ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 เมษายน 2024, 05:27:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ใครสนใจ Modify Main-Relay บ้างครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครสนใจ Modify Main-Relay บ้างครับ  (อ่าน 125782 ครั้ง)
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #80 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 21:57:01 »

ขอบคุณ ทั้งสองคำตอบครับ ประดับความรู้ จริงคับ  จุมพิต
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #81 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 22:01:00 »

ขอบคุณ ทั้งสองคำตอบครับ ประดับความรู้ จริงคับ  จุมพิต
รอดูรีเลย์โมอันที่สาม ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
nat_5
ศิษย์น้อง
**

ตาโต 96

« ตอบ #82 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011, 19:58:32 »

สุดยอดเลยครับ..............ของผมยังไม่มีอาการทำไว้ก่อนจะดีมั้ยครับ  จากที่อ่านดูเหมือนประสิทธิภาพจะเพิ่มขึ้นด้วย

ของผมใส่ ติ๊กเจ แล้วครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #83 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011, 20:14:21 »

สุดยอดเลยครับ..............ของผมยังไม่มีอาการทำไว้ก่อนจะดีมั้ยครับ  จากที่อ่านดูเหมือนประสิทธิภาพจะเพิ่มขึ้นด้วย

ของผมใส่ ติ๊กเจ แล้วครับ
ลองทำดูก็ได้ครับ ถ้ามันเสียมาจะเหนื่อยๆครับ ลงทุนไม่เยอะ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
nat_5
ศิษย์น้อง
**

ตาโต 96

« ตอบ #84 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011, 21:08:19 »

ลองทำดูก็ได้ครับ ถ้ามันเสียมาจะเหนื่อยๆครับ ลงทุนไม่เยอะ

ต้องค่อยๆ อ่านและทำความเข้าใจให้ละเอียดอีกที ครับ (ไม่ค่อยฉลาด 555)  ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #85 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011, 23:19:04 »

ต้องค่อยๆ อ่านและทำความเข้าใจให้ละเอียดอีกที ครับ (ไม่ค่อยฉลาด 555)  ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบ
สงสัยตรงไหนก็ถามได้ครับ

M-COUPE-888
เจ้าสำนัก

ถึงรถไม่แรง แต่ถ้าจะแซง ก็ไม่เคยแพ้ใคร

« ตอบ #86 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2011, 12:06:16 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคับ  จุมพิต

nat_5
ศิษย์น้อง
**

ตาโต 96

« ตอบ #87 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2011, 13:21:08 »

สงสัยตรงไหนก็ถามได้ครับ

จุมพิต
nokstudents
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #88 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 09:27:27 »

อยากส่งไปรษณีย์ไปให้คุณพี่ทำจังค่ะ

คุณพี่รับทำไหมค่ะ

คือว่าหนูคงทำไม่เป็นหรอก

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #89 เมื่อ: 01 มีนาคม 2011, 10:42:34 »

อยากส่งไปรษณีย์ไปให้คุณพี่ทำจังค่ะ

คุณพี่รับทำไหมค่ะ

คือว่าหนูคงทำไม่เป็นหรอก

ยินดีครับ จะส่งมาจริงๆ ก็ PM มาเลยครับ

saburo
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #90 เมื่อ: 03 มีนาคม 2011, 20:23:19 »

อยากทำบ้างจังเลยครับ ต้องเริ่มยังไงนี่ ไปร้านขายอะไหล่ บอกเอา รีเล บอส เลยหรอครับ ต้องมีรุ่นไรม่ะครับ  อยากลองทำมั้ง ศึกษาไปก่อน ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

ไม่มีใคร.....รู้ดี.....เท่าตัวเรา
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #91 เมื่อ: 03 มีนาคม 2011, 21:39:38 »

