหม่ตัวข้างหน้าจะเป็นหมวดอักษรครับ  ส่วนเลขท้ายจะเหมือนเดิมครับ  ยิ้ม ยิ้ม

หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์มือถือถ่ายรูปได้
b16avtec
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 12:08:13 »

เล่มทะเบียนรถยนต์ ใช้สำเนาได้หรือป่าว ตัวจริงอยู่ไฟท์แน้น

ส่วนสำเนาไม่แน่ใจว่าได้หรือเปล่านะครับ   ตกใจ ตกใจ

แต่ถ้าให้ทางไฟแนนท์ทำให้ก็ได้นะครับ  แต่ค่าใช้จ่ายคงสูงขึ้นพอสมควร  โกรธ โกรธ

sam_ek
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 14:11:53 »

ส่วนสำเนาไม่แน่ใจว่าได้หรือเปล่านะครับ   ตกใจ ตกใจ

แต่ถ้าให้ทางไฟแนนท์ทำให้ก็ได้นะครับ  แต่ค่าใช้จ่ายคงสูงขึ้นพอสมควร  โกรธ โกรธ

ใช่แล้วครับ ไฟแนนท์ทำให้คิดแพงมาก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ใครจะขอป้ายทะเบียนรถใหม่เชิญจ้าๆๆ