อยากทำบ้างจังเลยครับ ต้องเริ่มยังไงนี่ ไปร้านขายอะไหล่ บอกเอา รีเล บอส เลยหรอครับ ต้องมีรุ่นไรม่ะครับ  อยากลองทำมั้ง ศึกษาไปก่อน ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
ใช่ครับ หลักๆก็ รีเลย์บอส หน้าตาแบบในรูปเลยครับ ที่เหลือก็พวกสายๆขั้วต่อรีเลย์พวกนี้ครับ
 ยิ้มกว้างๆ

part22
จอมยุทธ

ขับ..Ek..หล่อทุกคน

« ตอบ #92 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 15:21:58 »

พึ่งโมเส็จใส่แล้วเป็นเหมือนเดิม มอเตอร์สตาร์ทก็ซ่อมแล้ว ตอนนี้ งง?แล้ว ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #93 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 15:48:06 »

พึ่งโมเส็จใส่แล้วเป็นเหมือนเดิม มอเตอร์สตาร์ทก็ซ่อมแล้ว ตอนนี้ งง?แล้ว ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ปั้มติ๊กครับ  ลองเช็คดู แต่อาจจะไม่สะดวกนัก คือ ถอดเบาะหลังออก จะได้ยินเสียงมันชัดขึ้น ถ้าตอนไม่ติดแล้วดูว่าปั้มติ๊กมันทำงานไม๊ แต่ปั้มติ๊กจะทำงานแบบนี้นะครับ
ตอนแรกพอเปิดกุจแจออนไฟอินจิ้นติด ปั้มติ๊กทำงานพร้อมกับไฟอินจิ้น พอไฟอินจิ้นดับ ปั้มก็หยุดทำงาน แต่จะทำงานอีกทีตอนเครื่องเริ่มหมุน
ทีนี้แหละถ้าสตาทไม่ติดก็ต้องเช็คดูว่าปั้มมันทำงานไม๊ สาเหตุก็จะแคบลงครับ  ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

part22
จอมยุทธ

« ตอบ #94 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 02:24:32 »

ปั้มติ๊กครับ  ลองเช็คดู แต่อาจจะไม่สะดวกนัก คือ ถอดเบาะหลังออก จะได้ยินเสียงมันชัดขึ้น ถ้าตอนไม่ติดแล้วดูว่าปั้มติ๊กมันทำงานไม๊ แต่ปั้มติ๊กจะทำงานแบบนี้นะครับ
ตอนแรกพอเปิดกุจแจออนไฟอินจิ้นติด ปั้มติ๊กทำงานพร้อมกับไฟอินจิ้น พอไฟอินจิ้นดับ ปั้มก็หยุดทำงาน แต่จะทำงานอีกทีตอนเครื่องเริ่มหมุน
ทีนี้แหละถ้าสตาทไม่ติดก็ต้องเช็คดูว่าปั้มมันทำงานไม๊ สาเหตุก็จะแคบลงครับ  ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
.
ขอบคุณครับ....ผมจะลองเช็คดู   จุมพิต
.
อาการของรถคือ เวลาบิดกุญแจไปสตาร์ท (ต้องลุ้น) ถ้ามีเสียงดัง"แต๊ก"ที่มอเตอร์สตาร์ท(ไม่แน่ใจ)มันยังมีโอกาสติด แต่ถ้าเงียบไม่มีเสียงแต๊ก ต้องใช้สายไฟต่อจากแบตจี้ที่มอเตอร์

แรกๆใช้วิธีนี้ยังพอทน  พักหลังเริ่มอารมเสีย(มันเสียเวลา)
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #95 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 10:54:20 »

.
ขอบคุณครับ....ผมจะลองเช็คดู   จุมพิต
.
อาการของรถคือ เวลาบิดกุญแจไปสตาร์ท (ต้องลุ้น) ถ้ามีเสียงดัง"แต๊ก"ที่มอเตอร์สตาร์ท(ไม่แน่ใจ)มันยังมีโอกาสติด แต่ถ้าเงียบไม่มีเสียงแต๊ก ต้องใช้สายไฟต่อจากแบตจี้ที่มอเตอร์

แรกๆใช้วิธีนี้ยังพอทน  พักหลังเริ่มอารมเสีย(มันเสียเวลา)
รถไม่เคยมีอาการวิ่งๆไปดับเองใช้ไม๊ครับ
เอ ถ้าแบบนี้ต้องแยก ระหว่าง ชุดแรก   กล่องECU+เมนรีเลย์+ปั้มติ๊ก+ ขั้วสายไฟ
ชุดสอง สวิตกุจแจ+ขั้วสายไฟเส้นสีขาวดำที่ชอบหลวม+โซลินอย์ลตัวสั่งสตาทในไดรสตาท
ถ้าจะให้ดีทำหลอดไฟเล็กๆ คร่อมสายไฟเข้าปั้มติ๊กดูครับ ว่าปั้มติ๊กทำงานปกติไม๊ ถ้าปกติ ก็เป็นไปได้ว่า โซลินอยสตาทที่อยู่ในมอเตอร์สตาททำงานไม่ปกติ ลองใล่ดูก่อนครับ อาการแบบนี้ใล่ยากครับ แบบเป็นบ้างไม่เป็นบ้างแบบนี้
รถจะสตาทติดได้ มีสาม จุดหลักๆ
1 ระบบไฟจุดระเบิด หัวเทียน สายหัวเทียน จานจ่าย คอล์ยจุดระเบิด ชุดสายไฟ ECU
2 ระบบน้ำมัน หัวฉีด เรตกูเลเตอร์ กรองเบนซิน  ปั้มติ๊ก เมนรีเลย์  ECU
3ระบบสตาท ไดร์สตาท(ภายในมี โซลินอย์สตาร์ด้วย) แบตเตอรี่ สวิตกุจแจ
ต้องใล่ดูเป็นระบบๆไปดูครับ
ของผมกว่าจะใล่ได้หาเจอก็เหนื่อยเหมือนกันครับ แถมไปที่อู่ก็ไม่ได้ด้วยอาการไม่ออก
 ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #96 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 10:55:20 »

เออเดี๋ยวนะครับ เสียงแต๊กที่ว่า ปกติดังมาจากตรงฝั่งซ้ายตรงหน้าคนนั่งใช่ไม๊ครับ ลังเล ลังเล

Ton_Dezember
Gold Member
อาจารย์ปู่

เพชฌฆาตหน้าตัวเมีย No.323

« ตอบ #97 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 10:58:12 »

ขอบคุณครับ สาระเยอะที่เดียว

พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #98 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 11:43:28 »

ขอบคุณครับ สาระเยอะที่เดียว
กว่าจะใล่เจอผมก็หมด เหงื่อ ไปหลายทีเดียว  ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

part22
จอมยุทธ

« ตอบ #99 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 17:58:59 »

รถไม่เคยมีอาการวิ่งๆไปดับเองใช้ไม๊ครับ
เอ ถ้าแบบนี้ต้องแยก ระหว่าง ชุดแรก   กล่องECU+เมนรีเลย์+ปั้มติ๊ก+ ขั้วสายไฟ
ชุดสอง สวิตกุจแจ+ขั้วสายไฟเส้นสีขาวดำที่ชอบหลวม+โซลินอย์ลตัวสั่งสตาทในไดรสตาท
ถ้าจะให้ดีทำหลอดไฟเล็กๆ คร่อมสายไฟเข้าปั้มติ๊กดูครับ ว่าปั้มติ๊กทำงานปกติไม๊ ถ้าปกติ ก็เป็นไปได้ว่า โซลินอยสตาทที่อยู่ในมอเตอร์สตาททำงานไม่ปกติ ลองใล่ดูก่อนครับ อาการแบบนี้ใล่ยากครับ แบบเป็นบ้างไม่เป็นบ้างแบบนี้
รถจะสตาทติดได้ มีสาม จุดหลักๆ
1 ระบบไฟจุดระเบิด หัวเทียน สายหัวเทียน จานจ่าย คอล์ยจุดระเบิด ชุดสายไฟ ECU
2 ระบบน้ำมัน หัวฉีด เรตกูเลเตอร์ กรองเบนซิน  ปั้มติ๊ก เมนรีเลย์  ECU
3ระบบสตาท ไดร์สตาท(ภายในมี โซลินอย์สตาร์ด้วย) แบตเตอรี่ สวิตกุจแจ
ต้องใล่ดูเป็นระบบๆไปดูครับ
ของผมกว่าจะใล่ได้หาเจอก็เหนื่อยเหมือนกันครับ แถมไปที่อู่ก็ไม่ได้ด้วยอาการไม่ออก
 ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

ใช่เลยครับ ไปอู่ปกติดีทุกอย่าง จนช่างต้องบอกว่าถ้ามีอาการให้โทรมา ร้องไห้

เมื่อวานนี้ เกือบโดนรถตัวเองทับ เรื่องคือตอนกลางคืนผมถอดปรีแอมป์เปลี่ยนหลอดไฟ แล้วผมลืมดึงเกียกลับมาเกียว่าง

ตอนเช้าใส่ปรีกลับเข้าที่ลองสตาร์ทดูไม่ติด(ตรงคันเกียร์ผมถอดฝาครอบออก เลยไม่รู้ตำแหน่งเกีย ไฟบอกเกียหน้าปัดก็ดับ)เลยเอาสายไฟจี้สตาร์ท

เครื่องติดไม่ถึง3วิ มันพุ่งเข้ามาหาผม ผมต้องเอาขายันเพื่อดันรถเพราะตัวผมเสียหลักปากก็ตะโกนเรียกคนในบ้าน(ไม่มีใครได้ยิน) หน้ารถก็มีอีกคันจอดอยู่ โชคดีหันไปเห็นก้อนอิฐ

เลยเอาขาเขี่ยให้มันไปขัดได้ท้องรถ  ผลปรากฎ มันหยุด ผมรีบวิ่งขึ้นรถใส่เกียว่างก่อนเลย

เกือบได้นอนได้ท้องรถตัวเองแล้วโอ๊ยยย...ตกใจเทบแย่ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #100 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 18:32:18 »

ใช่เลยครับ ไปอู่ปกติดีทุกอย่าง จนช่างต้องบอกว่าถ้ามีอาการให้โทรมา ร้องไห้

เมื่อวานนี้ เกือบโดนรถตัวเองทับ เรื่องคือตอนกลางคืนผมถอดปรีแอมป์เปลี่ยนหลอดไฟ แล้วผมลืมดึงเกียกลับมาเกียว่าง

ตอนเช้าใส่ปรีกลับเข้าที่ลองสตาร์ทดูไม่ติด(ตรงคันเกียร์ผมถอดฝาครอบออก เลยไม่รู้ตำแหน่งเกีย ไฟบอกเกียหน้าปัดก็ดับ)เลยเอาสายไฟจี้สตาร์ท

เครื่องติดไม่ถึง3วิ มันพุ่งเข้ามาหาผม ผมต้องเอาขายันเพื่อดันรถเพราะตัวผมเสียหลักปากก็ตะโกนเรียกคนในบ้าน(ไม่มีใครได้ยิน) หน้ารถก็มีอีกคันจอดอยู่ โชคดีหันไปเห็นก้อนอิฐ

เลยเอาขาเขี่ยให้มันไปขัดได้ท้องรถ  ผลปรากฎ มันหยุด ผมรีบวิ่งขึ้นรถใส่เกียว่างก่อนเลย

เกือบได้นอนได้ท้องรถตัวเองแล้วโอ๊ยยย...ตกใจเทบแย่ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ตกใจ
ชุดสายไฟที่ตัวมอเตอร์สตาร์ทไม่มีเส้นไหน หลวมแน่นะครับ โดยเฉพาะชุดโซลีนอยล์ดันเฟืองสไลด์ประกบ บางทีรีเลย์ทำงานปกติแต่ชุดสายไฟหลวมก็มีนะครับลองเช็คดู
***ถือว่าโชคยังดีอยู่นะเนี่ยยังมีสติ แก้ไขปัญหาเพาะหน้าได้ถ้าบางคน..............โอยไม่อยากคิด*** ขยิบตา

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #101 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 18:35:17 »

โห ดีครับที่ไม่เป็นไร ความหน้าก็ระวังให้มากขึ้นครับ รถคืออาวุธชนิดนึงนะครับ

ส่วนเรื่องสตาทไม่ติดลองหาหลอดไฟมาต่อเอาLED ก็ได้ คร่อมกับสายไฟที่ไปเลี้ยงปั้มติ๊กครับ ต่อมาจากรีเลย์ได้ แล้วดูอาการว่า เวลามันไม่ติด มันเป็นเพราะว่ารีเลย์ มันไม่จ่ายไฟให้ปั้มติ๊กรึเปล่า ครับ ต้องลองดู ทุกวันนี้ผมก็ต่อไว้ ถ้ามันมีอาการอีกจะได้รู้

part22
จอมยุทธ

« ตอบ #102 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 01:16:37 »

ตกใจ
ชุดสายไฟที่ตัวมอเตอร์สตาร์ทไม่มีเส้นไหน หลวมแน่นะครับ โดยเฉพาะชุดโซลีนอยล์ดันเฟืองสไลด์ประกบ บางทีรีเลย์ทำงานปกติแต่ชุดสายไฟหลวมก็มีนะครับลองเช็คดู
***ถือว่าโชคยังดีอยู่นะเนี่ยยังมีสติ แก้ไขปัญหาเพาะหน้าได้ถ้าบางคน..............โอยไม่อยากคิด*** ขยิบตา
โห ดีครับที่ไม่เป็นไร ความหน้าก็ระวังให้มากขึ้นครับ รถคืออาวุธชนิดนึงนะครับ

ส่วนเรื่องสตาทไม่ติดลองหาหลอดไฟมาต่อเอาLED ก็ได้ คร่อมกับสายไฟที่ไปเลี้ยงปั้มติ๊กครับ ต่อมาจากรีเลย์ได้ แล้วดูอาการว่า เวลามันไม่ติด มันเป็นเพราะว่ารีเลย์ มันไม่จ่ายไฟให้ปั้มติ๊กรึเปล่า ครับ ต้องลองดู ทุกวันนี้ผมก็ต่อไว้ ถ้ามันมีอาการอีกจะได้รู้

ขอบคุณมากครับ.... จุมพิต

ต้นเดือนหน้าเข้าอู่อีกที ไม่ไหวแล้วครับสตาร์แต่ละทีรู้สึกแหยงไปเลย อายจัง  ช่วงนี้ทนใช้ไปก่อนแต่เพื่มความระวังดูตำแหน่งเกียร์ทุกครั้งที่จี้สตาร์ทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน 2011, 01:21:35 โดย part22 » บันทึกการเข้า
part22
จอมยุทธ

« ตอบ #103 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 01:33:51 »

เออเดี๋ยวนะครับ เสียงแต๊กที่ว่า ปกติดังมาจากตรงฝั่งซ้ายตรงหน้าคนนั่งใช่ไม๊ครับ ลังเล ลังเล
ขอโทษครับที่ไม่ได้ตอบตาลายหาคำถามไม่เจอ

แต๊กตรงบริเวณมอเตอร์สตาร์ทอ่ะครับเวลาบิดกุณแจสตาร์ท  คือถ้ามันมีเสียงแต๊กยังมีโอกาสสตาร์ทติดแต่ต้องบิดกุณแจหลายทีหน่อย

แต่ถ้าบิดกุณแจครั้งแรกแล้วไม่มีเสียงคือต้องจี้สตาร์ทสถานเดียว
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #104 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 12:11:53 »

ขอโทษครับที่ไม่ได้ตอบตาลายหาคำถามไม่เจอ

แต๊กตรงบริเวณมอเตอร์สตาร์ทอ่ะครับเวลาบิดกุณแจสตาร์ท  คือถ้ามันมีเสียงแต๊กยังมีโอกาสสตาร์ทติดแต่ต้องบิดกุณแจหลายทีหน่อย

แต่ถ้าบิดกุณแจครั้งแรกแล้วไม่มีเสียงคือต้องจี้สตาร์ทสถานเดียว
บางที....เป็นที่ตัวกุญแจฯ ก็มีนะครับ....เจอมาเหมือนกัน....
รุ่นน้องเอารถมาให้จูนเครื่องเสียง...จอดตากแดดไว้ พอจะไปขับเข้ามาบิดกุญแจ ออนฯหน้าปัทม์ ไฟมาครบ...บิดสตาร์ทเงียบๆๆๆ จนนึกในใจมันยังไงหว่า....แบตฯก็เยอะ
โทรไปถาม....เขาบอกก่อนสตาร์ทโยกขึ้นลง เบาๆนะ...ตอนบิด..... ยิงฟันยิ้ม ขยิบตา โอแบบนี้ก็มี....
***ลองเช็คดู ครับ*** ยิ้มกว้างๆ

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #105 เมื่อ: 25 เมษายน 2011, 21:08:56 »

อืม งั้นไปที่ กระทู้มอเตอร์สตาทนะครับ จะมีบอกว่าสายไฟเส้นไหนชอบหลวม ถ้าเช็คแล้วโอเคก็อาจจะเป็นที่สวิตกุจแจไม่ก็ตัวมอเตอร์สตาทเองครับ อาจจะต้องเปลี่ยนทั้งลูก ร้องไห้ ร้องไห้

part22
จอมยุทธ

« ตอบ #106 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 00:45:24 »

วันนี้เปลี่ยน มอเตอร์สตาร์ทแล้วครับ เสียงสตาร์ทเพราะมากครับหลังจากที่ไม่เคยได้ยินมานาน   ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับผม   จุมพิต
tikzajung
"หำเสน่ห์"
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กูนึกแล้ว ว่ามึงต้องอ่าน

« ตอบ #107 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 01:56:54 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต   สุดยอดพี่

ชื่อ ติ๊ก นะครับ
ชื่อ FB Pichit Kringon
Line Tikna2431
ขับ Civic EK Lev เขียว ล้อ BBS RS 17 ครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #108 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 09:56:59 »

วันนี้เปลี่ยน มอเตอร์สตาร์ทแล้วครับ เสียงสตาร์ทเพราะมากครับหลังจากที่ไม่เคยได้ยินมานาน   ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับผม   จุมพิต
แจ่มครับ โดนไปกี่ตังครับ ผมก็คงได้เปลี่ยนอีกซักเดือนสองเดือน

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #109 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 09:59:08 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต   สุดยอดพี่
กว่าจะทำได้หมดแรงไปเยอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

part22
จอมยุทธ

« ตอบ #110 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 03:34:26 »

แจ่มครับ โดนไปกี่ตังครับ ผมก็คงได้เปลี่ยนอีกซักเดือนสองเดือน

2500ครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #111 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 09:57:41 »

2500ครับ
ของเชียงกงมือ1บ้านเราป่าวครับ รวมค่าแรงด้วยใช่ไม๊ ขยิบตา ขยิบตา

part22
จอมยุทธ

« ตอบ #112 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 03:37:27 »

ของเชียงกงมือ1บ้านเราป่าวครับ รวมค่าแรงด้วยใช่ไม๊ ขยิบตา ขยิบตา

ใช่ครับ    ยิ้ม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #113 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 10:31:10 »

ใช่ครับ    ยิ้ม
อืม สงสัยค่าแรงแพง แต่ทำจบก็โอเคครับ ใช้ได้อีกนานนนนนนนนนนนน จุมพิต จุมพิต

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #114 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 23:50:57 »

อยากลองมั่ง แต่กลัวงานเข้า

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #115 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011, 10:14:20 »

อยากลองมั่ง แต่กลัวงานเข้า
ทำความเข้าใจการต่อสายและวงจรดีๆ แล้วทำตาม ไม่ยากครับ ครั้งแรกไม่ต้องเกร็งไม่เจ็บหรอก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #116 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 08:15:52 »

ขาที่ 7 ของรีเลย์ จะวางในตำแหน่งนี้เสมอหรือเปล่าครับ ผมใช้ซีวิคตาโต 96 ต้องการทราบว่ารีเลย์ตัวนี้ใช้กับฮอนด้าทุกรุ่นหรือเปล่า ผมจะเอาไปตัดปั้มน้ำมันครับ ขอบคุณครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #117 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 09:02:26 »

ขาที่ 7 ของรีเลย์ จะวางในตำแหน่งนี้เสมอหรือเปล่าครับ ผมใช้ซีวิคตาโต 96 ต้องการทราบว่ารีเลย์ตัวนี้ใช้กับฮอนด้าทุกรุ่นหรือเปล่า ผมจะเอาไปตัดปั้มน้ำมันครับ ขอบคุณครับ
ถ้า civic96-00  ตำแหน่งขาของรีเลย์จะเหมือนกันครับ แต่รุ่นอื่นผมไม่แน่ใจครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #118 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011, 12:13:29 »

ถ้า civic96-00  ตำแหน่งขาของรีเลย์จะเหมือนกันครับ แต่รุ่นอื่นผมไม่แน่ใจครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับ
kikake12
ชาวยุทธ
*

1ใน r.ki.ta ชลบุรี

« ตอบ #119 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011, 19:25:51 »

เรื่องของเรื่องเมนรีเลย์ผมเริ่มเสื่อม (EK) เลยว่าจะซื้อมาเปลี่ยน
แต่ว่า ไหนๆก็ไหนๆด้วยความร้อนวิชาเลยเอามาแงะๆดู ดูวงจรใล่วงจรดู  สรุปว่า มันมี ไดโอด อยู่ สามตัว ตัวต้านทานกระเบื้องอีก ตัวนึง และ รีเลย์เจ้าปัญหา 2 ตัว ตัวนึงตัดต่อไฟไปกล่อง อีกตัวไป ปั้มติ๊ก ตัวไปปั้มนี่แหละ ที่ชอบเสื่อมเพราะปั้มเวลาเริ่มทำงานดึงกระแสไฟพอควร ของผมก็เสื่มที่ตัวนี้ เลยเอารีเลย์ บอส มาต่อแทน ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการทดลองใช้งานครับได้มาได้วันสองวันก็ไม่มีอาการสตาทไม่ติดอีกเลย กะว่าจะรอดู ซักระยะ ถ้าเวิคก็ ประหยัดจาก 1xxx เป็น 1xx แถมทนกว่าแน่ๆ ใครใส่ปั้มติ๊กตัวแรงๆก็รับได้สบาย
ถ้าสนใจกัน เดี๋ยวผมจะลองเทสไปซักระยะก่อน แล้วจะเอาวิธีการมาบอกครับ
[/quote
ช่วยหน่อย  พี่ครับ รถผมeg3d นะมีปัญหา จอดนานๆ5ชม.ขึ้นไปจะสตาดติดยาก(บิดกุญแจเปิดประมาน7วินาทีถึงจะติด ผมควรเเก้ปัญหาอย่างที่พี่เเนะนำไหมครับช่วยตอบหน่อย
ขอบคุนล่วงหน้าครับพี่

* ptt.jpg (36.1 KB, 512x384 - ดู 1285 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ใครสนใจ Modify Main-Relay บ้างครับ